Scott Fan club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by kothequen, 12/5/09.

1. kothequen

kothequen Advanced Member

Đã có Fisher sao lại không có Scott nhỉ. Theo cảm nhận của em thì Scott chất hơn hẳn Fisher đó chứ ạ. Em xin mở màn bằng em Scott 340B. Các bác nào cũng chơi em này xin cho ít review để chia sẻ kinh nghiệm nhé

Tags:
    camaptrang likes this.
  2. caithang

caithang Advanced Member

Scott HH có phải nó k bác ?

3. regular

regular Advanced Member

Cả Fisher lẫn Scott ( xì cuc em chảng có) mà vẫn thèm. trên 4r khg biết có nhiều bác Bác chơi scott khg nhỉ? :mrgreen:
    các bác sưu tầm đồ vin tay đâu rùi? :mrgreen:

camaptrang likes this.
  4. kothequen

Chính là em nó đó bác, em này cả về thanh lẫn sắc theo em đều hơn hẳn Fisher vậy mà ở VN mình có vẻ ít người chơi quá nhỉ

camaptrang likes this.
  5. phuongmyphan

phuongmyphan Advanced Member

Một chút hiểu biết của em về Scott, chia sẻ cùng các bác:

Hermon Hosmer Scott, một trong những kỹ sư vĩ đại nhất trong lịch sử thế giới âm thanh Hi-Fi. Người giữ hơn 100 bằng phát minh về những nghiên cứu trong lịch vực điện tử và âm thanh và nhận được nhiều bằng danh dự vì những cống hiến của mình. Hiệp Hội Tiêu Dùng Điện Tử vinh danh ông trong số 50 nhà phát minh vĩ đại nhất trong lãnh vực âm thanh. Ngày càng có nhiều nhà sưu tập âm thanh trên thế giới khám phá và nghiệm ra rằng sản phẩm dùng đèn điện tử của Scott có phần vượt trội so với các sản phẩm cùng loại của McIntosh và Marantz...

Và đây một trong những ampli đèn Scott trong bộ sưu tập của em: Scott 296 tube integrated amplifier.

6. phuongmyphan

Và đây đường link tiểu sử của H.H. SCOTT:

http://hhscott.com/hhsportrait.htm

7. marantzpm15

marantzpm15 Advanced Member

shop giaðinh audio có 1 em hhscott lk72 rât ðep và cuñg khá ðät bác nào máu thì nghe thü xem.Ðâu nhü 1k4

8. phuongmyphan

Em có cặp Scott 335 tube preamplifier/tuner. Vừa cho một con ra đi. Nay còn lại một con. Post lên cho bác cùng xem. Con Scott 335 đèn này dùng làm preamplifier rất hay. Không thua gì preamplifier đèn của Leak, Rogers, Radford, Fisher, Marantz, McIntosh, Eico. Và có phần nhỉnh hơn preamplifier đèn của Dynaco, Heathkit, Altec. Preamplifier đèn của Scott trông vintage, hoài cổ, và rất cá tính. Có thể nói là siêu bền. Mặt chassis đã hơn 50 năm rồi mà hầu như còn nguyên vẹn....màu rượu champagne...lấp lánh... :?

Attached Files:

9. phuongmyphan

Em xinh lỗi và đính chính: con Scott này model là 355 chứ không phải là 335. Chúc các bác ngày làm việc vui vẻ! :wink:

Attached Files:

10. kothequen

mọi người ít quan tâm đến topic này nhỉ

11. Revox

Revox Advanced Member

Thì có ai chơi Scott đâu mà vào hả bác.... :oops:

ReVox.

12. kothequen

Hix điệu này chắc em tự sướng mất

13. GRF

GRF Advanced Member

Linh kiện đã hơn 50 năm rồi mà còn vẹn nguyên ... hình :lol: :lol: :mrgreen:

14. choemvoi

choemvoi Advanced Member

:D Bác cho em 1 chút ý kiến về chú 340B này nhé , em cũng quan tâm đến 1 chú nhưng băn khoăn về linh kiện , bóng vì tuổi thọ của nó đã khá lâu rồi ( hình như nó sản xuất năm 1963 )

15. My FB

My FB Advanced Member

mọi người ít quan tâm đến topic này nhỉ[/quote]

ReVox.[/quote]
    Hix điệu này chắc em tự sướng mất[/quote]

Chào Bác khongthequen
    Em nghĩ Bác "không phải" tự xướng đâu vì em và bạn em ở TPHCM đang chơi HH.Scott :D . HH.scott của em là 222C. Bạn em mua được từ một bác Việt kiều mang về Việt nam chơi sau đó bán lại cho bạn em. Trước đây bác Huỳnh ở Gò vấp có một em HH.Scott 222C giống như của em. Em được biết bác này đă đi xuất cảnh không biết em Scott này và em Scott tại shop Gia định lưu lạc về đâu :( .
    Một lần em thấy bác Minh Hiếu lăn tăn về việc phối ghép loa MA, em có mời bác ấy qua nghe thử bộ của em. Bác Zorro cũng có dịp ghé nhà em nghe thử.
    Bác có thể cho em biết thông tin bác đang dùng HH.Scott đời nào và phối ghép ra sao không?
    Nếu bác ở TPHCM bữa nào mời bác qua nhà em nghe thử để em và bác "cùng sướng" :D

Vài hàng góp vui
    Kính

16. kothequen

ReVox.[/quote]
    Hix điệu này chắc em tự sướng mất[/quote]

Chào Bác khongthequen
    Em nghĩ Bác "không phải" tự xướng đâu vì em và bạn em ở TPHCM đang chơi HH.Scott :D . HH.scott của em là 222C. Bạn em mua được từ một bác Việt kiều mang về Việt nam chơi sau đó bán lại cho bạn em. Trước đây bác Huỳnh ở Gò vấp có một em HH.Scott 222C giống như của em. Em được biết bác này đă đi xuất cảnh không biết em Scott này và em Scott tại shop Gia định lưu lạc về đâu :( .
    Một lần em thấy bác Minh Hiếu lăn tăn về việc phối ghép loa MA, em có mời bác ấy qua nghe thử bộ của em. Bác Zorro cũng có dịp ghé nhà em nghe thử.
    Bác có thể cho em biết thông tin bác đang dùng HH.Scott đời nào và phối ghép ra sao không?
    Nếu bác ở TPHCM bữa nào mời bác qua nhà em nghe thử để em và bác "cùng sướng" :D

Vài hàng góp vui
    Kính[/quote]
    Dạ em đang nghe em Scott 340B bác à, hiện đang đánh với Roger Studio 2A và CDP LHH 500. Tiếng nghe cũng được lắm, nhẹ nhàng, dịu dàng, truyền cảm. Rất tiếc em lại ở HN nên không biết khi nào chúng ta mới cùng sướng được. Nhưng có cùng người chơi đã là quý lắm rồi phải không bác

17. kothequen

Cái này thì thực tế là chỉ lo phần bóng công suất thôi bác à. Em nó chạy bóng 7591 nếu có thay thì theo em cũng không quá khó đâu, khoảng 1tr - 1tr5 1 cặp tùy vào độ cũ mới

18. kothequen

hihi thì đúng là vậy mà, con của em đã 45-46 tuổi rồi mà mặt mũi vẫn sáng choang như mới, không hiểu ông Scott dùng cái gì sơn mạ mà độ bền kinh khủng như vậy.

19. hungdn

hungdn Advanced Member

em cũng sắp sở hữu Scott LK-72 chạy bóng 7591,trước đây thì đã dùng qua em Scott 299 nói chung ampli cỗ chịu khó dùng bóng châu âu còn mới em nghĩ tiếng cũng còn rất tốt và rất đáng đầu tư,chỉ có điều mấy ampli này chỉ dùng cho loa cổ độ nhay cao,chứ có mấy lần em đem thử với loa sau này thấy tiếng ra răng ớ :lol:

20. My FB

My FB Advanced Member

Xin chào các bác HH.Scott fan club

Các bác muốn tra cứu các đời HH.Scott xin tham khảo đường link sau:
    http://www.google.com/url?sa=t&source=w ... qA2EMszXYQ
    Sau khi tra cứu em thấy em HH.Scott 340B của bác khongthequen không dùng đèn nắn. Em này là receiver (có thêm radio) và dùng tới 18 bóng
    10-tube, Amplifier section:
    (4) 12AX7 - preamps
    (2) 6U8/6GH8
    (Split-load phase inverters)
    (4) 7591 outputs

5-tube, FM Tuner section:
    (1) 6BS8/6BQ7 - FM RF amp
    (1) 6U8 FM mixer
    (2) 6AU6
    (1) 6HS6

3-tube, FM MPX section:
    (1) 12AT7
    (1) 6KE8
    (1) 12AX7
    Em amp này công suất khá 30W có lẽ vì thế mà em này phối ghép tốt với loa Roger khó tính của bác :D .
    Hiện tại em cũng rất vừa ý với bộ giàn em đang nghe và nhiều bác khi đến nghe bộ giàn của em cũng rất thích :D

Vài dòng góp vui
    Kính

21. kothequen

Đích thị là em nó nhà em rồi :D . Bác có thể bật mí bộ nhà bác để anh em cung thưởng lãm không ạ.

22. lvm

lvm Advanced Member

có con còi cọc này chả dám review :?

23. tran

tran Approved Member

Bác có con Scott quý hiếm và đẹp quá! Scott này theo em đoán là bán dẫn, model mấy vậy bác? Bác có thể review đôi nét về em nó cho anh, em nghe được chứ ạ? Cám ơn bác nhiều!

24. imcc

imcc Advanced Member

em thấy các bác nói nhiều đến amp quá mà không thấy nói đến loa

25. My FB

My FB Advanced Member

Chào bác khongthequen

Bô giàn em đang dùng có cấu hình như sau:
    -CDP Teac 10 hàng xuất sang châu Âu
    -Amp HH. Scott 222C: 4x 12 AX7 + 2x 7199 + 4x6BQ5 (nguyên thủy là 4 bóng 7189) + 1x5Y3. Trên mặt máy có hàng chữ HH.Scott Stereo master
    Loa em đang dùng Micro Acoustic FRM 1(MA), loa thùng kín: hãng này khá nổi tiếng trong sản xuất kim dành cho LP. Cặp loa này có thông số: 35-18Khz. có 5 loa treb giấy+1 loa bass 10 inch (loa bass màng rung bằng vải xếp rất mềm) Nhìn vào thông số có nhiều bác sẽ đánh giá tiếng treb không hay nhưng em nghe thấy ngược lại tiếng treb nghe rất hay, tiếng bass rất sâu mềm và vẫn có lực :p

Vài hàng góp vui
    Kính

Mời các bác xem hình cặp loa

Share This Page

Loading...