Shunyata F.C (Bị cắn một phát là hết cứu !!!)

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by SunnyLau, 15/3/12.

1. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

Em tìm trong Fan Club vẫn chưa thấy có topic liên quan đến hãng Shunyata này nên mạo muội lập topic nhằm học hỏi thêm từ các bác cao thủ :
    Sau khi mua cọng dây nguồn mắc tiền nhằm thay thế cho cọng dây nguồn vi tính theo máy của em thì có nhiều người bạn hỏi em là nghe có ra không? có gì khác không? em trả lời rằng lỡ dại mượn về thử bây giờ rút ra hẻm được vì : nền nhạc êm hơn, đặc biệt là không gian rộng mở và tính 3D của âm thanh tăng lên một cách rõ rệt, âm hình rõ ràng hơn, sâu hơn, tiếng nhạc cụ và giọng ca sĩ trong trẻo hơn và mọng mị hơn và còn nhiều cái hơn nữa v.v... ( hix hix sao cái gì cũng hơn hết vậy ta, nhìn đi nhìn lại thì em thấy cọng dây nguồn theo máy chỉ có một cái hơn cọng kia là đở tốn tiền hơn :mrgreen: )
    Sao đây là một ít nhận xét của em về hãng này :
    1). Nổi tiếng trong giới Hi end về dây nguồn và Lọc nguồn VRay. Made in U.S.A
    2). Chuyên lấy tên của các Loài rắn để đặt tên cho các dòng dây của mình
    3). Ngoại hình của dây cũng giống như Rắn. ( Đặc biệt là version CXZ loại có cát, tiếng động phát ra từ cọng dây khi mình nhúc nhít dây y hệt như loài rắn chuông ở sa mạc mà mình hay xem ở kênh discovery vậy đó )
    4). Có 02 loại : 01 loại có cát CXZ series ( chỉ dành cho phần cơ Transport, hay CD player ) , loại không cát CX series ( dành cho các thiết bị khác ) . Cọng có cát lúc nào cũng mắc tiền hơn cọng không cát 200 USD.( Chú ý : cát sử dụng trong dây không phải là loại cát biển đâu nhe các bác, mà là các hạt nhựa nhỏ màu trắng đục )
    5). Dây rất dễ uốn nắn linh hoạt dễ cắm rút.
    6). Tính thanh khoản rất cao, hầu như bán rất nhanh và ít bị lỗ .
    7). Hầu hết các cao thủ Hi end đều biết và có sử dụng hay đã từng dùng ít nhất 01 cọng dây nguồn của hãng này.
    Nhược điểm : :
    1). Giá thành rất cao : cọng mắc tiền nhất giá list lên đến 3700 USD ( một dàn máy xài CD + Pre + Power thôi thì cũng hết 03 cọng -> tính ra giá tiền dây nguồn muốn xỉu luôn ...).
    2). Mặc dù giá bán cao ngất ngưỡng nhưng hãng vẫn không trang bị các zắc cắm cao cấp .
    3). Có một điều cũng hết sức mắc cười rằng : Dây nguồn mà cũng chạy rodai nữa . Sau khi mua về xin các bác ghim vào nghe khoảng 200h sau đó cảm nhận thử xem có khác với lúc mới mua về không ? nếu không nghe hay hơn thì cũng đừng có mắng em nhe !!!!!!!

Em xin mạn phép liệt kê ra tên của 03 version cao nhất và mới nhất của hãng ( gim vào là nghe ép phê liền :wink: ) :
    Đầu Bảng : Rắn Chúa : King Cobra CX ( bên trong gồm có 600 sợi dây đồng, hai đầu được bọc vỏ nhựa màu đỏ )
    Nhì Bảng : Rắn Hổ Mang : Anaconda CX ( bên trong gồm có 450 sợi , hai đầu được bọc vỏ nhựa màu đen )
    Tam Bảng : Rắn Mãng Xà : Python CX ( bên trong có 280 sợi, hai đầu được bọc vỏ nhựa màu xanh )

Theo em biết là còn có những hãng có các sợi dây nguồn nổi tiếng như :
    Stealth ( dòng Dream V10 ) , siltech ( dòng G7,Ruby ) , tara labs (The One XL Cobalt PC ) nhưng chưa có cơ hội nghe thử nên chỉ mạo muội mở topic để bàn về dây của Shunyata thôi ạ!!! :idea:

Tags:
  2. hanquan

hanquan Advanced Member

Re: Dây Nguồn Shunyata F.C (Bị cắn một phát là hết cứu !!!

Bác bị con rắn chúa cắn bao nhiêu phát rùi ? bác còn post bài đc là kg sao rùi :mrgreen:

3. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

bài viết hay nhưng hơi vui...... một chút, đọc xong thấy rắn cắn mà tỉnh hết cả người :)

em cũng đã và đang trang bị cho hệ thống của mình những sợi dây nguồn phù hợp, tương xứng và cũng mắc tiền. hiệu quả tích cực cho âm thanh là rất rõ, có điều hệ thống phối ghép tốt ko phải hoàn toàn do dây nguồn, tín hiệu hay dây loa .......... việc đầu tiên là nguồn điện, đồ đánh, setup phòng, vị trí đặt loa, vị trí ngồi nghe..................... sau đó mới đến dây

Cá nhân em khi setup thì dây thứ tự như sau: dây nguồn, dây loa, dây tín hiệu........vì thế ko thể nói cắm có 1 cái dây nguồn vào mà cải thiện được nhiều như mô tả ở trên đâu ạ, kể cả khi hệ thống của bác setup được coi là chuẩn .........

cám ơn bác Rắn đuôi chuông :D

4. 0208_Audio

được nhiều quá bác ạ :)

5. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

Hi Hi :) . Bác 0208 nói chính xác, để một hệ thống đánh ra hết cái hay thì cần phải có rất nhiều thứ, và cần có sự phối hợp chất âm của từng món đồ với nhau nhằm tạo ra hương vị yêu thích của riêng mình ( em ví dụ giống như ăn một tô hủ tiếu gõ vậy đó, nhiên liệu cũng chỉ có hủ tiếu khô, 02 lát thịt mỏng, ít giá hẹ, nhưng có nơi bán rất ngon, có nơi lại bán rất dở , đó là nhờ kinh nghiệm của đầu bếp v.v.. ) .
    Để tạo ra được chất âm như ý cần có một sự hiểu biết kha khá về các thiết bị và kinh nghiệm của người set up ( cá nhân em cũng đóng học phí te tua cho cái vụ này :roll: ). Còn về 01 cọng dây mà tạo được những cái như em nêu ra là điều có thể nói là hơi khó, nhưng những mô tả nêu trên của em phản ánh bản chất cơ bản của cọng dây nguồn cao cấp có thể tạo nên cho hệ thống của người sử dụng, những điều em nêu ra càng được chứng minh là đúng nếu em đầu tư thêm cho dây nguồn ( ý em nói là càng bị rắn cắn nhiều thì cái vụ rõ nét, 3D, mọng mị hơn càng rõ ràng hơn v..v...) . Em xin nêu một ví dụ nhỏ : Sau khi được bác 0208 hướng dẫn em cách set up loa, cân chỉnh dây inter và dây loa và các thiết bị phối hợp cực kỳ match với nhau rồi thì lúc đó em nghĩ là bác 0208 sẽ cùng em vào bước vào nơi nguy hiểm nhất là Hang Rắn để bắt rắn, số lượng rắn càng bắt được nhiều ( đặc biệt là rắn chúa ) thì cái vụ nền nhạc êm hơn, 3D hơn sẽ rõ ràng hơn.
    Chúc bác 0208 vui vẻ và góp ý thêm cho em để em mở mang thêm kiến thức ( thấy cách bác góp ý thì em biết bác cũng là cao thủ audio roài :wink: )

6. thangvc

thangvc Advanced Member

@ bác sunnylau: thấy bác nói về loại cx hoặc cxz theo mình hiểu đây là loại dây đang bán trên thị trường hiện nay. Trường hợp ra shop mua mới 100% thì miễn bàn, nhưng mấy shop thấy bán loại "alpha" mà thôi. Vậy seri "alpha" đặt hiệu cho pow hay pre, cd?
    Thanks

7. apc_hp

apc_hp Advanced Member

Hehe, em cũng dùng sợi Python Helix Alpha chơi với CD Accustic Arts Player 1 MK3 mà cảm nhận cũng như bác SannyLau: "nền nhạc êm hơn, đặc biệt là không gian rộng mở và tính 3D của âm thanh tăng lên một cách rõ rệt, âm hình rõ ràng hơn, sâu hơn, tiếng nhạc cụ và giọng ca sĩ trong trẻo hơn và mọng mị hơn và còn nhiều cái hơn nữa v.v..." nhưng mờ hổng biết tại cái CD player hay tại cái Shunyata nữa...vì cả 2 cái dùng cùng một lúc và chưa có cắm rút lại.

8. 0208_Audio

topic này chắc có mình em với bác :) có thể cùng quan điểm về một phần nhỏ trong audio :wink:

thật sự với bác, em cũng có tham gia một vài topic mà có liên quan đến đồ chơi của em, và có post một số bài nhưng đôi khi cũng gây tranh luận, có thể vì ko cùng quan điểm.

em lấy ví dụ: một số thành viên cho rằng thay đổi hoặc nâng cấp dây nguồn ko có thay đổi gì về âm thanh hay âm nhạc của hệ thống audio, chỉ cần một sợi dây điện Trần Phú là dẫn điện rồi :shock:

một số bác rất lớn tiếng trong diễn đàn còn ko biết hệ thống audio của mình đã dùng điện đúng chiều chưa, đến khi thiết bị dùng điện 115v cắm nhầm 220 và cháy thiết bị mới vỡ ra thế nào là điện đúng chiều :p

rồi việc dùng nguồn điện riêng cho hệ thống Audio và tiếp mát có ảnh hưởng tích cực thế nào cho âm thanh và âm nhạc.....vvv.....vvv

em hiểu bác khi mô tả sự khác biệt khi thay dây nguồn đắt tiền, tuy nhiên việc này thật sự hiệu quả khi hệ thống của bác đã setup xong về cơ bản ............có điều việc mô tả của bác về các đặc tính khi thay đổi tích cực lại hơi mâu thuẫn với nhau có thể bác chưa dùng từ chính xác khi mô tả :mrgreen: .

em bôi xanh và đỏ đoạn bác viết nhé

"nền nhạc êm hơn, đặc biệt là không gian rộng mở và tính 3D của âm thanh tăng lên một cách rõ rệt, âm hình rõ ràng hơn, sâu hơn, tiếng nhạc cụ và giọng ca sĩ trong trẻo hơn và mọng mị hơn và còn nhiều cái hơn nữa v.v.."

hehe ko phải có mình em với bác khi em submit thấy 2 bác nữa post bài trong đó có một bác là chiến hữu của em cũng lọ mọ vào đây

9. SunnyLau

SunnyLau Advanced Member

@ bác thangvc : bác nêu ra chử alpha làm em cũng chưa hiểu rõ ý của bác lắm nhưng mà cũng cứ giải thích đại nhe bác :) .

Shunyata’s Anaconda Helix Alpha allows amplifiers, pre-amps and analog components to express timing and dynamic signatures in music and sound with unlimited scale and power-packed momentum. From the smallest micro-dynamic shift to the largest orchestral climax, the Helix Alpha delivers an unmatched combination of transparency, dimension and authority when applied to virtually any type of electronics. For those seeking the best power-isolation for digital, then the Anaconda Helix vX becomes the alternate, optimum choice.. Trích từ trang web này http://audiofast.pl/main.asp?idm=30&ids ... 0&wersja=1

Theo em nghĩ dòng Alpha là loại không có cát , nên dành cho các thiết bị khác như power, pre. Còn loại có cát thì dành cho CD transport và CD player .

@bác APC_HP : hình như bác đang sử dụng cọng dây alpha đó sai theo mục đích thiết kế của hãng rồi bác ơi, dây đó không có tối ưu cho đầu CD player đâu bác : the Python Helix Alpha is an ideal choice for all high-current devices and amplifiers, as well as low current and analog applications.
    @bác 0208_audio : chào bác, mục đích của em về topic này chủ yếu là để giao lưu với các anh em chú bác trên diễn đàn nhằm học tập thêm kinh nghiệm cho cá nhân và trách đầu tư sai lầm vào các thiết bị sẽ mua trong tương lai.
    Còn cái vụ diễn tả về tính 3D hay âm hình rõ ràng của dây nguồn thì cho em xin mạn phép nói thêm chút xíu. Nền nhạc êm và tính 3D của sân khấu em nghĩ là không có bị phản ánh sai đâu . Nền nhạc êm hơn có nghĩa là không bị ồn ào khó chịu giống như một bức màn màu đen ( Nền nhạc êm ) và một bức màn bông hoa ( nền nhạc ồn ), khi ca sĩ đứng trước bức màn màu đen thì chúng ta sẽ thấy cô ca sĩ rất rõ ràng. Khi ta đứng trước tấm màng bông hoa thì ta sẽ khó thấy được cô ca sĩ hơn. Cỏn về tính chất 3D : có nghĩa là vị trí nhạc cụ phân bố rõ ràng hơn, khoảng cách giữa cô ca sĩ và các nhạc cụ có được chiều sâu và chiều ngang rõ ràng hơn .
    Hệ thống và cảm nhận của mỗi người mỗi khác, có thể đối với bác thì 01 cọng dây nguồn vẫn chưa có tác dụng cao lắm, nhưng đối với người mới được tập tành tiếp xúc với dây nguồn như em thì tác dụng do dây nguồn mang lại như thế là ghê gớm lắm rồi ( vì hồi xưa đến giờ có dám mua đâu!!! mắc tiền muốn chết @.@" ) .

Còn thiết bị D/A xin các bác đang chơi dây Shunyata giúp em xem là xài dây có cát hay không cát vì theo hiểu biết của em là xài loại không cát nhưng có rất nhiều bác lại nói là xài có cát . !!! hix hix giúp em với các bác ơi !!!!!! :?:

10. Hai72

Hai72 Advanced Member

3). Có một điều cũng hết sức mắc cười rằng : Dây nguồn mà cũng chạy rodai nữa . Sau khi mua về xin các bác ghim vào nghe khoảng 200h sau đó cảm nhận thử xem có khác với lúc mới mua về không ? nếu không nghe hay hơn thì cũng đừng có mắng em nhe !!!!!!!
    mọi cái bác nói E đều không có ý cò gì chỉ đính chính lại với Bác lcais mà bác mắc cười đó là
    Tất cả dây loa, dây tín hiệu, dây nguồn mua mới vể đều phải chạy rà (trừ dây phơi ) dây để lâu ngày không dùng đến mang rà dùng lại cũng thế Bác ạ, chỉ có điều dây để lâu không dùng thì thời gian chạy rà ngắn hơn thôi. Chia sẻ cùng Bác

11. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Em nghe đâu đó có câu chuyện nói về dây dẫn nói chung là cú lừa lớn nhất trong lịch sử về âm thanh hiend.

Các bác đừng có mắng em là chơi chưa tới thì đừng có phán bừa.

Tình cờ em nghe lỏm được câu chuyện về một ông chủ bán hiend ở HN nói với anh trai anh ta rằng: Những người lắm tiền người ta thường không thích mua đồ rẻ nên lắm bắt được tâm lý này mà các ông sx và pp dây lừa được ối ông :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

12. trungphat69

trungphat69 Advanced Member

Tình cờ em nghe lỏm được câu chuyện về một ông chủ bán hiend ở HN nói với anh trai anh ta rằng: Những người lắm tiền người ta thường không thích mua đồ rẻ nên lắm bắt được tâm lý này mà các ông sx và pp dây lừa được ối ông :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

không đâu bác ,tiền nào của ấy .( dân chơi end... người ta không xxx đâu .)

13. hieucook

hieucook Advanced Member

Có em cũng quan tâm đấy bác ah, từ hôm bị bác thuốc em đang vất vả đây ah, em mới mua thêm của Dũng jack & cap cục lọc nguồn 1950k về test nhưng vẫn chưa thấy hơn nhiều, chắc em phải thêm nhiều thuốc bổ cho phần nguồn nữa...kaka

14. Vanda

Vanda Advanced Member

15. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Em đồng ý với bác phần bôi đỏ nhưng đôi khi có những thứ đơn giản như abc nhưng người chơi bị chi phối bởi lý trí + cảm tính đâm ra nhiều khi bị móc túi vô tội vạ ấy vậy mà vẫn cảm thấy sung sướng thế mới lạ. Em thì em thấy những người chơi hiend đa số là sành điệu như chơi đồ hiệu nên việc thêm dây dẫn "high end" như một thứ trang sức kiểu như đi siêu xe mà không đeo kính, vòng nhẫn, túi xách hàng hiệu thì thấy nó thiếu thiếu và không tự tin. :lol:
    Em thì em tin là dây dẫn có thể làm thay đổi âm thanh một chút nhưng chưa chắc đã làm cho âm nhạc hay hơn và dây dẫn nói chung vẫn là quả lừa lớn nhất trong giới chơi hiend.... :mrgreen:

16. hieucook

hieucook Advanced Member

Em đắc ý nhất câu này của bác, Quan tâm đến khi nào tâm an là ổn

17. thientoan

thientoan Advanced Member

Em thấy chỉ có mấy ông chơi dây điện Trần Phú là không bị lừa thôi.... :lol: :mrgreen:

18. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

câu chuyện này xưa như trái đất mà các bác bóng bàn làm gì mất công lạc đề! thì ổng áp 10kva nghe cg như 5kva cùng hiệu :lol:

19. tai_trau

tai_trau Moderator

Bắt giò bác T phát.
    Sao lại là điện đúng chiều hay ngược chiều ở đây? :roll:
    @bác chủ topic: Em bị cắn đi cắn lại khối lần. Lần nào cũng cứu được nên quay về với bác Trần Phú, vẫn yêu bác ý lắm.

gamut likes this.
  20. Nero

Nero Advanced Member

Rắn loại này mà gặp phải bác Hoarv thì rụng hết cả răng.

21. ATS

ATS Advanced Member

Em thèm lắm nhưng, lúa vẫn được phân bổ vào chuyện khác cho bộ nghe, hic.

22. dohaithanh

dohaithanh Advanced Member

Bác Tai_trau nên xem lại:
    - Dàn nhà bác đã được "setup cơ bản chưa"
    - Cắm điện đúng chiều chưa ?
    ...
    Nếu chưa thoả mãn thì bác bị cắn thế chứ cắn nữa vẫn cứu được.

23. 0208_Audio

Bác taitrau cho em hỏi chút. Điện dùng cho audio có cực( - ) và cực (+) thêm một cực nữa mà mình hay gọi là tiếp mát ???

Các thiết bị audio nhà bác có cầu chì ko ạ ???
    Thankssss

Dây trần phú cũng co 2 nhà sản xuất được gọi là trần phú xịn và trần phú có dây giả đấy ạ :lol:

24. 0208_Audio

Cắm nhầm điện mà bị cháY thiết bị là điện ko đúng chiều

25. qpduong76

qpduong76 Approved Member

Chơi hi end đầu tư phần nguồn là chuẩn rồi; ko như ông bạn kiểm toán của e còn đầu tư hẳn dây tiền nghìn cho laptop để tính toán excel cho kết quả chính xác hơn cơ :mrgreen:

Share This Page

Loading...