Sơ đồ Ampli bán dẫn cổ

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by lenamit, 21/1/13.

1. thuanphongdongnai

thuanphongdongnai Advanced Member

Chào hai bác Lenamit và bác Hamcq , chính thức hôm nay con sansui 5000a của tôi đã hát đúng chất âm của nó,chi tiết mềm mại gần giống chất âm của amp đèn,đo điện áp ở điểm ra loa trước tụ bằng 38,2v đúng như sơ đồ đã ghi.Một lần nửa rất cám ơn hai bác rất nhiều.

2. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Cám ơn bạn đã không quên phản hồi. Nếu có thể thì bạn nên đo và nếu cần thì chỉnh lại - với sự cẩn trọng tối đa- dòng nghỉ cùa 2 con công suất. Nếu dòng nghỉ quá cao thì sò nóng. Nếu dòng nghỉ quá thấp thì bị méo xuyên tâm. Tôi nhớ nhưng không chắc lắm, dường như dòng nghỉ theo hướng dẩn là 50mA.

3. thuanphongdongnai

thuanphongdongnai Advanced Member

Thân chào bác Hamcq amp hiện tại nghe tương đối hay theo tai của tôi,khi chạy độ phát nhiệt của các transistor như sau: con 2sc756 nóng nhiều nhất ,kế đến hai con 2sa606 và 2sc959 nóng bình thường,cặp sò trung chỉ hơi âm ấm,cặp 2sd118 chỉ cảm nhận đươc hơi ấm vì nó có các tản nhiệt,theo tôi nghĩ là nó chưa chạy tới định mức,chắc tạm để vậy nghe cảm nhận và theo dõi rồi cân chỉnh từ từ vì cũng rất bận,còn phải đi làm nhà nước. Khi rảnh tôi sẽ kiểm tra theo gợi ý của bác,hiện hai con thuận nghịch đã được thay từ lúc nào rồi, tôi có ý định là sẽ tìm hai con đúng số trong sơ đồ không biết có không? nếu bác có hay biết chỗ nào có bác chỉ giúp ,một lần nữa cám ơn bác rất nhiều.

4. Steely

Steely Advanced Member

Xin chào các bác ! Em muốn tìm sơ đồ của máy Pinonner SA8800 loại không có đồng hồ VU, máy này đã bị sửa chữa nên mạch công suất luôn có 21v ra, kiểm tra thấy phần visai đã bị thay bằng A1015 và A1013 hàng chợ. Bác nào cho em xin sơ đồ hoặc hướng dẫn em sửa nó với. Em sửa hộ bạn thôi. Em xin cảm ơn ạ !

5. lenamit

lenamit Advanced Member

Chào bác Steely
    Sơ đồ phần main SA8000 bác down về nối file tham khảo nhé .VNAV không cho up file lớn nên mình cut ra .

Nếu cần service manual mình cũng có , cuối năm bận quá không up được .

Attached Files:

6. Steely

Steely Advanced Member

Chào bác Steely
    Sơ đồ phần main SA8000 bác down về nối file tham khảo nhé .VNAV không cho up file lớn nên mình cut ra .

Cảm ơn bác Lenamit !
    Sơ đồ bác gửi trên đây là của máy SA8800 loại có đồng hồ VU metter. Máy em cần làm là máy không có đồng hồ VU, em sửa giúp bạn nhưng vì cận tết quá nên lại lấy máy mang đi tỉnh sửa rồi. Em vẫn muốn có sơ đồ để hiểu hơn về mạch điện máy này, bác nào có xin post giúp em. Em xin cảm ơn ạ !

7. lê văn vương

lê văn vương New Member

các bác cho em xin cái sơ đồ với ạ.....e cũng đang muốn tìm hiểu sâu về amply

8. guyluy

guyluy New Member

bác nào có sơ đồ của con pioneer SA 6750 thì cho em xin với . cảm ơn các bác nhiều

9. quangnt

quangnt Advanced Member

bác nêu rõ loại nào thì cụ Mít mới show giúp được

10. giacuong

giacuong Advanced Member

bác chủ có con Sony STR-7065 ko ? có thì pác post dùm em nhé, Tks pác.

11. giacuong

giacuong Advanced Member

bác chủ có con Sony STR-7065 ko ? có thì pác post dùm em nhé, Tks pác.

12. lenamit

lenamit Advanced Member

Chào bác hiện tôi không có sơ đồ SONY STR-7065 , bác muốn có service manual bác vào trang web này
    đăng kí một nick ảo (register) sau đó đăng nhập (login)
    http://www.hifiengine.com/manual_library/sony/str-7065a.shtml lấy sơ đồ về xem .

13. thanhtby86t

thanhtby86t Advanced Member

kính chào bác lenamit bác cho em xin cái sơ đồ phần công suất của em Radiotechka y-7111 vì em này của em đang bị dò dòng dc ra loa em đang cần để sử lý vụ này, thank bác nhiều nhé, mail của em là: conlocxanh_mh@yahoo.com

14. lenamit

lenamit Advanced Member

Phần main đây bác . Sơ đồ Nga thường in kém chịu khó đọc nhé

Attached Files:

15. thanhtby86t

thanhtby86t Advanced Member

Thanhk bác em thấy vẫn đọc rất tốt bác ạ :)

16. AMLYCUI

AMLYCUI Advanced Member

Thưa các Bác em có cái tuneramplyer model PIONEER SX3400 cắm nhầm điện 220 nên tèo toàn bộ đèn từ sò đến đảo pha em đă thay toàn bộ đèn mới nhưng sò rất nóng Bác nào ngang qua mà có sơ đồ giúp em với em rất cám ơn (máy của em chạy sò B507P và D313P)

17. lenamit

lenamit Advanced Member

Chào bác @AMLYCUI
    Pioneer SX3400 cắm nhằm điện bác kiểm tra các linh kiện sau :
    khối nguồn các cầu chì F 2, 3 ,4 Q29 (D880)regulator và D5 (zener)
    Khối công suất thông thường chỉ cần kiểm tra R 27 0.47 x2 , Q 17, Q21, Q25, Q27, bên còn lại (L R)cũng thế và thay Q tương đương nếu die , và các linh kiện khác it thấy hỏng khong cần phải thay "toàn bộ đèn mới"

Làm xong chạy tốt nhưng bị nóng do bias chưa cân chỉnh đúng . Bác tìm vị trí cái tinh chỉnh trên mạch có cái Vr (IDLE curent AJD) chỉnh dòng cho đúng theo data trường hợp thay loại thi trường khựa :mrgreen: và thiếu dụng cụ đo đạt thì bác chỉnh sao cho IDLE curent AJD về phía nối tắt R ss 118 or 180 lúc ấy dòng sẽ giảm xuống cũng có thể chỉnh và đo Ube bóng công suất <0,5 v là ổn .
    chúc bác thành công

Khối công suất

Khối nguồn

Attached Files:

18. AMLYCUI

AMLYCUI Advanced Member

Em rất cám ơn Bác LENAMIT trên máy của em có 2 con điện trở 1/2w rất nóng kể cả khi chưa gắn sò em dang trực nên chưa mở máy đo được máy của em không có vr nào a,rất cảm ơn bac đă giúp

19. AMLYCUI

AMLYCUI Advanced Member

Em rất cảm ơn Bác LÊNAMIT em đang trực ở cq nên chưa đo được máy của em khi chưa gắn sò thì r126//c114{cả 2vế}đều rất nóng nó bị quá nhiệt nên không xác định được mầu may có sơ đồ của Bác cám ơn Bác nhiều (hôm qua em đo đươc khoảng 12kom chác là bị cháy mất rồi)

20. tomyca

tomyca Advanced Member

Thưa các bác, em có cái amp cỏ pioneer sa 6800II hàng chợ NT đã bị mod tè le nghe đục lắm, em muốn chỉnh lại mà tìm sơ đồ ông google khg có , nếu bác nào có cho em xin rất cám ơn ạ .

21. sonkho1

sonkho1 Advanced Member

Bác có sơ đồ ampi Denon Columbia Integrated SA-3370 cho em xin phần phono được không ạ em bị hỏng phần này ko biết điện áp nó dùng bao nhiêu?Bác giúp với nhé

22. AMLYCUI

AMLYCUI Advanced Member

Chào các bác . em có cái amp HEATHKIT AA-21C của chú em bị chết một vế vế kia thì tiếng bị méo khi vặn to máy đã được thợ sửa đã thay 2or 3 tranz tiền khuếch Các Bác đi qua bác nào có kinh nghiệm or có sơ đồ thì giúp em với nhé em hỏi GG mà soi không thấy sema nào cả.Muốn tự tay sửa để (tự sướng) mà tìm sơ đồ hoài .Các bác giúp em nhé .THANK.

23. lenamit

lenamit Advanced Member

Vặn to méo tiếng có rất nhiều nguyên nhân tuy nhiên đa số là do 2 nguyên nhân bác nên quan tâm với dòng máy cổ ;
    1/ tụ nối tầng khô mất trị số việc này xác định bằng cách dùng đồng hồ đo áp các chân trasistor theo sơ đồ đính kèm .nếu áp chuẫn sơ đồ data thì tụ khô là lí do
    2/ xác định tầng nào gây méo bằng cách đơn giản nhấc tụ nối tầng liên khối cấp tín hiệu , khối công suất
    vd: tụ C30 250uf /25v nối tầng khối driver từ đó xác định hư khối nào mà sửa cho chính xác tránh mò mẫm nát mạch, HEATHKIT AA-21 cũng hay bị méo tiếng do khô tụ bosttrap C33 , C34 50uf /50vkhô cũng gây méo trầm trọng khi vặn to , với dòng máy này hỏng transistor tiền kđ là chuyện hiếm , trong trường hợp bị thay rồi , bác nên tra data thay loại tương tự mà thay lại cho chuẫn các dòng máy dạng KIT rất dễ chạy

Đã gỡi kèm file pdf servicemanual Heathkit AA 21 vào mail box của bác , mắt kém mở to xem đầy đủ hơn :mrgreen:
    Mong sẽ giúp được bác .

Attached Files:

24. AMLYCUI

AMLYCUI Advanced Member

Báo cáo Bác nhờ có sơ đồ mà em đã sửa xong rồi .Đúng như Bác hướng dẫn. em thay 01 tranz và C boostrap máy chạy ngon gần như hết méo kể cả bật chế độ LOUNEST .cam ơn Bác rất nhiều . bây giờ em lại quấy tiếp.hi hi .Bác có sơ đồ phần nguồn đầu MINI DICS DECK SONY Model :MDS_JE700 ,thì Bác giúp em nhé cái đầu này bị cắm điện 220 cháy sun lại không gỡ ra được lõi BA là loại C-CORC nên không biết cách quấn ,em định quấn lại bằng lõi EI nhưng không biết các cấp điện áp vậy Bác giúp em .THANK BÁC nhìu . em hải

25. lenamit

lenamit Advanced Member

Phần nguồnsony_mds-je700 đây bác ,
    Nguồn cũng đơn giản bác quan sát sơ đồ theo đó mà tính lại cho đúng trên lõi IE . loại biến áp core này bác nói nó quấn ngay trên trục, cũng có thể quấn lại tuy nhiên nếu cháy hỏng nòng nhựa thì khó lòng quấn lại trên lõi ấy dc.
    nguyên lý

sơ đồ thực

Attached Files:

Share This Page

Loading...