So sánh 3 loại đèn 6P3C-E ,6L6, KT66

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguyenbatue, 26/5/11.

1. nguyenbatue

nguyenbatue Advanced Member

Chào các bác! Em thì mới mua được amly AirPower GX-45 (của bác Thi văn) hiện tại đang chạy đèn 6P3C-E thì em nghe quá hay, đạt yêu cầu khi ghép với dàn cỏ của em.Nhưng em muốn sau này thay đổi chất âm hoặt nâng cấp thì thay những loại đèn gì? (6L6, KT66 ) hoặt loại đèn gì khác và so sánh chất âm các loại đèn trên ? mong các bác chỉ giáo(lần đầu tiên nghe âm ly đèn nên rất mù mờ :D ). Cám ơn các bác nhiều

Tags:
  2. chedo C

chedo C Advanced Member

Bác nêu rõ tên hãng sản xuất như thế thì ai dám vào tư vấn

3. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

Bác PM hỏi bác chủ của sản phẩm là ổn mà. Không ai hiểu rõ sản phẩm bằng người đẻ ra nó đâu :) .

4. nguyenbatue

Chào bác !Ở đây em muốn hỏi chất âm các loại đèn để thay đổi và năng cấp thôi, chớ em không hỏi chất lượng và đánh giá sản phẩm đâu ! các bác đừng ngại :D .Bác Thi văn em thấy bác bận rộn quá em cũng ngại hỏi ,có thể khi đọc topic này khi rảnh có thể bác tư vấn luôn . Em được lợi nhiều hơn :lol: .Cám ơn

5. mtv785

mtv785 Advanced Member

Em cũng xài các loại đèn công suất trên với bác, em thử từng loại trên hệ thống của em và thấy loại nào cũng có ưu điểm riêng của nó, mỗi lần nghe cẩn thận cắm rút, hay muốn so sánh chất âm của từng loại cũng rất thú vị, nếu có thể bác cũng đầu tư thêm các loại đèn này, thân. :D

6. nguyenbatue

Chào bác ! Thay đèn như bác có cần cân chỉnh bias gì không bác ?

7. mtv785

mtv785 Advanced Member

Em không rành về kỹ thuật nên cứ thay rồi nghe thôi ạ, về phần chỉnh Bias bác có thể tham khảo ý kiến ThiVan để có thêm thông tin hữu ích nhé bác, thân. :D

8. nguyenbatue

Trong những loại đèn đó bác thích loại gì nhất.

9. mtv785

mtv785 Advanced Member

Em thì hay nghe đèn EL34, lâu lâu đẹp trời thì đổi qua các loại đèn khác ợ. :D

10. lenamit

lenamit Advanced Member

6n3c-E chân thấp tương đương 6L6 GC, khi rút cắm bác cẫn thận , chịu áp Uamax cao hơn 6L6 hay 6L6GB hay loại chân đế cao là 6n3C tương đương với 6L6 G
    Đèn này trung âm hay ,khỏe tiếng hơi khô dùng cho guitare thì rất tuyệt nghe nhạc thì không sâu và mượt mà bằng 6L6 GC nghe nhạc dĩ nhiên KT88 xếp hạng cao hơn
    Thay đèn test nếu Ampli bác thiết kế là Auto bias (nhìn dưới chân đèn 6n3c_E có cái điện trở ss tụ khá lớn )thì cắm rút thử vô tư , nhưng Ampli bias cấp riêng thì bác cẫn thận và biết chỉnh Bias - theo tham số datasheet từng loại ,nếu chình sai đỏ plate hỏng đèn đó bác .

11. nguyenbatue

6n3c-E chân thấp tương đương 6L6 GC, khi rút cắm bác cẫn thận , chịu áp Uamax cao hơn 6L6 hay 6L6GB hay loại chân đế cao là 6n3C tương đương với 6L6 G
    Đèn này trung âm hay ,khỏe tiếng hơi khô dùng cho guitare thì rất tuyệt nghe nhạc thì không sâu và mượt mà bằng 6L6 GC nghe nhạc dĩ nhiên KT88 xếp hạng cao hơn
    Thay đèn test nếu Ampli bác thiết kế là Auto bias (nhìn dưới chân đèn 6n3c_E có cái điện trở ss tụ khá lớn )thì cắm rút thử vô tư , nhưng Ampli bias cấp riêng thì bác cẫn thận và biết chỉnh Bias - theo tham số datasheet từng loại ,nếu chình sai đỏ plate hỏng đèn đó bác .[/quote]

Cám ơn bác nhiều! Cho em hỏi thêm KT88 vẩn thay được cho âm ly của em hả bác ?

12. lenamit

lenamit Advanced Member

lắp được bác à ! bóng KT88 =6650= KT90
    Các loại bóng khác bác có thễ cắm rút nghe và cảm nhận nếú ampli bác dùng 6N3c-E và auto bias
    6L6 GB , 6L6 GC , KT88 , 6650
    Bóng nghe mạnh mẽ hơn EL34 hay 6CA7 KT 77 thì dùng dc nhung phải nối chân 1 qua 8 G3 +K
    Các loại bóng tuy trùng chân nhung ua max ug2 thấp
    6n3c rus , 6l6 , bác không nên thử vì sẽ hỏng rất nhanh .
    Mít

13. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Trường hợp này cũng còn tùy ạ với những đèn cùng loại thì OK hoặc khác loại nhưng datasheet gần nhau ( khi cùng cao áp và VG1 thì Ia tương đương nhau ) vì auto bias kiểu rơi áp trên Rk và lấy VK bias thì khi đó các loại đèn tương đương mới gần cùng điểm làm việc . còn khi chúng ko giống nhau lắm thì có thể dòng Ia cao hoặc thấp hơn so với thiết kế . trừ trường hợp auto bias theo kiểu dùng lk ổn dòng thì khi đó mới cắm được nhiều loại đèn ạ .

14. nguyenbatue

Cám ơn các bác nhiều

15. phantronghieu09

phantronghieu09 Advanced Member

các bác cho e hỏi : bóng tube nào thay thế tube 6n3c cho chất âm hay hơn mà ko phải thay nguồn va OPT. amply cua e SE. bóng tầng đầu 12at7? cảm ơn các bá

16. lexuanson

lexuanson Advanced Member

không phải thay nguồn chỉ có 6L6.kt66 thôi.

17. music-lover

music-lover Advanced Member

Xin bác bác giúp em chút ạ
    Hiện em đang dùng Pow Dynaco ST70 , định thay EL34 bằng 6L6 GC, dưới góc độ kỹ thuật thì có ổn không các bác? liệu các thông số về điện áp....trước đó có phù hợp với 6L6 không. có phải chỉnh chọt gì không ạ. Em có nghe ai đó nói là thay 6L6 vào thì bóng 6L6 rất chóng hỏng? mong các bác chỉ giáo cho ạ
    (em không đủ bài nên không lập được toppic mới ké bác chỉ thớt tí, cám ơm bác)

18. minhnam0976

minhnam0976 Advanced Member

Ngoài Sumo, chim chích, chim ưng bi giờ có khi phải thi thêm cuộc thi dành cho các sản phẩm cùng loại của các nhà sản xuất để anh em tiện đánh giá. :lol: (Đất nước ta còn nghèo ạ).

19. bagiaxunghe

bagiaxunghe Approved Member

Nhờ các cao thủ tư vấn:
    Hiện e đang đánh power Golden SE-40, chạy 6 bóng 6n3c-e với loa Tanoy arden. Tiếng ra rất uy lực. Như đánh giá của Bác lenamit: tiếng ghita nghe rất hay, dải trên sáng, chi tiết. Đặc biệt tiếng violon thì khỏi chê, rất réo rắt. Nhưng bass lại ko ổn tí nào, lùng bùng, mid hơi mỏng. Nếu e thay bóng 6l6 của mẽo thì chất âm thế nào ạ và giá cả ra sao? Mong được sự quan tâm của các bác!

20. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bác
    Đây là câu chuyện thực :
    Một bạn định làm bộ PP 6L6 GE hay gì đó . . . , phía trước dùng 12AX7 của Nhật .Chủ hàng nói sau đó sẽ để cho 6L6 RCA xịn để nâng cấp .Tôi nói với bác ý , cho mượn 6П3C , 6П3C-E và 6L6 của Radiotron , đề nghị bác đó về cắm và test tại nhà đi trước khi quyết .Bác đó test xong trả lời , thay cho đèn CS chả thấy thay đổi gì cả ( Có thể bác đó chưa nhạy lắm) .Tôi đưa 12AX7 , 12AY7 , 5751 của sylvania cho bạn đó thay , nói sự thay đổi HIỆN RA NGAY LẬP TỨC .Bác cần tôi cho số Alo để tham khảo đúng không

Bạn có điều kiện bạn nên thay 6L6 ,nhìn sẽ thấy yêu tác phẩm của mình hơn , kiêu hãnh hơn
    Nếu có t/ g , chỉnh lại các tầng trên , dải trên sáng nghe "bắt tai" ngay lặp tức là tốt , nhưng có lẽ hồi tiếp chưa đủ để xử lý cho Bass vững .Vấn đề của bác ở tầng trên .Bác nên thử với đĩa nào có Vilon chơi các cung hơi buồn xem ( V/D " Thais Meditation ") , không phải cư Violon là réo rắt, phải thử các cung buồn hơn để xem tiếng Vilon có cao quá không ?

21. W860X

W860X Advanced Member

Theo em được biết 6L6 GC, EL37, KT66 tương đương nhau.
    Trước đây em dùng 6L6 GC của Sovtek tiếng bị cứng, bass kg sâu. Sau khi được tư vấn em thay bằng EL37 Mullard Nos thì ôi thôi. Tiếng trung âm ngọt ngào, truyền cảm còn dải trầm cải thiệt thật rõ ràng, dải trầm xuống sâu, có nốt rõ ràng chứ không lùng bùng như Sovtek ngày xưa. Thật đáng đồng tiền bát gạo.
    KT66 của GEC cũng được đánh giá rất cao nhưng em chưa thử qua nên kg dám phán.

22. linh-tube-se40

linh-tube-se40 Advanced Member

chưa cần thay công xuất đâu thay bóng 5691 và 5692 là ok
    nếu chạy cùng loại tầng đầu nhớ đổi ram trong pow nhé
    nhưng vấn đè loa tanoy của bác bass có nhu klip ko nhỉ?

23. bagiaxunghe

bagiaxunghe Approved Member

Để so sánh dải bass giữa Tanoy và klip thì khó nói lắm bác ạ, mỗi loại có chất đặc trưng riêng. Tanoy cũng có nhiều đời và mỗi đời mỗi khác. Riêng dòng Tanoy arden tiếng bass tương đối khó ra. Trước đây e có đánh mono block 845SE thì bass xuống sâu và gọn. Vì vậy e nghĩ nguyên nhân do bóng 6n3c-e..?

24. W860X

W860X Advanced Member

Có cái AMP này sử dụng bóng KT66 đánh với Tannoy hết thuốc luôn này Bác !
    http://dientutieudung.vn/o-nha/nghe-nhi ... li-bat-tu/

25. cuong11311

cuong11311 Approved Member

Dynaco ST70 khônng có auto bias nên cần hải chỉnh bias lại

Share This Page

Loading...