So sánh fixed bias và auto bias.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by lexuanson, 22/6/12.

1. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Re: Băn khoăn về bias của Đèn

Sống đâu theo đấy ,chắc do bác gặp nhiều người "a ma tơ" và "chém gió" trên forum nên dần dần lối sống , nối nói cũng cũng giống theo :lol: Em cũng thế :lol: Em đùa thui , em đang ... "chém gió" mà :mrgreen:
    phích hay au tu bai át bi át gì thì các bác cứ thử đi là biết ngay , theo xxx ý của em là nó tùy thuộc vào gu nghe nhạc của từng người , người thích mạnh mẽ sống động , người ích ẻo lả lướt thướt , ... Không có ai giám khẳng định , không có sách vở nào giám viết auto hay fixer bias "hay" cả (như bác VIA đã nói ) , nếu có thì chắc chỉ là đang .... theo em.... "chém gió" , bác restore nhể :roll:
    Ak mà sao bác restore lại nói forum vnav không đàng hoàng vậy ,trình bác thì em chưa được thọ giáo nhưng em biết tại đây có những bậc thầy đỉnh cao về chuyên ngành điện tử ,từ đèn điện tử đến bán dẫn , có cả digital , ..... Xin lỗi bác nếu em nói sai điều này , hóa ra bác tham gia vnav chỉ với mục đích kinh doanh , vậy bác không nên vào chuyên mục DIY này làm gì :oops:

2. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

Re: Băn khoăn về bias của Đèn

Lâu không vào DIY...Đến khi vào thì lại thấy Restore nói năng thấy thiếu thiện cảm quá...Nhưng như thế mới thấy được ai nói đúng ai nói sai..Có người hỏi những cái ngớ ngẩn để có người giúp đấy Restore ạ! Bác nhớ giúp đây là 4Rum...Là 1 Cộng Đồng giúp nhau về Kỹ Thuật, Kinh Nghiệm, Chơi Audio....Nói như bác thì...Chán Chít.
    @ Restore : Bây giờ ở Trường nào Dạy DIY tube audio amp chỉ cho tôi cái tôi đi học...để tôi tìm cái mà Restore gọi là : chuyên nghiệp ngành ĐT.

3. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

E có cái ampili Fhisher dùng bóng công suất 7189, e thì chẳng hiểu Auto hay Fix bias thế nào cả, cứ cắm bóng vào là sài, hình như ampilifi này dùng fix bias. E thấy có 2 nút chỉnh, e lấy tuốc nơ vít vặn thử thì vặn đi vặn lại đến lúc ampili ko có tiếng o e, hoặc kêu o e rất nhỏ là dừng lại. Vậy có phải là chỉnh bias ko các bác ?
    Nếu đó ko phải là chỉnh bias mà cứ cắm bóng về sài ko chỉnh bias thì có được ko vậy các bác?

4. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Theo mình đây có thể là chỉ hum đấy bác có những ampli hãng mạch PP cũng sử dụng auto bias như Dynaco SC35 chạy bóng 6BQ5 PP mà auto bias. Cách để nhận biết nó rất dễ bác xem nếu PP thì phải bốn chiết áp còn hai chiết áp thì đó là chiết áp để chỉnh hum, còn kg thì coi chiết áp đó bao nhiêu? nếu vài trăm ohm thì là chỉnh hum còn klohm thì là bias.

5. lexuanson

lexuanson Advanced Member

Xin chào mọi người trên diễn đàn.mặc dù mình không phải là ký sư điện nhưng hôm nay mình muốn phân tích rõ về auto và fix bias.có thể là kiến thức mình chưa đủ nhưng mình liều thử.Mong mọi người thông cảm.

1/Về mạch điện.Auto dựa trên nguyên tắc sụt áp.Tức là người ta nối 1 điện trở với katot của đèn.khi chạy có 1 điện áp sụt trên đó được tính U=IR(katot)người ta chọn điện trở sao cho U chính là thiên áp,còn I chính là dòng của đèn cần chạy.lười nối đất qua 1 điện trở >100k.
    Còn fix thì cấp luôn 1 điện áp âm vào lưới còn katot nối đất.
    điện áp giưa lưới g1 và katot cả 2 trường hợp là bằng thiên áp của đèn.

2/Nguyên lý hoạt động
    Mạch fix khi cấp điện áp âm có định.khi có tín hiệu vào tín hiệu âm sẽ làm cho đèn dẫn diện kém,tìn hiệu dương thì lưới dương lên và đèn dẫn tốt hơn.như vậy tín hiệu vào và ra tỷ lệ thuận với nhau.
    Mạch auto thì không như vậy.khi tín hiệu ở fa âm làm cho lưới âm 1chut và đèn dẫn kém làm cho dòng qua đèn nhỏ đi.và từ đó làm cho điện áp katot giảm đi kết quả là thiên áp gảm làm cho đèn tăng dòng.chống lại sự âm cùa tín hiêu.Ngược lại ở fa dương tín hiệu làm cho đèn dương lên.làm cho dòng qua đèn tăng.Nhưng khi dòng qua đèn tăng làm tăng điện áp katot.tức là làm cho đèn dẫn kém đi.Như vậy.điện trở katot làm thay đổi swj tăng và giảm dòng điện qua đèn làm cho điện áp của tín hiệu vào không tỷ lệ thuận với tín hiệu đầu ra.điện trở katot có tác dụng hồ tiếp âm.

3/Kết luận:mạch fix cho tiếng bốc hơn mạnh hơn.khỏe hơn.ngựoc lại mạch auto cho tiếng yếu hơn so với mạch fix nhưng chất hơn sâu hơn.Xin tùy tai của mọi người mà thiết kế.

6. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Tôi xin tham gia ý kiến với tư cách người lắp amp để chơi - không phân tích sâu về kỹ thuật :D
    - Auto bs: Kiếm trở và tụ cathot loại ngon là tốn tiền đồng thời tiếng trầm nghe ầm ỳ, nghe lâu thấy mệt ( cảm nhận riêng của tôi). Được cái ưu điểm không phải chỉnh chọt gì nên các hãng thích áp dụng.
    - Fix bs: Trốn được tụ trở, lắp xong chỉnh bs theo tai thấy ưng là được - có thể chỉnh theo loa mỗi khi ghép với loa khác nhau. Tiếng trầm chắc, gọn nghe lâu không mệt ( có người không thích kiểu này) . Tuy nhiên các hãng ít khi áp dụng vì đẻ thêm khâu chỉnh chọt phiền phức. Fix bs đặc biệt hiệu quả với amp PP vì có thể chỉnh cân tube.

7. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Lắp xong chỉnh bs theo tai thấy ưng là được - có thể chỉnh theo loa mỗi khi ghép với loa khác nhau. Theo em cái này phải nên xem lại vì chỉnh bias là cho chế độ làm việc của đèn chứ không thể nói chỉnh để phối ghép loa được bác àh. Mỗi bóng đèn có thời gian sử dụng khác nhau tùy theo cũ mới mà ta chỉnh làm sao cho bóng đó hoạt động tối ưu nhất.

8. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

:D Chắc bác chưa lắp và chỉnh bs rùi, datasheet nó ghi thế nhưng vùng làm việc của tube khá rộng, khi lắp xong rồi phải chỉnh cả bằng tai nữa thì nghe mới nghong. Dòng khác nhau ( trong vùng ngon của datasheet) với các loa khác nhau sẽ cho chất âm khác nhau đới - đôi khi có tube khai thác chế độ khác đi nghe mới hay - vì thế DIY mới thú vị :lol:

9. TienDung75

TienDung75 Advanced Member

Trời rắc rối quá các cao thủ ơi
    amly của em cứ rút ra cắm bóng vào vô tư mà ko thấy hiện tượng gì là sao vậy? là fix hay auto bias vậy?

10. Trongbody

Trongbody Advanced Member

Newbie như em càng thấy lùng bùng sau khi qua 2 trang . Có Bác nói tùy theo từng mạch cụ thể, vậy xin Bác nào cho 1 mạch thật cụ thể về fixed hay auto bias , chỉ rõ vị trí con trở hay tụ có tác dụng về fixed hay auto giúp new như em mở mang thêm kiến thức cho vốn kiến thức về điện tử thiếu trầm trọng của em. Em có thể đưa mạch em đang làm cho các Bác hướng dẫn về vấn đề này?

11. lexuanson

Không phải tùy vào mạch cụ thể,mà theo mình tùy vào gu nhạc mà thiết kế auto hay fix.nếu bạn muốn nghe nhạc nhanh thì dùng fix.còn nếu nghe nhạc chữ tình nhạc vàng thì dùng auto.Việc chuyển mạch điện từ auto sang fix ngược lại đối với DIY là hoàn toàn có thể làm được trong mọi trường hợp.

12. thedung

thedung Advanced Member

Em thấy bác nói đúng ,vì em cũng lắp am tuy rằng em chưa thử fix bias lần nào nhưng tăng giảm dòng bằng cách thay đổi giá trị RK .Gặp loa tiếng đần tăng dòng lên thì sẽ bớt nhưng tiếng bass sẽ gọn và hơi nông ,loa độ nhạy cao sẽ hơi chói nên thường để dòng thấp chút cho nó dịu dàng .Bác nào bass kéo đuôi mà am fix bias thì tăng dòng lên chút sẽ bớt ,nếu tăng được thêm cả chút cho dòng tầng lái thì càng tuyệt .

13. japantransforaudio

japantransforaudio Approved Member

Em cũng không dám bàn về vụ cái nào hay hơn cái nào nhưng có điểm khác nhau giữa f.bias & a.bias là: f.bias thì tiện dụng đối với việc chơi bóng, bóng có lỡ lệch nhau hoặc yếu tý thì xoay xoay đo đo là ổn còn a.bias thì tiện trong lắp ráp và thi công nhưng với người dùng thì phải chọn bóng khoẻ và thật cân nhau... cái món này đối với những bác chơi bóng mới thì chả nói làm gì chứ với những người chơi bóng cổ thì kiếm được đôi bóng cân nhau chằn chặn thì khá khó khăn.

14. Potus

Potus Advanced Member

Các bác xem giúp e cái amply luxman SQN100 này của e là auto bias hay fix bias. E đi hỏi mấy người, người thì bảo là auto, người thì bảo là fix. E xem trên mấy trang web review của nước ngoài thì nói là auto bias nhưng e tháo ra xem thấy có 4 cái chiết áp để chỉnh cạnh chân bóng công suất. Nếu nó là fix bias thì phải chỉnh bias thế nào để cho 4 bóng cân nhau ạ.

15. lexuanson

Máy của bạn đẹp quá,nhìn 1 vế không xác định được.phải xác định được chân đèn rồi mới đi tiếp được.Tôi hướng dẫn bạn các bước để xác định xem loại nào như sau
    1-xác định rõ chân lưới và katot
    2-Đo điện áp katot và lưới.sẽ có 2 kết quả.
    + lưới =0v.katot dương = thiên áp:AUTOBIAS
    + lưới âm= thiên áp.katot= 0:FIXBIAS.
    tất nhiên có 1 số trường hợp lưới âm.katoot dương nũa.khi khác sẽ bàn tới

16. Potus

Potus Advanced Member

E là người ngoại đạo, ko biết về kỹ thuật nhưng cũng thích nghịch. Bác Sơn có thể chỉ e rõ hơn dc ko ạ. Vì e đang nghi cái amply của e bị lệch vế. Vế phải to nghe to hơn vế trái. Có bao giờ sai bias nó dẫn đến tình trạng 2 vế lệch nhau ko ạ. Hình e chụp là nguyên cái bộ ruột của amply rồi mà. E có cần chụp thêm cái gì ko ạ. E muốn tự chỉnh dc bias để loay hoay thay bóng đổi chất âm chứ mang ra ngoài hàng e thấy mấy ông thợ đo chỉnh qua loa lắm. Xong bảo dc rồi đấy mang về nghe đi. E thấy nó cứ hời hợt thế nào ý. Bác Sơn hướng dẫn e tự chỉnh bias cái amply của e dc thì tốt quá. Thank bác nhiều

17. Potus

Potus Advanced Member

E có tự nghịch để đồng hồ ở DC 200 đo chân số 2 của bóng công suất thì thấy nó báo khoảng -15. Sau đó chuyển đồng hồ sang DC 2 đo chân số 3 thì thấy nó báo khoảng 30 (cái này là e học mót mấy ong thợ lúc e mang amply ra đấy chỉnh. E thấy các ong ý đo thế về nhà e cũng làm theo chỉnh chân 3 của 4 bóng L84 đều giá trị 30). Ngoài chân 2 và 3 thì e đo các chân khác toàn = 0. e cứ đo và chỉnh thế thôi chứ cũng ko hiểu là mình đang đo chỉnh cái gì. Bác giúp e với ạ

18. minhthaibinh

minhthaibinh Advanced Member

Các bác cho em hỏi một chút về fix bias là khi ta chạy fix bias cho một đèn,điện áp âm đưa vào lưới đèn đó thì xác định ở đâu ạ?

19. lexuanson

riêng EL84 mình cho bạn thông số các chân để bạn đo nhé.trước tiên bạn đo chân 7 và 9.thường chân 7 có điện áp cao hơn và bằng điện áp nguồn,khoảng 300v chân 9 thấp hơn 1 chút.chân 3 thường + 12v.chân 2=0v.khi autobias.đặc biệt ở đèn này thường chỉ lắp autobias thôi.
    trong 1 số trường hợp khi dùng điện áp anot trên 400v thì mới dung fixbias khi đó bạn đo chân 2 là âm 12v chân 3=0v
    Chú ý giá trị trên là so với mát.tức là que đen của đồng hồ luôn ở vỏ máy nhé.
    nguyên nhân 2 vế không cân có nhiều.không nói trong chủ đề này được

20. Potus

Potus Advanced Member

Cái đồng hồ của e chỉ đo dc đến 200v. Để e mượn cái khác. Ở trên bác nói đo chân 3 là +12v. Sao e đo cái của e dc những +27v ạ

21. lexuanson

Nếu được 27v thì chắc máy của bạn khai thác công xuất lớn hoặc điện trở Katoot cùa bạn tăng trị số.bạn nhả đầu dây gắn vào chân 7 đo dòng nếu dòng dưới 40mA là OK.máy của bạn định thiên AUTOFIX

22. Potus

Potus Advanced Member

Hi bác thông cảm. E vẫn ko tự tin lắm can thiệp sâu vào máy. Nếu bác Sơn ở HN và nếu ko phiền thì e mang máy đến bác chỉ cho dc ko ạ.

23. TienDung75

Bác đi đến chỗ bác Sơn ới em nhé

24. SAA

SAA Advanced Member

Em cũng là một " Amateur" thích "chém gió" và ko có ý định đi vào chuyên nghiệp ngành ĐT, chủ yếu ngợm để giảm "xì chét" nên thấy sao nói vậy :
    - Ampi 6P3C-E Push pull - fix bias : nguội ngắt
    - Ampli 4P1L paralell push pull - autobias : trở katot nóng hổi .
    - Ampli khủng long lắp theo mạch cary 805 : Tầng thúc 300B xài autobias - mấy con trở công suất bằng sứ nóng pà cố , tầng công suất 845 xài fix bias - nguội ngắt .

Em đoán là nếu amply hoạt động bình thường , nếu ngữa lên cảm nhận mấy con trở to to mà nóng nhiều chắc là autobias, trường hợp nguội thì là fix -bias :mrgreen:

25. TienDung75

luxkit a1033 chạy mạch j các bác nhỉ?

Share This Page

Loading...