So sánh hai scd 555 es và 777 esj sony

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by caobeo68, 25/5/11.

1. caobeo68

caobeo68 Advanced Member

Em muốn nhờ các bác đi trước phân tích so sánh giúp em,em đang phân vân kô biết chọn em nào trong 2 em có cùng tâm giá là: sony scd 555 es ( mới) và Sony 777 esj cũ hơn để. Em nghe nhạc việt mình ạ xin cảm ơn các bác nhiều

Tags:
  2. ADN

ADN Advanced Member

Có mấy ông chiên gia về Sony đâu vào đây tư zấn đi, bác Mai cồ đâu. :lol:
    em thì em chọn số cao, chơi đầu đít càng cao thì tỉ lệ chiến thắng càng lớn. :lol: :lol:

3. Steelman

Steelman Advanced Member

Hai em này, với "tầm giá" như hiện nay, là em, em nói "không" với cả hai. :idea:

SCD 555 với 777esJ giờ ngang giá, mà lại ở mức cao vô lí, vậy chúng không còn gì hấp dẫn, đáng chơi.

Em thấy đầu tư vào Amp và loa có khi hợp lí hơn, CDP tiếng sành sạch chút là ok.

Mà hay hơn cả là: Ngừng - mua - sắm . :idea:

Thế đã, xem sao...

4. caobeo68

caobeo68 Advanced Member

Cảm ơn bác đã nói rất,rất đúng với lý trí của em và có lẽ cũng là của rất nhiều người trong thời buổi bây giờ.Nhưng bác ơi làm thế nào để mà xích được lại con quỉ" tham,sân,si" trên thế gian đang dụ dỗ em và chúng sinh hả bác.? Rất cảm ơn lời Khuyên chân thành của bác

5. ADN

ADN Advanced Member

nói thì nói vậy thôi, nước lên bèo lên, bác cứ lăn tăn thì cũng có bác khác múc, đời khổ vậy đó.
    Thía cho nên, món ngon mà có đắt hơn 1 tẹo cũng phải múc luôn ko mình ko có cơ hội sở hữu.
    hôm rồi "chỉ điểm" múc cho bạn em con 'R1 cũng rõ đắt', nhưng phải chịu thôi. :lol:

6. KING

KING Advanced Members

THUYỀN TRƯỞNG đi vắng roài, em là NHÂN VIÊN TẠP VỤ nhảy vô tư vấn phát: em là em xui bác khênh con 555ES có bác đang rao 14M, thùng bọng đầy đủ, chơi 1 vài năm, thanh khoản tốt hơn 777ESJ, 3 con 7 kia chất thì có lẽ hơn nhưng về độ sạch thì không ăn nổi 555 chạy SACD đâu ạ !
    Kỹ hơn nữa thì để cụ Sắt tư vấn tiếp !

7. regular

regular Advanced Member

Con 555 kia em thấy họp lý nhỉ! Chơi luôn SACD.
    Khg biết Cụ Sony có ra model 888 khg nhỉ?
    Nhớ ngày xưa còn nghiện ngập. Cảm giác 555 đưa người chơi tới đỉnh cao của sự ngất ngây! 888 thì đúng là tới luôn ...miền cực lạc! Em chỉ chơi 888 được 2 lần trong đời!
    :mrgreen: :mrgreen:

8. caobeo68

caobeo68 Advanced Member

Thế cụ đã tới được cực lạc rồi lại vẫn còn" về" đcj hả cụ? Mà lại còn về những 2 lần cơ ah :lol: em chỉ đùa tý cho vui thôi chứ em rất nể những người đã đcj chơi nhiều như bác :D

9. nhacvang2009

nhacvang2009 Advanced Member

Nếu chỉ xét về chất âm thì 3 con 7 tất nhiên là ăn đứt rồi
    Tuy nhiên em nghĩ cả 2 em này giá như vậy đều hơi cao. Theo em bác múc con sony DVP S 9000 ES, giá chỉ khoảng 1/3 của 2 em kia. Em thấy khoai tây nó khen DVP này lắm, hình thức ngon, nghe CD và SCD bằng khoảng 70- 80 % của SCD 777 ES đấy
    Background of SCD XA9000ES
    The SCD XA9000ES is an evolutionary development of the SCD XA777ES. Both share identical transports, DACs and the layout of the components within the chassis is almost identical. However, both players use different R-core transformers and board on top of the transport is different (possibly because of the presence of iLink in the 9000). In terms of sound, someone who owned both players mentioned that the 9000ES had a slight stereo performance benefit over the older player. He stated that the 9000ES has a “more focused soundstage” and that “vocals seemed more locked in the centre of the mix with greater clarity and smoothness.”

Background of the Sony CDP XA7ES
    This was Sony’s flagship CD player prior to the introduction of the SCD 1. This player is considered is very highly regarded, possibly because of its use of the novel top-loading fixed lens design. This has led many to believe that the 7ES – together with the SCD 1 and SCD 777ES – is an excellent transport.

However, I am inclined to believe that the top-loading fixed lens design was chosen more for marketing reasons than technical considerations. Surprisingly, the DVP 9000ES, which features a conventional linear tracking moving laser lens, was a far superior transport that the 7ES (more on this later)

Background of the DVP 9000ES
    The author of a review on the internet stated that his friend, who was a VP in Sony, stated that the DVP 9000ES was actually developed as a mid-range SACD player to cater to those who wanted an SACD player for 1000USD; in essence, it is a scaled-down SCD 777ES. However, Sony realized that it lacked a high-end DVD player and decided to add video capabilities to player under development. Despite its audiophile origins, the player was marketed as a DVD player because of marketing reasons. According to the VP, the sound of the DVP 9000ES is 70-80% that of the SCD 777ES in redbook.

10. Tri_Hi_End

Tri_Hi_End Advanced Members

Em nghĩ tụi khoai tây nó nói không phải cái gì cũng đúng, giá trị mỗi sản phẩm đều được nhà sản xuất cân nhắc đưa ra theo giá trị từng món hàng, và theo thời gian giá trị còn lại của sản phẩm là do chất lượng sản phẩm đem lại cho người tiêu dùng. Nếu như nói con Sony giá bằng 1/3, mà giá trị đem lại xem như là gấp 6 hay 7 lần của nó đem lại thì cái đó xem lại bác àh
    Nếu xét về SCD-555ES và CDP-777ESJ, 2 em này đều có cái hay của nó. 3 số 5 đời mới hơn nên độ chính xác, chi tiết, độ động hơn, 3 con 777 đều tiếng hơn cả 3 dãy, tiếng bass hơn... Cá nhân em vẫn chọn 3 con 5 do đời mới, hình thức đẹp và linh kiện còn mới hơn, em kia mạnh hơn nhưng đã già hơn, nhìn không còn "xuân", và như bác kia nói, tình thanh khoản cao hơn. Cái này rất đang lưu tâm nếu bác là người "cắm-rút"
    Em nói không đúng xin các bác bỏ qua cho ạ

11. QHHL

QHHL Advanced Member

Em cũng đồng quan điểm với bác Tri-Hi-end. Em vẫn thích SCD555 hơn. :p

12. caobeo68

caobeo68 Advanced Member

Em đã đc chứng kiến,những người nghe nhạc" pro"- những người đã đạt đến trình độ nghe bằng tai 100% ,họ phải hy sinh phần nhìn, chấp nhận những rủi ro do thiết bị,linh kiện đã cũ kỹ,già yếu để có được một sự phối ghép chuẩn mực,hoàn hảo cho ra một âm thanh tuyệt mỹ đưa người nghe đến lên đến đỉnh cao của sự thưởng thức âm nhạc.Nhưng còn những người chưa đạt đến trình độ đó( trong đó có em) những người nge cả bằng mắt, bằng giá cả,bằng thương hiệu,bằng tính thanh khoản thì sao? Chắc chắn sẽ luôn phải phân vân, và kô bao giờ hài lòng lâu với món đồ mà mình đã chọn.Và nếu lần này lại phải chọn giữa hai em 555 es và 777 esj em sẽ lại chọn 555 es .Nhưng chọn rồi thì em lại hối tiếc, áy náy và cả xấu hổ với chính Mình nữa khi nhớ lại lần đc một bác nghe nhạc Viêt rất pro cho em nghe bằng hai em sony 777esj vả R3 rất cũ mà bác ấy phải lấy tay để kéo và ân khay đĩa ra vào nhưng những bài hát Việt mà bộ giàn nhà bác ấy thể hiện thì thực sự làm em say đắm mãi mãi

13. ADN

ADN Advanced Member

Em đang chơi cái AMP sinh năm 1959 đây. :lol:
    Trước em cũng có suy nghĩ về tuổi tác, nhưng giờ thì khác rồi, cứ hợp là chơi thôi (với AMP), còn với CDP thì phải cân nhắc 1 tẹo vì có liên quan đến mắt mũi, còn linh kiện thì theo em bác khỏi lo. Nhìn vào nội thất mấy chục năm mà cứ thấy sáng choang là kết roài.
    Em cũng đã chơi qua mấy em CDP cũ sinh vào thập niên 8xx, vưỡn chạy phe phé, đọc đĩa nhoay nhoáy ah.
    Hiện em cũng đang có 1 em CDP Akai đâu sinh năm 70 của thế kỷ trước gì đó, vưỡn chơi phình phường. :)
    Ko có đủ trình để tư vấn, nhưng em khuyên bác gạt bỏ cái lo sợ hơi.... quá về tuổi tác đi ạ. :p

14. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D he he - nếu vậy , các bác có phòng nghe ngon ngon 1 chút thì rước 777esj- nếu setup vị trí chưa đạt như ý muốn thì chọn con nào có tính ...thanh khoản cao :D
    chú ý không lẩn lộn con 777esj với es77, 777es, ... :mrgreen:

15. ADN

ADN Advanced Member

Một khi Sếp Yep đã vào tư vấn là chuẩn rồi. :)

16. Tri_Hi_End

Thì như em đã nói, tiếng con 777ESJ vẫn hơn chứ không phải không bằng, nhưng nếu cần độ chính xác cao, tách bạch hơn thì chưa biết àh...... Nếu bỏ qua hình thức, không quan tâm đến lỗ lã thì 777 ESJ chắc chắn sẽ hơn, giá xuất xưởng cao hơn và qua bao năm tháng, giá em 777 ESJ vẫn cao hơn SCD-555ES, đều đó đủ để chứng minh... và không cần bàn cãi, hihihi 3 không bằng 5, 5 không bằng 7 là quy luật của Sony nếu cùng năm SX

17. Niagara

Niagara Advanced Member

Nếu là em thì em chọn em 777 ESJ ngay lập tức, tuy đời cũ nhưng được làm rất kỹ. Chất âm cũng khác hẳn những đời còi hơn nó.

18. ADN

ADN Advanced Member

Về tính thanh khoản thì sao bác NIA ? :p

19. Only Time

Only Time Advanced Member

Em đồng ý với bác... 101%.

Đầu tư vào loa, amp hiệu quả hơn nhiều ah... hay hay không hay phụ thuộc vào tâm lý rất nhiều... lắm lúc nghe bằng loa điện thoại, laptop cũng thấy phê... cần gì phải cắm rút làm gì ah :!:

20. caobeo68

caobeo68 Advanced Member

To bac: leanh nhưng em vẫn thích mới hơn,kể cả vợ ... Nêu như ngày nào nó cũng mới và khang khác đi một chút thì hay biết mấy.Ngay như đến Anbe anhxtanh chắc cũng thích tìm ra những chân trời mới

21. Tri_Hi_End

Chính xác..... nếu không thì chợ.....ế....hahhahahaha

22. caobeo68

caobeo68 Advanced Member

:lol: chắc con 555 es của bác đã lên đường . Chúc mừng bác và.cả bác đã mua đcj em nó .Quả thật em nó rất đẹp,từ khi biết kiếm tiền để mua đồ audio em luôn bị vẻ đẹp của các món đồ audio của Nhật bổn quyến rũ chúng là một sự kết hợp hoàn hảo của những tính năng kỹ thuật với tính thẩm mỹ rất cao.Còn về chất âm thì em xin phép đcj nói là: nghe nhạc bằng đồ audio âu, mỹ thì như là khi ta uống rượu wuyski scott với một em vũ nữ Brazill trong lễ hội carnaval.,còn đồ audio Nhật cho ta cảm xúc khi được thưởng thức một ly koctell được pha trộn bằng rất nhiều loại rượu và hương vị hảo hạng làm cho ta bồng bềnh phiêu lãng bên cạnh cổng thiên đường

23. ADN

ADN Advanced Member

Vụ em AMP kia em xúi bác bác làm tới đâu rồi ? :lol:
    Em vừa "xúi bậy" bác con nữa đó, bác đọc PM đi.
    Con này hot nên em bí mật qua bi em. :lol:

24. Tri_Hi_End

Dạ cám ơn bác, con này em thanh lý kiếm thêm chút ít để đổi đồ, vừa rao lên là có bác ở HN lụm (cám ơn bác), em còn 1 số món Sony, chắc cũng thanh lý từ từ...hihihi

25. hvthu

hvthu Advanced Member

Cho em hỏi ké, giữa Marrantz CD95, Marrantz 16D và Sony 777esj thì nên chọn chiếc nào để nghe nhạc vàng, đặc biệt là nhạc vàng cổ ạ? Em thấy 3 cái này giá hơn kém nhau chút ít

Share This Page

Loading...