So sánh Sony CD557 ESD và Denon DCD 3300

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by vinh67, 24/10/10.

1. times123

times123 Advanced Member

nhưng "cụ" cái này có nên băn khoăn vì "các cụ" ấy cao tuổi quá không các bác (23 năm rồi) :) liệu: mắt mũi- chân cẳng (cơ) và lục phủ ngũ tang ( linh kiện-mạch) có hay giở chứng không ạ?

2. capella

capella Advanced Member

Theo em thì mấy em này chủ yếu là lựa chọn sao cho được mắt mũi và bộ cơ cho ngon chứ bộ đồ lòng bên trong gấu lắm.Ít bị hư lắm bác ạ. :D

3. made_hnvn

made_hnvn Approved Member

Nếu bác mà hỏi em thì em sẽ trả lời.Em chọn 3300 vì gu em thích ấm áp và tiếng bass dầy.Nhược điểm của nó là hơi thiếu chi tiết và hơi dính.Cho nên ai thích nghe thiên về dãi trên sẽ ko thích nó.Vì vậy mới nói chọn con nào là do gu nghe.

Em đang dùng 3300Gold, và em có đánh giá như sau
    Ưu điểm:
    Tiếng bass trép rất chi tiết, không gian tốt, ko bị rối loạn, thể hiện trên bản Carmen do Herbert Von Karajan chỉ huy Record năm 1983.
    Với những bản nhạc Blue hay jazz (đĩa High Endition volume 5 chẳng hạn) với khả năng trình diễn cả 3 dải mà tôi cảm nhận được chỉ có thể đánh giá quá tốt với tầm tiền, rất ấm áp dầy dặn và sâu lắng.
    Ngoài ra, nếu bạn sở hữu 3300 Gold thì ngoại hình với mặt nhôm phay sáng, ko bị ảnh hưởng vởi thời gian, bên ngoài được phủ vỏ gỗ sơn mài 3 mặt, sáng bóng thật đẹp.
    Khi tắt đèn bật cặp mono đèn 845 để hai bên, CDP ở giữa, bóng gỗ sơn mài in hình bóng đèn của 2 căp power amp rồi thưởng thức những tiếng ngọt ngào từ đôi loa phát ra lúc đó tôi không biết chỉ cảm nhận âm nhạc từ đôi tai hay cả từng lỗ chân lông nữa (nghe là 9 nhìn là 10 :lol: )
    Nhưng tôi vẫn muốn có 1 CDP cao cấp hơn nữa hihi, Vốn dĩ con người đã sinh ra trò gì để đam mê thì ko bao giờ có thỏa mãn...
    Cùng bản đó em ghép với CDP Sony 555ES nghe có thấy sự gắt ở sải cao, bass kém.
    Về ngoại hình thì cũng kém xa với Denon 3300 Gold
    Tôi chưa nghe CD 557ESD nên ko có đánh giá
    Nhược điểm:
    Denon 3300Gold mắt rất kén, nếu là đĩa xịn chạy thật tốt, nếu đĩa tầu hay đĩa copy ở chất lượng ko tốt sẽ nghe thấy tiếng gắt rất khó chịu thậm chí còn ko đọc, trong khi Sony thì chén hết, từ đĩa xước nặng hay nhẹ, bong hay tróc...
    Trên đây là cảm nhận của tôi
    Đã phối ghép tốt với:
    Amp Mono Power Amp tube 845 + CDP Denon 3300Gold + Quad 12L
    Amp Mono Power Amp tube 845 + CDP Denon 3300Gold + Tannoy styling (tuyệt vời)
    Amp Mono Power Amp tube 845 + CDP Denon 3300Gold + Kef Q35 (cũng đánh giá cao)

4. pktuong

pktuong Advanced Member

Bài bác này viết khá cụ thể, chi tiết.

Nghe đâu nếu mod Opamp thì khắc phục đuợc khuyết điểm thiếu chi tiết và hơi dính.

Xin nêu rõ là em chưa nghe, chưa từng sở hữu (tuy có nhìn và mở bộ lòng coi rồi) và chỉ ghi lại nhận xét của một cao thủ.

Rất cảm ơn bác.

Bác nào từng mod em nó thì cho biết.

5. times123

times123 Advanced Member

===========
    Thế này thì còn băn khoăn gì nữa mà không chọn 3300 vì đa số nói tiéng của Sony tuy chi tiết nhưng hơi gắt-như tính cách người Nhật :) .phải không ạ ?

6. conheomap

conheomap Advanced Member

Hình như 3300 cũng là người Nhật bác ợ.
    Em từ khi chơi audio tới giờ chưa bao giờ đc tận mắt thấy em 557 lần nào cả,3300 thì thấy hoài.Chắc mấy bác có 557 chỉ đem giấu ở nhà để phục vụ nhu cầu,sợ ra đường ông khác ôm mất :lol:

7. paul

paul Advanced Member

Em thấy thật ra biết được em nào hay hơn thật sự hoặc hơn ở thể loại nào cũng đều rất tốt cho ae chúng ta trong việc xác định đúng thiết bị để lựa chọn CD theo nhu cầu và khả năng.Đặc biệt là đối với những người mới chơi.Vì vậy mong các bác đánh giá khách quan và cởi mở,dù là fan của Sony hay Denon.Ta ko nên chỉ dựa vào cảm tính mà thôi.
    Em nghĩ Sony 557 cũng ko hiếm lăm.Denon 3300 thì cũng nhiều.Nên chăng chúng ta off ở nhà bác nào đó mang theo 2 em này là được.Vừa test vừa giao lưu cho vui các bác ơi.Chứ còn tranh luận trên lý thuyết thì khó đi tới hồi kết lắm.Nhiều khi lại mất hòa khí nữa. :D
    PS-Em đã từng nghe qua cả 2 em và theo em thì về tổng thể 557 nhỉnh hơn 1 chút so với 3300.Nhưng nếu nói thích thì em thích 3300 hơn. :D

8. domain

domain Advanced Member

Rồi sau đó đi làm cái bê thui thế là vui cả nhà :mrgreen:

9. paul

paul Advanced Member

Vụ này em thấy hấp dẫn nhất. :D

10. pktuong

pktuong Advanced Member

Còn nếu bàn chi tiết về các dải, chất âm thì sao bác?

Cảm ơn.

11. truesound98

truesound98 Advanced Member

Thấy các Bác nói 3300 Gold em cũng mê. Nhân tiện cho em hỏi 1 con còn đẹp 95% trở lên & còn nguyên vỏ gỗ thì tầm bao nhiêu các Bác nhỉ? Em toàn chơi đồ cỏ nên muốn lượng sức mình trước.

Thanks cả nhà

12. minhhaimdc

minhhaimdc Advanced Member

Bỏ phiếu cho Denon, dù sao cả hai cũng dễ bán

13. times123

times123 Advanced Member

==========
    Nhưng em vẫn sợ nhất vấn đề là 2 cụ này cao tuổi quá rồi :lol:

14. danduy

danduy Advanced Member

2 con này là bạn thuở xưa nè...tám lạng - nữa cân, ko hơn nhau mấy, denon nghe gọn hơn, nhưng là ko hay hơn đâu.

15. suri quynhanh

suri quynhanh Advanced Member

lúc xưa, lúc chọn mua CDp, e đã được nghe 2 e này cùng 1 lúc, lúc đó chỗ bán ghép với ampli marantz PM90, loa JBL L100 century. Sau khi thử xong, e mua CDp pioneer T-05..hii (cuối năm 2008, lúc đó, giá con 557 thì ko nhớ, nhưng con denon 3300black là 3.3tr, con pioneer T05 là 3.5tr).
    Con 3300 thì rất ấn tượng về cân nặng và hình thức, nhưng nghe sao thấy tiếng ko có thanh thoát, mid nghe dày, nhưng tối tối, âm âm u u, thiếu chi tiết, chắc do lỗ tai e lúc đó còn kém quá nênc ảm thấy vậy.
    Con sony thì khá hơn chút, mid thì cũng dày nhưng sáng hơn 3300, bass thì cũng ẹ, trép thì..

16. huy_navy

huy_navy Advanced Member

Bác khỏi lo, còn nhiều cụ khác cao tuổi lẫn cao giá hơn nhiều!

17. paul

paul Advanced Member

Em nhất trí.Có lẽ các bác chưa thấy có những em CD đời mới tính tình tinh mà đã tèo mắt.Còn có những cụ CD rất cổ(sx năm 86-87) nhưng mắt mũi vẫn ngon lành,đĩa nào cũng nhai.Mà giá cũng ko rẻ chút nào. :D
    Nói chung vụ mắt thì vẫn phải cẩn thận lựa cho kỹ và nhiều khi hên xui nữa.

18. trutinh2010

trutinh2010 Advanced Member

Vừa múc được em 557esd mới như đập hộp nên em cũng hóng hớt một chút.
    Vì em có cả Denon 3300 nên em đấu cả 2 vào amply để nghe thì thấy:
    - 557esd đều cả 3 dải bass, mid, tress chứ bass ko thiếu như bác gì ở trên nói :)
    - 3300 tiếng có vẻ dầy hơn nhưng mid ko ngọt và tress ko tơi như 557
    Và đặc biệt 3300 mắt đọc chậm, hơi kén đĩa, cơ yếu
    557 mắt đọc cực nhanh, ko kén đĩa, cơ toàn bằng sắt trừ bánh răng
    Túm lại em thích 557esd hơn về cả hình thức lẫn chất lượng và cân nặng :D

19. TRAN BA THONG

TRAN BA THONG Approved Member

e cũng bỏ phiếu cho 557 ....nó nghe ko khác đời 7 tí nào..linh kiện cũng toàn chất lượng ,chỉ có cái ngoại hình hẻm đc sang cho lắm :p

20. tranvantoan

tranvantoan Advanced Member

với cái giá hiện tại thì chả nên chọn em nào đối với hai em này

21. paul

paul Advanced Member

Vậy thì nên chọn em nào xin bác chỉ giáo.Cám ơn bác.

22. Vanda

Vanda Advanced Member

Hì hì cụ giống e, đọc lại giá ngày xưa nghe có lý, giá ngày nay chát quá. Chắc vì CDP mới đều giải, chi tiết, độ động tốt nhưng thiếu tình cảm như Ăng la lốc của CDP xưa (hay chính là độ chi tiết kém, mờ, tối...so với CDP đời mới) mới lại nhìn hổng đẹp nên ae ko khoái. Thôi e té đây...

23. tranvantoan

tranvantoan Advanced Member

arcam 5 . 6

24. BTP

BTP Advanced Member

Cái giá hiện nay (theo đơn vị tiền tệ Vnd/Usd) k nên so với cái giá trước đây bác ui, vì tất tần tật đều theo bão giá mờ (mà theo quan sát của E thì giá thiết bị audio quy đổi theo giá vàng thì k những k lên mà còn xuống í chứ :D ). Bác có thể cho E hay là gu nhạc bác thường nghe k ạ? Vì việc lựa chọn thiết bị audio nói chung và CDP nói riêng phải thỏa mãn 1 số tiêu chí gu nhạc thì mới chọn (mua) thiết bị đó.

25. paul

paul Advanced Member

Vì sao?Giá hiện nay?

Share This Page

Loading...