So sánh Sony CD557 ESD và Denon DCD 3300

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by vinh67, 24/10/10.

1. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

557 để nghe bình thường thì cũng thường thôi, thậm chí là dở tệ nhưng dùng làm cơ thì sẽ tìm thấy được giá trị.

2. pktuong

pktuong Advanced Member

Bác có thể nói rõ hơn được không? và so với đầu CDP nào?

Rất cảm ơn khi đã chia sẻ suy nghĩ và cảm nhận.

3. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Bác oDoh5 cho em hỏi thêm là tại sao dùng 557 làm cơ thì sẽ có giá trị. :?:

4. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Em không hiểu sao 1 CDP có bộ cơ tốt như vậy mà Sony lại làm phần DAC cho âm thanh ẹ quá. Cũng có thể cho đó là chiêu marketing của họ trong việc phân khúc thị trường.
    Em ko so với CDP nào cả vì cái giá đã nói lên cái nào hơn cái nào rồi.
    Ở đây em so nó với chính nó bằng 1 DAC khác.

5. pktuong

pktuong Advanced Member

Em không hoàn toàn ủng hộ quan điểm về việc chất lương luôn đi đôi với giá cả. Nhất là khi đó là đồ secondhand.

Nếu chỉ nhận xét rất chung chung sẽ rất khó để thuyết phục và việc nhận xét sẽ không có căn cứ.

Khi đã so là hay hay dở phải so với cái gì đó ví dụ như "dở trong tầm tiền" hay dở so với CDP nào. Hoặc nếu ra là dở ở chất lượng như cho ra chất âm dở? hay dải tần.....!

P/s em không có ác ý gì cả, chỉ là bày tỏ quan điểm về cách nhận xét thôi!

6. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Bác mà nói cụ thể là so với cái nào thì thể nào cũng có vài bác đang dùng món đồ đó nhảy vào tranh luận nảy lửa thì mệt nữa. Em chỉ nói chung chung vậy thôi, còn lại thì bác phải tự nghe so sánh và cảm nhận, và có thể cảm nhận của em khác của bác.
    Không biết có phải bác đang dùng và muốn bán con CDP này không hay topic này hợp với bác mà khi em chê nó dở thì bác lại phản ứng mạnh mẽ như vậy...

7. pktuong

pktuong Advanced Member

Tại Topic này là so sánh cụ thể 2 con CDP.

Nếu bác đã đủ bản lĩnh và dũng cảm vào đây để nhận xét thì chắc chắn phải so sánh chúng với nhau.

Mà đã là so sánh phải cụ thể.

Em đã từng sở hữu một trong những con đang so sánh trong topic này. Và mặc dù không còn sở hữu nữa nhưng quan đểm của em về nó vẫn vậy.

Nhưng không vì việc em có sở hữu nó mà em lại phải nói khác đi cái suy nghĩ của mình. Nếu ngại thì tốt nhất đừng tham gia vào topic này. Còn đã tham gia mà nói khác đi chính kiến của mình, suy nghĩ của mình thì chẳng khác nào mình tự không tôn trọng bản thân mình.

Em cũng hiểu bác ngại sợ bị ném đá. Nhưng nếu nhận xét mà chung chung và không cụ thể thì cũng khó để tham khảo. Và tội cho cái thiết bị bác đánh giá lắm.

Vài lời chân thành!

P/s Ví dụ em theo em thì 557ESD không phải là CDP nghe nhạc vàng hay trong tầm giá (em không so sánh với DCD3300. và vì không liên quan đến so sánh với DCD3300 nên em không đề cập đến nhận xét ở trên trong topic này).

Mặc dù em quen nhiều anh em đang dùng đồ Sony để nghe nhạc vàng. Nhưng không vì thế mà em không dám bộc lộ đúng quan điểm của mình khi đã tham gia vào topic này. Còn nếu ngại thì em sẽ không viết nhận xét!

8. SK-CE

SK-CE Approved Member

Delete !

9. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Có sỡ hữu hay ko nhưng tốt nhất là phải đánh giá khách quan các bác ơi.Em ko dùng Sony 557 đây ạ.Vậy em hỏi bác oDoh5 là bác nói 557 dở tệ 1 cách chung chung mà ko so sánh cụ thể với 1 CD nào thì có khách quan ko.Như vậy là em và mọi người sẽ nghĩ bác đang so sánh với CD mà bác đang sỡ hữu. :)
    Thí dụ em nói 557 dở quá so với 777ESJ chắc chắn bác sẽ thấy hợp lý hơn chứ.

Cuối cùng,đây là topic để so sánh giữa Denon 3300 và Sony 557ESD,các bác nào ko thích hai em này cũng ko sao nhưng đừng post bài ko liên quan tới nội dung của topic này.Xin cám ơn.

10. BTP

BTP Advanced Member

Theo E việc quánh giá 1CDP (hay 1 thiết bị audio) hay trong tầm tiền còn phụ thuộc nhiều nguyên nhân: khách quan- sự phối ghép ăn ý các thiết trong bộ dàn, và dĩ nhiên là k thể k nói đến nguyên nhân chủ quan-nghe phù hợp với chất âm của CDP đó (hay thiết bị audio đó).

Bác oDoh có thể cho E hay là bác dùng DAC rời nào thay cho DAC tích hợp trên CDP 557esd là loại nào k ạ? Và dĩ nhiên là bác chỉ có thể so sánh khi mức đầu tư DAC rời và dây Digital phải cùng tầm giá với 557esd (đó là chưa tính tới chi phí mà bác phải đầu tư cho bộ cơ) vì nếu bác dùng DAC rời mà giá trị đầu tư >350 Obama thì tội nghiệp em 557esd lém.

P/s: hiện E chẳng sở hữu em nào, nhưng E đã nghe và so sánh cả 2 em 557esd, DC3300 trên cùng bộ dàn. Và theo E nếu đầu tư 1 trong 2 CDP: 557esd, DCD 3300 cũng là 1 sự lựa chọn hợp lý và tùy theo gu nghe mà lựa chọn.

11. Vô Ảnh

Vô Ảnh Advanced Member

Em gà cho nên không dám góp ý gì, chỉ có câu hỏi : Các bác cho em hỏi bây giờ thì giá cả của 2 con CDP này bao nhiêu ạh :?:

12. Analog

Analog Advanced Member

He..he... bán rẻ 557 của bác cho em đi :mrgreen:
    Cá nhân em thích Sony 557ESD hơn Denon 3300.

13. SK-CE

SK-CE Approved Member

Vì một số lý do em xin delete bài đã viết.

Bác nào quote có bài viết của Em xin delete giúp !

Thanks

14. amator86

amator86 Advanced Member

Hình như có bác nào đang muốn đẩy 557 đi nên đào mồ top này lên thì phải.
    Khách quan nhé!!!

15. pktuong

pktuong Advanced Member

Nếu vậy thì không nên tí nào!

16. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Vâng,cám ơn bác SK-CE đã nêu ý kiến 1 cách thẳng thắn và khách quan.Và em xin phép trả lời bác vài ý.
    1-Thế nào là hay.
    Vấn đề này rất phức tạp và khó trả lơì.Ko ai biết chắc là mình đã có đủ trình để đánh giá chính xác 1 thiết bị hay chưa.Hay là thường bị ảnh hưởng bởi cảm tính và thương hiệu.Bác có tin ko,có 1 số đầu CD mà vài năm sau,em mới nhận ra được cái HAY của nó. :(
    Nhưng có lẽ nhiều người vẩn rất hay lầm lẫn giữa HAY và THÍCH.Có thể bác ko thích thiết bị A này,nhưng giá trị tương đối của nó trong 1 phạm vi nào đó là ko thể phủ nhận.Bác nói đúng,nó có thể hay với người này nhưng rất dỡ với người khác nhưng em xin đưa thí dụ:em ko thích CD Marantz chẳng hạn,điều đó đương nhiên là quyền của em nhưng em ko thể nào nói em CD Marantz 95 "dở tệ "được.Bác đồng ý với em chứ.
    2-Còn chuyện PR 1 sản phẩm nào đó để bán thì em ko bàn.Nhưng em tin đa phần giá trị của 1 thiết bị ko còn bị mập mờ trong thời đại thông tin phát triễn như hiện nay giống như lúc trước nữa.Còn chúng ta,có cả em và bác,nếu có đánh giá cũng nên đưa ý kiến 1 cách trung thực và thẳng thắn.Ko nên đưa ra những nhận xét cảm tính,chủ quan.
    Theo em,Sony 557 và Denon 3300 vẫn là nhưng CD rất nên chơi đối với mức đầu tư hạn chế.Còn thích và chọn em nào là tùy gu mỗi ngươì.
    Vài dòng miên man,nếu có gì sơ suất mong bác bỏ qua.
    Trân trọng.

17. pktuong

pktuong Advanced Member

Em kết câu này.

Hồi khi chơi dây Nhật tảo em từng kết tội oan cho một đầu CDP. Sau này nghe lại bằng dây tốt hơn mới ngã ngửa luôn!

Phồi ghép + Phòng ốc cực kỳ quan trọng

18. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Ngược đời cái là em là người đang bán con 557 thì em móc topic này lên để... chê.
    Còn 2 bác hoc_hoi thì chưa dùng 557 và bác pktuong đã dùng và đã bán thì cứ móc lên để... khen.
    Topic này khá hài hước! :lol:

19. pktuong

pktuong Advanced Member

Bác xem lại trong topic này là em có khen 557 không?

Cái em hỏi bác là bác khen/chê nên có cơ sở cụ thể, dẫn chứng cụ thể.

Nếu bác đang là người đang muốn bán 557ESD thì không nên vào đây để chê hay khen gì cả vì dễ gây hiểu nhầm.

20. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Khen thứ mình đang bán hoặcc sắp bán cho nó lên giá thì mới ngại người khác hiểu nhầm.
    Chê thứ mình đang bán, chẳng có gì phải ngại, vì đó mới là review chính xác, dở đối với em nên em bán.
    Còn bác, nếu bác khen hay tại sao bác đã phải bán em nó đi vậy?
    Dẫn chứng cụ thể trong trường hợp này là ko cần thiết, vì dẫn chứng việc nghe bằng lỗ tai là dẫn chứng ở một thời điểm khác và không thể đo đạc và không ghi lại được. Nhưng bằng chứng cụ thể cho việc nghe của em là hành động: em đang bán.
    Còn bác, bác có gì để chứng minh con 557 này là hay không vậy? :wink:

21. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Em hiện ko sở hữu 557 nhưng ko có nghĩa là chưa từng dùng 557.Em chỉ vào tham gia ý kiến khi thấy bác chê 557 dỡ tệ thôi.
    Em cũng xin nói thêm với bác là bản thân em cũng ko thích CD Sony đâu.Có điều em thấy khó nghe khi có sự đánh giá 1 cách vô căn cứ.
    Bác ko thích và chê nó là quyền của bác nhưng ít nhất em cũng muốn biết bác so sánh với CD nào để đưa ra đánh giá trên thôi.

22. pktuong

pktuong Advanced Member

Bác hãy đọc lại hết topic này đi. Em không hề khen và cũng không hề có ý định chứng minh gì cả!

Còn việc chê cũng là không nên nếu không có cơ sở hoặc căn cứ để nói. Và nhất là khi bác đang bán nó. Việc bác "chê" nhiều khi cũng bị hiểu lầm là đang làm topic này nóng lại nhằm bán đồ.

Còn nói về việc bán thì có nhiều lý do lắm. Em ví dụ như bác mua đồ lớn hơn hoặc thậm chí nghèo quá bán đi cũng được vậy.....

Chính vì vậy những lời khen / hoặc chê nên đưa ra cơ sở hoặc căn cứ sẽ dễ thuyết phục hơn.

23. ADN

ADN Advanced Member

2 bác "chém" nhau ghê quá. Em can 2 bác.
    Các bác có mấy con này ko, đưa em mượn dùng thử em rì viu cho công bằng. :lol:

24. BTP

BTP Advanced Member

E rất thích câu này của bác, rất rất thực:
    Còn nói về việc bán thì có nhiều lý do lắm. Em ví dụ như bác mua đồ lớn hơn hoặc thậm chí nghèo quá bán đi cũng được vậy.....

và cả câu này nữa:

Chính vì vậy những lời khen / hoặc chê nên đưa ra cơ sở hoặc căn cứ sẽ dễ thuyết phục hơn.

25. tranvantoan

tranvantoan Advanced Member

em thấy mấy bác quá cứng nhắc khi cứ ắp đặt điều mình ngĩ vào người khác !
    vd : em chỉ cảm nhận là cái giá bây h của 2 em này lên quá cao nên hok nên chơi thì có bác ném gạch em là chơi cái gì ?vv.. em trả lời nên chơi cái nào cùng tầm giá thì lại hỏi vì sao thế này vì sao thế kia " 1 cách rất thiếu thiện chí "
    p/s :chỉ là người chơi với nhau các bác có cần bắt bẻ nhau và bức xúc đến vậy ko ..? khi người khác nói ko đúng hay ko đúng với í của mình thì các bác đừng nên tỏ thái độ đến vậy

Share This Page

Loading...