So sánh VT 25 và 45

Discussion in 'Đèn điện tử' started by newpower, 7/4/14.

1. My FB

My FB Advanced Member

Thế thì bóng VT52 và VT62 thì được xếp vào vị trí nào vậy bác :p

anhtuan236 likes this.
  2. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Dạ đánh giá vui thôi bác ah

3. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

em thì nghĩ là càng lớn thì càng to thôi KKK chứ hay thì chưa biết ai hay hơn ai đâu ah :D

4. newpower

newpower Advanced Member

A My :OPT cho vt 25 để nghe được thì Z pri từ 10->14 k , 60->70H , C ký sinh< 2.5 nf, điện cãm rò <20 mH ,quấn cũng hơi khoai ạ[/quote]
    Cám ơn các bác. Sau một hồi trao đổi Em thấy mỗi người 1 ý nhưng có vẻ thiên về 10Y. Vì vậy Em chọn làm 10Y làm xong vác đi giao lưu với các bác. Em định làm OPT 12K, với công suất ra nhỏ hơn 5W thì quấn chắc ok khg khoai lắm, CS ra lớn thì đúng là khoai thật

5. Tuan Anh

Tuan Anh Advanced Member

Cám ơn các bác. Sau một hồi trao đổi Em thấy mỗi người 1 ý nhưng có vẻ thiên về 10Y. Vì vậy Em chọn làm 10Y làm xong vác đi giao lưu với các bác. Em định làm OPT 12K, với công suất ra nhỏ hơn 5W thì quấn chắc ok khg khoai lắm, CS ra lớn thì đúng là khoai thật[/quote]

Công suất nhỏ thì có cái khoai cũa nhỏ, chú ý các thông số phụ để có đáp tần rộng ạ

6. newpower

newpower Advanced Member

Công suất nhỏ thì có cái khoai cũa nhỏ, chú ý các thông số phụ để có đáp tần rộng ạ[/quote]
    Em quấn C core, vụ Lp Ok nhưng giữ cho Lleakage <5mH và C <2,5 nF hơi khó. bí quá thêm mạch chắn dải giữa bù lại để mở rộng băng thông cho Amp

7. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Ngày mai em đi hốt GU-81 về vậy, cũng chỉ đứng sau 211 :mrgreen:

8. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Em quấn C core, vụ Lp Ok nhưng giữ cho Lleakage <5mH và C <2,5 nF hơi khó. bí quá thêm mạch chắn dải giữa bù lại để mở rộng băng thông cho Amp[/quote]
    Newbie góp ý bác newpower thế này nhá. Linh hồn của ampli là OPT nếu thấy khoai quá thì đặt bác nào chuyên quấn hoặc hàng hãng là xong. Nếu không thì dùng phương án đổi đèn CS. Chứ chạy chi vào VT-25 này cho nó khoai :mrgreen: . Sao không đổi ngược lại VT-52 thì dễ chịu hơn nhiều.

9. newpower

newpower Advanced Member

Newbie góp ý bác newpower thế này nhá. Linh hồn của ampli là OPT nếu thấy khoai quá thì đặt bác nào chuyên quấn hoặc hàng hãng là xong. Nếu không thì dùng phương án đổi đèn CS. Chứ chạy chi vào VT-25 này cho nó khoai :mrgreen: . Sao không đổi ngược lại VT-52 thì dễ chịu hơn nhiều.[/quote]
    Hi hi khó thì mới thử chứ dễ thì có gì hấp dẫn. OPT hãng như Tango hay Tamura thì mắc wa, còn các hãng khác thì...chắc gì hơn mình quấn. Chiến đấu có gian khổ thì chiến thắng mới vinh quang. Cây đèn này từng nghe nhiều người ca ngợi chất âm của nó nên muốn thử 1 lấn cho biết

10. newpower

newpower Advanced Member

Sau bước chọn bóng CS tới bước kế tiếp là chọn mạch. Các bác xem thử mạch này được khg?

Attached Files:

11. newpower

newpower Advanced Member

Hay là chọn mạch toàn DTH cho nó khoai

Attached Files:

12. GOHOME

GOHOME Advanced Member

...................................... :D

Attached Files:

13. newpower

newpower Advanced Member

Hi hi hôm trước tính lấy 4 củ loa Telefunken field coil fullrange speaker ở Dức vê nhưng tiền ship mắc wa đành bỏ cuộc, theo vụ kèn và bass field coil khg nổi tính chơi fullrange cho nhẹ

14. newpower

newpower Advanced Member

Báo cáo các bác tình hình là dự án này được tăng cường 1 cặp OPT JAMES JS-6117G (TAIWAN) để có điều kiện so sánh với OPT DIY made by Newpower
    riên cặp IT chắc là phải made by Newpower rồi vì đang tập tành quay IT

15. GOHOME

GOHOME Advanced Member

IT tỉ lệ bao nhiêu vậy Anh ?

16. newpower

newpower Advanced Member

IT 10K:40K cho con 4Pi1L ra hai điện áp đảo pha có CT, lấy luôn điện áp gấp đôi cho đủ gain và dự phòng khi làm IT cho SUMO PP. Nếu quấn IT thất bại thì nối thành choke tải cho tầng driver PP xuất tụ ... he he đằng nào cũng khg bõ công ngồi quấn.

17. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Nói về bóng VT 25, nếu có điều kiện em recommend bác chủ chọn chơi loại bóng WE (đế sứ màu trắng) VT-25 hoặc VT-25A cũng ok. Thỉnh thoảng trên Ebay có với tầm giá $300 - $400/cặp. Bóng VT 25 em có may mắn thử qua một số loại khác nhau của RCA, GE, Sylvania, Hytron, Hytron made for WE, WE ..... và cả 801A. Tuy nhiên cần chú ý là tim đèn bóng này 7.0V thay vì 7.5V, nhìn mờ mờ tối chứ không sáng rực (tim đèn loại thoriated tungsten) như nhiều bóng khác.

Attached Files:

18. newpower

newpower Advanced Member

Thanks bác nhưng Em chỉ có VT25 RCA thôi bóng bác đề xuất vượt quá tầm của Em ờ tầm đó Em chơi 50 luôn cho rồi

19. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Bác chủ làm cặp này nè , nghe là chấm hết luôn

20. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Giới thiệu luôn, Raytheon 10 đế khắc, phiến hộp to tổ chảng, mica sứ, Cup getter với 4 pillars sx thập niên 193x

21. longthp61

longthp61 Advanced Member

Cho anh giá ship về Phú nhuận nhe :D

22. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

@ newpower,
    Bóng 50 thì em hổng giám có ý kiến, hổng biết. Với cá nhân em nếu VT25 RCA mà tầm $100/cặp em chọn ngay WE VT25 or VT-25A tuy dù có cao hơn 3 - 4 lần, có lẽ với khả năng em còn trong tầm với ? Nếu bác chọn Bóng 50 có gì ngon và hay mong bác chia sẻ, có thể tương lai em sẽ đu theo.

Em có thử qua tầm chục loại VT25 khác nhau thấy sàng sàng, hay thì chưa thấy nhưng thấy đường còn dài đằng đẵng. Thử từ preamp, driver, power, thay đổi mạch và chassis tới lui. Mãi cho tới khi đụng bóng này em mới ngộ được lời khen của mấy người thiên hạ trên web. Gẫm lại, giá mà hồi thế kỷ trước biết sớm ôm mớ bóng cổ WE 300B, giờ hổng phải lọ mọ mấy cái bóng lèo tèo một đôi watts này. :) :) :)

Attached Files:

23. hongphong

hongphong Advanced Member

So sánh hai em này giống như topic so sánh 300B và 2A3 vậy. Em nào cũng có chất rất riêng mà theo em cũng không biết so sánh như thế nào? vì tùy thuộc vào nhiều yếu tố mạch (cao thủ như bác NewPower thì khỏi phải nói rồi) và những thiết bị khác như CDP, loa ...........Còn theo em hai em này chỉ xứng đáng làm lái thôi :mrgreen:
    Thân

24. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Theo dõi từ đầu đến giờ thấy đỏ chuẩn nhất nè. Tầng power thì rất khó hợp loa chứ ko phải khó, dù đó là full-range. :mrgreen: :lol:

25. Pentode

Pentode Advanced Member

Đồng tình với bác. 45 mà lái cho 300b là rất hay.
    Chúc vui.

Share This Page

Loading...