Sony Ta-F555ESX II Có xứng đáng ko

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by maybach, 3/9/15.

1. maybach

maybach Advanced Member

Chào các bác, Em mới tậu con Sony - TA - f 555 ESX II:
    Giá mua: 5,5triệu
    Khối lượng: 28kg
    Giá xuất xưởng 1988 - 139.000 yên
    Đặc điểm cực kỳ nặng, có 2 biến áp to khủng bố, 4 cái tụ như lựu đạn, tản nhiệt cực khủng.

Nhìn hình phía dưới Em có chút thắc mắc:
    1. Đây có phải là 2 cái ampli mono nhập 1 ko?
    2. Tại sao có A Class và B class nghĩa là gì? ampli chạy khá nóng nên chưa biết có phải class A ko?

Các bác cho vài lời nhận xét, hình Em chụp thật.

Tags:
  2. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Lâu lâu không vào chém ... gió, mượn topic của bác luyện công chút :mrgreen:
    Em nghĩ nên chuyển topic thành ... có sướng không? Vì em nghĩ bác đang rất ... sướng!
    Và câu hỏi sau bác cũng đã trả lời luôn rồi: A Class và B class chứ đâu có phải là class A!
    Theo xxx ý của em là kênh A và kênh B.
    Chém xong mấy phát, thật ... sướng. Cảm ơn bác :mrgreen:

3. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

2 biến áp này mắc song song để đảm bảo cung cấp nguồn cho amp thôi bác. Không phải là cấu trúc Dual-mono.
    Bằng chứng: Bác có thể tháo 1 trong 2 biến áp ra mà amp vẫn chạy tốt.

4. maybach

maybach Advanced Member

Hi cám ơn 2 bác. thế con này chạy Class A phải ko? Vì bên trên tản nhiệt khá nóng.
    Về giá cả thì sao các bác? Em lấy của thằng bạn nên có thể trả lại trong vòng 15 ngày. chẳng thấy ai bán 555esxII nên ko có mức tham khảo

5. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Nếu em không nhớ nhầm thì con này chạy class A phần pre (như hầu hết các amp bán dẫn khác) và class B cho phần Power.
    Giá cả thì tùy theo độ mới cũ. Bên trong nhìn còn khá mới. Nếu bên ngoài cũng còn đẹp long lanh thì cũng đáng trả 5tr5, tuy có hơi cao....
    Nói chung con này rất đáng chơi và vọc vạch nếu bác thích khám phá. Thiết kế của Sony rất tốt (Accuphase đã từng mua lại thiết kế của Sony để làm Power amp)

6. maybach

maybach Advanced Member

Cám ơn Bác.
    Em có thêm thắc mắc ngoài lề.
    Em muốn dùng máy tính làm nguồn phát nhạc qua ampli. Em dùng dây 3,5mm ra jack RCA nhưng phải mở lớn mới nghe được - nhưng nghe chán. Giờ nên đầu tư thêm card âm thanh có cổng RCA phải ko bác?

7. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Em thấy có 4 con tụ thì 2 con có chữ 2 con không có ạ.
    Theo xxx ý của em thì cái gì cũng xứng đáng khi tìm được một nửa thích hợp cho nó :D

8. maybach

maybach Advanced Member

Nghe bác nói vậy em search cụ Google thì có kết quả tương tự, nó cũng in búa lua xua :D

9. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Vụ này em không biết bác ạ.... Em dùng sound card USB Berringer UCA-222 nghe thấy cũng ổn, có cổng RCA out vì sound onboard dùng chipset AC97 nghe bị xì (nhiễu nền)

1 máy tính khác của em dùng sound onboard chip Intel thì nghe lại rất tốt, em cứ để thế mà nghe thôi.

Amp của bác theo mắt nhìn của em thì đã được duy tu (service) lại, bao gồm chấm lại các mối hàn, thoa lại keo tản nhiệt cho sò, ngoài ra còn những chỗ nào nữa không thì em không biết. Việc duy tu này là rất tốt cho amp.
    Nếu bác có thể kêu bạn của bác bớt giá (từ 500k ~ 1tr) thì có thể dùng tiền đó mua và thay tất cả các tụ hóa nhỏ trong amp, hoặc đưa cho thợ làm vệ sinh toàn bộ các tiếp điểm, biến trở, relay loa sẽ làm cho amp giảm nhiễu nhiều hơn, nghe tốt hơn....

10. phson

phson Advanced Member

Con Amp của bác là hang khủng của Sony thờddieeerm đó, cạnh tranh với Marant PM84/94. Nó có 2 chế độ chạy: ClassA (khoảng ~40W/ch) và ClassA/B (full tải, ~130W/8ohm) tỰ động chuyển đổi và 2 cái BA với 2 cặp tụ tương ứng với 2 chế dộ đó. Vì ban đầu tải thấp nó chạy ClassA nên rất nóng, tiếng nghe càng ấm thì nhiệt độ cũng tang theo, mùa đông thay lò sưởi được. Chất lượng nằm giữa PM84-94 nhưng giá chỉ 30% so với PM94 do Sony ít tên tuổi trong làng Hi-end nên bác yên tâm.

11. maybach

maybach Advanced Member

Sau gần 1 tháng Em thấy hài lòng lắm bác à.
    Với giá bèo thế này ( giá chốt cuối là 4t5) thì con này đáng xài quá, từ cân nặng đến hình thức đều quá ổn.
    Em đang ghép tạm với Bose 601 nghe cũng chất.
    Vì Amply nóng quá nên Em trang bị cái quạt vi tính :D. Em mở thử cho nó hát liên tục 3 ngày 3 đêm thấy ko còn nóng nữa nếu dùng quạt.
    Nghe Bác nói và có tìm hiểu thêm lúc đầu amply sẽ chạy Class A, sau khi nóng quá sẽ tự chuyển qua ClassAB. EM hiểu vậy có đúng ko? Và nếu trang bị quạt tản nhiệt thì nó sẽ luôn chạy Class A?

12. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bạn bè thì giá 4tr5 là ổn rồi. Mua shop mới tới 5tr5...
    Chúc bác có thiết bị như ý nhé.
    Sau này nâng cấp lên đời thì để lại con này cho em, hi hi... (Em chỉ sưu tầm chứ nghe chính vẫn là amply đèn)

13. phson

phson Advanced Member

Em thấy trong hình nó xài 4 căp sò Sanken C1492/A3856 chính là sò đang sử dụng trong Receiver hàng khủng bố tại thời điểm này là con Yamaha AZ9 (cũng 2 cặp/ kênh) với giá xuất xưởng 4500$. Mừng bác có món đồ ngon.

14. quanghao

quanghao Advanced Member

15. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Bác không nên dùng quạt nó nóng mới hay phối ghép tốt nghe hay như marantz 84d giá 10 t đó

16. tien may lanh

tien may lanh Advanced Member

Em này em đã từng nghe rồi ghép với loa anh rất hay sony là 1 hãng audio tốt nhưng vì cá cụ nhà ta nghe tên sony không được sang trọng nên chạy theo các hãng lớn như acc lux mar

17. vanmy_76

vanmy_76 New Member

Mình cũng đang định lấy 1 cái gần giống cái này,nó là SONY TA-F555ESG người bán đòi 4,2t,bạn nào biết về dòng này tư vấn dùm mình,mình đang phân vân nó với cái sansui 607mr giá 5,8t,không biết mình nên lấy cái nào

18. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Không phải vô lý mà dân chơi ta ko chuộng sony ampli. Em có người bạn Trung Của nói bên đó thương hiệu sony rất được ưa chuộng vì nó thể hiện rất tốt âm thanh cổ cầm và một số cổ ca em quên tên rồi nghe như ta hát bội nhưng lanh lảnh mà người TQ nghe cũng ko hết nghĩa. Hơn nữa tiếng TQ đồng âm khác nghĩa rất nhiều sai khác thanh bậc ít nên cần chi tiết, sắc gọn khi thể hiện ca khúc( mỗi vùng một thứ tiếng nên ca sĩ phải hát tiếng bắc kinh thật rõ ràng khúc chiết). Nói chung rất hợp chất âm sony. Tiếng Việt bản chất mềm dẻo uyển chuyển từ vựng phong phú (nghe ko cần quá rõ ràng vẫn hiểu nghĩa nên ca sĩ thể hiện ca khúc thỏai mái luyến láy như mr Đàm nghe mớii hay, vậy nên ta hay chọn marantz hay luxmam trầm ấm ngọt ngào làm tiêu chí. Ko phải ampli ko hay nhưng theo em nghe nhạc vàng hơi gắt mà dân ta đa phần ai cũng thích cái loại nhạc dễ nhớ dễ hát bình dị đời thường cùng bô lé rô. Mời các bác chém tiếp ah.

19. WildWolf

WildWolf Approved Member

Em 505ESD có xài đồ nội thất giống em 555ESX này không các bác?

20. foxes_lover

foxes_lover Advanced Member

Em cũng đang sở hữu em này, ngoài mấy chiếc victor, marantz còi thì đây là amp đầu tiên em mua nên giờ vẫn giữ làm kỷ niệm chứ để xó hơn 1 năm rồi. 1 số nhận xét của em:
    - Nhìn nội thất khá gấu so với giá tiền, với mức giá 4tr thời em mua (2012) thì phải amp gấp 2 tiền may ra mới "đặc ruột" như thế.
    - Amp khá khoẻ, kéo đôi loa Nga AC3 150 II và đôi KEF 105/3s ổn.
    - Tiếng hơi sáng, âm cao hơi gai, không được tròn ấm như các amp đời mới bây giờ.
    - Nặng hơn 25kg, phân bố trọng lượng không cân đối nên bê vẹo cả người.
    - Các đời amp TA-F555xxx đều có thay đổi so với nhau: vd đời thì 1 biến áp, nhiều tụ hơn, nhưng TA-F555ESXII là đời gần cuối (1989) của dòng này.
    Nếu bác nào thích amp khỏe với giá rẻ, không cầu kỳ về chất âm thì có thể sử dụng em này được. Nếu thích chất ấm áp, êm mượt thì amp này không hợp lắm.

Share This Page

Loading...