Sự cố Ampli Pioneer SA-7800

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by mengkut, 19/8/09.

1. Z600

Z600 Advanced Member

2. Hoangkc

Hoangkc Approved Member

Bác mang qua bác Dũng ở ngõ 19 Trương Định, HN
    Sửa ngon ngay

3. Z600

Z600 Advanced Member

thank bác
    nhưng em xa HN quá không tiện mang dc bác ạ
    con của em nó chỉ bị 1 loa thôi như vậy là kiến 1 con 5 chân thay vào là dc à

4. hoabinh1957

hoabinh1957 Advanced Member

Với sự cố ampli như vậy, đa phần là do rò rỉ nhẹ cặp tr. vi sai. Nhưng một số ít trường hợp vệ sinh hoặc thay cặp tr. vi sai
    mà không hết phải kiểm tra thêm các transistor kế cận .

5. Z600

Z600 Advanced Member

tự nhiên mấy ngày nay lại không bị nữa
    em đang nghi cái nút selector bị hỏng nó chập cheng gi với cái kêng phono nên nó thế
    ko biết có nên cắt luôn kênh phono đi ko nhỉ. vì mỗi lần chuyển kênh bật qua kênh đó là nó lại sột sẹt to lắm :(

6. kietpro

kietpro Advanced Member

Bác nói rất đúng! em từng bị như vậy ,mang ra thợ làm một chút thì xong đến bây giờ.

7. hoabinh1957

hoabinh1957 Advanced Member

Bạn Z600 đã nêu, mỗi lần chuyển kênh bật qua phono là "nó lại sột sẹt to lắm".Điều đó chứng tỏ có transistor
    phần phono cũng bị rò. Nhưng nếu bạn không xài đĩa than thì không cần sửa phần nầy. Trước mắt, bước một
    cứ vệ sinh, làm sạch giữa các chân cặp vi sai (con 5 chân), thử lại tốt là xài được rồi. Khi nào ampli có bệnh
    gì nữa mới sửa chữa tiếp .

8. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Nếu không có dự định nghe phono thì tách nó ra là tốt nhất bác ạ. Nhớ dán băng keo ghi chú vào máy, để sau này có bán lại cho người khác sẽ tránh được hiểu lầm...

Bmc688 likes this.
  9. cuongdai

cuongdai Advanced Member

Cho em hỏi các bác tí.
    Em có con amp 7800!! Nó cứ bị rơle đóng cắt liên tục hoặc cắt hẳn sau đó 1 thời gian lại hết lại nghe bình thường,tới bữa trời ẩm là nó lại bị.
    Xin các bác mách giùm em cách điều trị.Em xin cảm ơn!

10. Z600

Z600 Advanced Member

pioneer 7900 của em cũng bị thế. đồng hồ tia cứ nhẩy cao vút. em ko dám mở nữa đắp chiếu mấy tháng rồi

11. thaimanhlinh

thaimanhlinh Approved Member

Em cũng vừa làm 1 con SA -7800 đẹp như mới cũng bị hiện tượng giống bác:

2 loa thì luôn bị 1 loa phải thỉnh thoảng bị mất tiếng hoặc nhỏ đi, ban đầu nghĩ là do dây tín hiệu hoặc dây loa, thay đủ kiểu vẫn bị.

Cuối cùng phát hiện ra cái nút chỉnh nguồn âm vào: Phono/ Aux/ Tape bị bẩn hoặc sao đó, em nhay nhay cái nút đó vài lần, vặn đi vặn lại vài lần là OK.

nam73 and Bmc688 like this.
  12. luutuanvn

luutuanvn Approved Member

Bác này phán bệnh đúng quá. Con amply Pioner 8800II cũng bị vậy xì xào một bênh đem ra bác thợ gần nhà phải thay con 5 chân tran visai.
    Sau đó có vẽ tiếng em nó hót theo cảm nhận tai trâu em không được như trước nữa.

Amply Luxman sau này cũng vậy đang nghe có tiếng tí tách trong loa giống như có ai lấy sợi giây thun bắn vào màng loa kêu tanh tách nghe mà đau hết ruột. Em dùngm ỏ hàn chì tháo cặp tran A750 IF67 dùng lưõi giao mỗ khứa nhẹ vào khe các chân tránistor với nhau lấy tăm bônng nhúmg xăng lau sạch hàn vào thì hết. Hiện đang nghe (và viết bài báo cáo các bác )theo dõi có bị nữa không, hy vọng em nó đúng bệnh.

Tuy nhiên off CD, không cho tín hiệu đầu vào amply mở volume vẫn tiếng sôi nhỏ. Không biết bác có cao kiến gì không tư vấn em với mong chờ tin các bác.

13. Quang binh

Quang binh Advanced Member

Con pioneer sa 6700 của em cũng bị nổ lẹt xẹt như vậy .. đã tháo ra và thấy con visai A7xx 5 chân ... bệnh có phải do con này không ạ ?

14. ganoi

ganoi Approved Member

bệnh này 99% là do cặp vi sai, tìm đúng loại thay thế sẽ hết, nếu ko có thì nên thay bằng cặp tương đương, chú ý đến hfe của của nó, phải thay bằng loại có hệ số hfe cao, nhiễu thấp và phải gần bằng nhau về hfe, phải dùng đồng hồ đo mới biết ( thị trường có A970/C2240 của Nhật tương đương hoặc BC550C/BC560C của châu Âu) nếu thay bằng A1015/C1815 thì âm thanh ko hay vì loại này hfe thấp, độ ồn cao. do cặp vi sai gin trong máy đóng chung vỏ 5 chân để ổn định cân bằng nhiệt nên khi thay thế bằng loại transitor rời bạn cũng phải dán thêm 1 lá nhôm mòng dính chung vào 2 con transistor rời hoặc bằng cách nào đó phải cho nó nằm gần dính lại với nhau là tốt nhất.

Bmc688 likes this.
  15. noelonline9

noelonline9 Approved Member

Bác đã xử lý được e nó chưa ạ.? Đúng là do con 5 chân này nó bị xỉn rỉ sét ở các chân gây nên hiện tượng trên. Bác đừng vội mang thợ chấm hàn thay IC nó mất zin. Bác lấy bàn chải oánh răng húng xăng vệ sinh sạch các chân ic cho nó ko còn xỉn bẩn là ok đó. Tự xử lý hồi hộp nó mơi vui. Kính bác.

16. dinhngan

dinhngan Advanced Member

Cháu ké tý ạ. Con Sony ta4650 của cháu cũng bi y hệt thế này. Cháu nhỏ dầu máy khâu vao volum rồi mà không hết. Cháu lính mới tò te, đang tập toẹ chơi mấy món này nên muốn tự mầy mò.

17. bodanco

bodanco Approved Member

E cũng vừa khắc phục lỗi này. K biết hết chưa vì phải mở thử vài hôm mới biết.
    Của e con trans vi sai 5 chân k hỏng. Nó hỏng con tụ k phân cực nối tín hiệu vào chân giữa con 5 chân đó ạ.
    Chưa tìm đc tụ đúng trị số để thay thế

18. thonon

thonon Advanced Member

Bệnh này đúng là đa phần cứ thay con vi sai 5 chân hoặc tháo hẳn ra vệ sinh,cạo sạch chân rôi hàn lại là hết ạ,hoặc thay bằng một cặp tranzito 3 chân cũng được ạ

19. baoql

baoql New Member

Bác chỉ giúp cách thay thế nào, có hình bác gửi em xem

20. baoql

baoql New Member

Có ai giúp dùm em cái ampli pioneer 7000 nghe lụp bụp một vế

21. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn kiểm tra xem có mối hàn nào bị rạn nứt thì hàn lại cho chuẩn chắc sẽ khỏi bệnh. Nếu ở Hà nội gần nhà mình bạn mang qua mình khám cho...

22. noelonline9

noelonline9 Approved Member

@baoql
    Bác kiểm tra con visai có 5 chân vế bên bị nổ lụp bụp. Sa8900ii của e cũng lụp bụp. Cọ rửa sạch chân visai xong lại hót ngon lành. Kính bác.

23. ganoi

ganoi Approved Member

đây là hình con A798 nhé, chú ý nó có 5 chân, 2 chân bìa là B, 2 chân kế là C , còn chân giữa là E, còn hình sau là con A970. Để thay 2 con A970 cho A798 bạn sẽ lật nó lại như hình dưới, như vậy sẽ có 2 chân B cũng ở bìa, 2 chân C kế rồi tới 2 chân E, tiếp theo hàn 2 chân E lại với nhau, sau đó ghim vào chỗ cũ hàn lại, tiếp theo dùng 1 lá nhôm mỏng, kẹp giữa 2 cái mặt phẳng (mặt có chữ) giữa 2 con A798 là xong, phết thêm tí mỡ giải nhiệt vào lá nhôm tiếp xúc với mặt 2 con A970 là OK s-l1600.jpg Free-Shipping-100pcs-2SA970GR-Original-New-Transistor-A970.jpg_640x640.jpg

Last edited: 7/3/18
  24. Litinitohidro

Litinitohidro Approved Member

Bác cho em hỏi là khi thay con 5 chân 1 vế liệu có tình trạng âm thanh 2 kênh không đều nhau không ạ?

25. DubleD

DubleD New Member

Các bác làm ơn cho em hỏi. Em chuẩn bị lấy 1 em 7800II, tại sao em xem video nhiều em sò xanh đen, nhiều em lại sò đen cả, và 7800II nguồn vàng và nguồn đen có gì khác nhau ko?
    Em cảm ơn các bác

Share This Page

Loading...