sự cố về volume của amplifier Krell 400 xi

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by thubeo, 3/8/09.

1. thubeo

thubeo Advanced Member

Xin chào các bác, em có vấn đề cần tham khảo, con Krell KAV 400xi nhà em sài ngon lành. Tuy nhiên em gặp phải vấn đề khó chịu sau, mong các bác tư vấn dùm em:

Khi em tăng volume, thì thỉnh thoảng nó phát ra loa cái âm "tạch...tạch..." rất nhỏ (chỉ buổi đêm yên tĩnh, tăng volume ở mức tương đối cao mà không bật nguồn phát mới nghe thấy), không biết cái này có bình thường hay ko nhưng em cũng cảm thấy khó chịu ví cái thứ tiếng đó :mrgreen: . Mấy đời ampli trước em chưa gặp tình trạng này bao h nên không biết con ampli của em có bệnh nặng ko? mong các bác tư vấn. Có bác nào đang dùng Krell mà có tình trạng giống em không?

Em nghe nói ampli Krell có volume điều chỉnh bằng kỹ thuật số nên cái này chắc không phải do nút volume bị zơ (em dùng remote tăng volume cũng nghe thấy tiếng này mặc dù nút volume không quay).

Tags:
  2. ClassA

ClassA Moderator

Em đồ rằng volume nó làm bằng hệ thống thang điện trở kết hợp relays, nên khi bác chỉnh volume các tiếp điểm relay nhảy tạo ra những tiếng tạch tạch nhỏ. Theo em không có vấn đề gì, bác cứ yên tâm dùng

3. Không Tâm Thái

Không Tâm Thái Advanced Member

Cái loại này bác nói có phải ngoài chợ gọi là volume bi ko :?: Nó nhảy từng nấc chứ vặn ko trơn tru :?:

4. thubeo

thubeo Advanced Member

khổ cái là volume của em vặn trơn tru mà. Với lại nó kiểu kĩ thuật số (có 1 màn hình hiển thị âm lượng từ mức 0 đến 151). Kể cả khi em dùng điều khiển để tăng volume cũng nghe thấy tiếng "tạch tạch" đó (từ mức âm lượng 40 trở lên) mặc dụ núm volume không chạy :( :( :(

5. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Cái này bị vấn đề rồi, bác thử nối đất xem sao, nếu ko hết đem ra thợ thôi.

6. thubeo

thubeo Advanced Member

Em đã gọi điện lên Hòa Phúc Audio để hỏi về vấn đề này. Em chưa trình bày hết thì kỹ thuật viên bên đó đã biết và nói cái đó là bình thường của Krell chứ không hỏng hóc gì cả. Ngay cả con Krell mới ra S-300i cũng như thế.

Không biết thực hư sao nhưng nghe người ta nói vậy cũng an tâm. Cám ơn các bác đã tư vấn! :)

7. andy

andy Advanced Member

em đã tùng sử dụng em Krell 400Xi này khoảng 4-5 tháng, k có hiện tượng ấy bác ah.nếu phát ra tiếng lach bạch thì chắc chắn là có vấn đề rồi ah. bác thử nối mát xem sau, nếu k cải thiện thì cần phải đi kiểm tra thôi bác ah.
    hic nếu mà thật sự con nào cũng vậy thì đố ai dám mua hàng của Krell. cái tên kỷ thuật ấy đúng là tàu lao. nói cho xong chuyện đấy mà. :oops:

8. Tai Nguyen

Tai Nguyen Advanced Member

Hôm trước có mượn con Krell S-300i về đánh thử, mỗi khi bật nguồn thì nghe 1 tiếng bụp lớn ở loa, sợ quá trả luôn. :(

9. My FB

My FB Advanced Member

Hiện tượng trên sao mà giống lúc chiều em và bác Andy cùng nghe nhạc ở Nhật tảo :lol: .
    Em cũng xin nhắc lại để bác Andy nhớ em amp của bác Thuần ở Long an cũng có hiện tượng này khi chỉnh volume. Theo xxx ý của em có thể cặp loa bác chủ topic đang dùng có độ nhậy cao nên nó có hiện tượng trên. Bác chủ topic nên thử phối ghép với cặp loa khác xem sao hoặc bác đổi chiều giắc cắm.

Chúc bác khắc phục được lỗi trên
    Kính

10. thubeo

thubeo Advanced Member

cặp loa em đang sài là B&W 804s, độ nhạy 90 DB, bác andy có để ý kĩ không ah? vì e sài em này cũng được vài tuần, tiếng tạch rất rất nhỏ, nếu không để ý thì cũng không phát hiện ra ạh. hôm qua tình cờ em tăng volume khi không bật CD mới phát hiện ra. thường thì các mức volume 45, 55, 65 thì có 1 tiếng tạch nhẹ. ghé sát tai vào loa, tăng volume khi không bât nguồn phát mới nghe thấy

11. dinhvannam

Em thấy vậy thì quá dở. :shock: không chấp nhận được.

12. thubeo

thubeo Advanced Member

thì em cũng đành phải chấp nhận thôi chứ sao giờ :lol: bực lỗi là nó đánh B&W 804s không chê vào đâu được nên không muốn đổi nó, huhuhu

13. andy

andy Advanced Member

cấu hình này y chang em trước đây sử dụng đấy ah. mà trước đây khi em sử dụng bộ này thì có đầy đủ lọc điện và nối mát bộ dàn, nên em bật thì k nghe bất kỳ tiếng động nào hết ah.
    Bác Pm cho em cái giá bác mua con Krell được k ah?

14. andy

andy Advanced Member

em thấy đây cũng là sự cố nhỏ thôi, nếu nó hay k chê vào đâu được thì có thể bù đắp được sự cố trên rồi. mà như bác nói thì phải cố gắn kê sát tai vào loa mới nghe thấy mà. nên em nghĩ nó k thành vấn đề ah. bác nối mát có lẽ sẽ hết bị luôn ah.
    chúc bác vui.

15. 0312385

0312385 Advanced Member

Bác mang ampli ra trạm kỹ thuật Krell kiểm tra sài cho yên tâm. Nó đánh với 804S ngon lành thi tuyệt quá còn gì bác ạ. Lỗi nhỏ bác bỏ qua đừng bận tâm mà giảm đi hứng thú của nó mang lại cho bác. Em vừa mới pm cho bác mong nhận được reply của bác :wink: :wink: :wink:

16. thubeo

thubeo Advanced Member

vâng, để mai em đem ra Hòa Phúc kiểm tra cho nó lành vậy. hehe,

17. khanhnhi

khanhnhi Advanced Member

Mình cũng đang xài Krell. Không có hiện tượng này. Bạn thử kiểm tra i) dây loa/tín hiệu/nguồn ii) nối ground cho nguồn iii) lọc nguồn iv) thử bằng headphone. Nếu không hết thì mang máy trạm BH để KT.
    Bạn mua mới hả?

18. thubeo

thubeo Advanced Member

ok bác, em để ở lầu 3 nên chưa nghĩ ra cách tiếp đất cho bộ dàn. Nếu đi thẳng 1 dây xuống thì sẽ xấu cái mặt tiền nhà. huhu, có người chỉ em tiếp đất bằng dây anten truyền hình cáp, không biết có được không??

em cũng không sài lọc nguồn mà cắm toàn bộ vào ổ cắm điện trực tiếp trên lầu 3. thanks các bác đã tư vấn

19. thubeo

thubeo Advanced Member

Không bác nào trả lời em vấn đề này àh??? :) :)

20. Bigwall

Bigwall Advanced Member

Bác đã kiểm tra phần nguồn điện nhà mình chưa, ổ cắm , rắc cắm, các rắc đường tín hiệu (để KT rắc đường tín hiệu bác rút hết tất cả các rắc đang kết nối với âm ly sau đó bật và lắng nghe) cái này em cũng tìm cho một anh bạn chơi Krell rồi và cuối cùng phát hiện ra là phần nguồn cấp điện(ổ cắm, lioa, cách ly) bị kém không đủ công suất cho Krell(em này ăn dòng dữ lắm). Em nghĩ là mỗi bệnh sẽ mỗi khác nhau nhưng bác cứ kiểm tra phần nguồn trước để loại trừ dần, khi nào ta chắc chắn những phần ta có thể kiểm tra được mà không hết thì mới cho em nó đi bác sỹ được.

21. rainman9881

rainman9881 Advanced Member

Bác thử xem có cho nó ăn đủ điện ko, loại này nếu dùng Lioa chắc phải loại 8kva quá.

22. thubeo

thubeo Advanced Member

em dùng cái ổn áp có 1 kv ah. để em thử cắm trực tiếp xem sao

23. thubeo

thubeo Advanced Member

Dạ, trước hết em cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình. Hôm qua em đã đem ampli ra cửa hàng để thử và thấy không còn bị hiện tượng trên. Cửa hàng họ nói là do nguồn điện nhà em không đủ nên mới có hiện tượng đó (hic hic). Đúng là Krell là anh chàng khó tính, nhưng nếu set up tốt thì tiếng của Krell ko chê vào đâu được.

Em cũng xin tự chúc mừng em vì đã có đủ.........50 posts. thanks các bác đã ủng hộ. hehe:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

24. dinhvannam

50 post là đạt chuẩn rồi, tính nâng cấp món gì vậy bác :D

400Xi thì lên 280p + 2250 đi bác

25. thubeo

thubeo Advanced Member

keke, thui, 400 xi em mới mua, đang thấy thỏa mãn hết sức với nó, nên không bán, hehe. Em rao bán cọng dây transparent musiclink super RCA để lên dây balance cho Krell 400 xi. trước em sài đèn nên mới có cái cọng dây RCA này.

Share This Page

Loading...