Sử dụng iTunes để chơi nhạc!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by espadon_vn, 4/3/13.

1. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Chào các bác, em thấy nhiều bác trên diễn đàn có sử dụng iTunes như một giải phát chính để chơi nhạc từ PC, và có thể có những bác sử dụng PC như một nguồn phát chính phục vụ thú vui của mình ! Tuy nhiên có nhiều bác vẫn còn gặp một số vướng mắc trong quá trình sử dụng. Nay em xin phép được chia sẽ một số kinh nghiệm nho nhỏ của em về việc sử dụng iTunes với các bác. Rất mong các bác cùng chia sẻ những công cụ hay có sẵn của iTunes mà em chưa được biết để việc chơi, quản lý nhạc trên iTunes được hiệu quả hơn.
    1. Cài đặt iTunes:
    - Tải file cài đặt mới nhất của iTunes về máy – Hiện tại em dùng bản 11.0.2.26
    - Mở file cài đặt và file sẽ tự chạy => các bác cứ Next, OK, Instal… để cài đặt

Chờ đến khi cài đặt xong !

2. Sử dụng iTunes: Lưu ý, iTunes chỉ chạy các định dạng .wav, .mp3 và các định dạng riêng của Apple
    - Khi đã cài đặt xong, các bác mở iTunes, đưa nhạc của mình vào để sử dụng:

- Có thể các album lưu trong máy chưa được cập nhật thông tin về tên bài hát, tên album => cần phải cập nhật đầy đủ để việc chơi nhạc và quản lý nhạc được thuận tiện (Do iTunes quản lý các file nhạc theo thứ tự ưu tiên là ”tên album” => “tên track”… vì vậy nếu đưa nhiều nhạc vào mà không có thông tin album thì các bài hát sẽ bị xếp đan xen rất khó chịu)

- Khi đã cập nhật đầy đủ thông tin cho các bài hát, khi chuyển qua tab Album phía trên các bác sẽ thấy tự động iTunes đã quản lý theo các “gói” album riêng biệt

- Và để quản lý theo thể loại, danh mục ưa thích, các bác có thể tạo playlist, rồi đưa các album vào từng playlist riêng

Như vậy việc đưa nhạc có sẵn trên máy vào iTunes đã xong.

Tags:
    nhomkinhthanhphat likes this.
  2. Супер

Супер Advanced Member

Còn một cài đặt khá quan trọng là để iTune giữ nguyên file nhạc ở folder gốc chứ không copy và folder library cụ hướng dẫn luôn đi ạ.

3. espadon_vn

Bây giờ chúng ta chuyển sang việc đưa nhạc từ CD vào. Nếu chỉ là đưa CD vào rồi chơi thì chẳng có nhiều điều để nói, cái cần nói chính là việc “RIP” nhạc từ CD vào máy để rồi chúng ta lại cất CD vào tủ để lưu như một báu vật :D
    Chất lượng “rip” file của iTunes có thể nói là rất tốt, iTunes cũng cho phép chúng ta lưu trữ với các định dạng như wav, aiff là các định dạng giữ nguyên dung lượng file, và định dạng Apple lossless cùng các định dạng khác như mp3, acc…
    Tuy nhiên chúng ta chỉ cần quan tâm tới 3 định dạng là wav, aiff và apple lossless. Rieng mới em thì em chọn wav.
    Việc tùy chỉnh để quá trình “rip” được thuận lợi gồm các bước sau:
    - Chọn chức năng tự động cập nhật thông tin từ internet cho album, chọn định dạng file lưu

4. espadon_vn

- Chọn địa chỉ lưu trữ album

- Đưa CD vào ổ, ngay khi nhận được thông tin CD iTunes đã cập nhật đầy đủ thông tin album… và hỏi “có muốn đưa album vào Library” không

- Trong quá trình “Rip” có thể sẽ xảy ra lỗi “ hết không gian lưu trữ”

- Khi đã tạo them không gian lưu trữ, các bác có thể chọn lưu nốt các track còn lại vào library, iTunes sẽ đưa tiếp vào đúng thư mục lưu giữ lúc trước.

- Sau khi đã “lưu” album vào library các bác có thể cập nhật album vào playlist yêu thích với các bước tương tự em đã đề cập phần trước đó.

5. espadon_vn

Do forum không cho up nhiều hình cùng lúc nên em phải chia nhỏ ra. Cụ xem còn thiếu gì có thể bổ xung thêm giúp em :D

6. syen

syen Advanced Member

He he, chú Cảm dạo này rồi rãi nhể. Tiện thể có chú Cảm lập topic này, em cũng xin chia sẻ như sau.

Về các Player cho lossless for Windows em đã từng chơi thử nhiều loại thì với em, em thấy 1 điều khá thú vị là Itunes - 1 soft của MAC viết cho Win nhưng lại cực kỳ ấn tượng, khoái nhất là free. Về tổng thể, có thể nói khó có player nào quản lý nhạc số khoa học hơn Itunes. Nhưng điều quan trọng là "chất âm" của Itunes for Win không hề thua kém với bất kỳ phần mền phát nhạc có phí nào cả, thậm chí với gu nghe của em thì em cho rằng nó tốt nhất (các cụ cứ chém). Trước đây em dùng Fb2K, anh này rất ổn về âm thanh nhưng về quản lý album thì lại đần. Sau đó em chuyển sang Jriver , chú này thì quản lý tốt, giao diện đẹp, play được gần như tất cả các định dạng nhạc số. Nhưng phải mất phí, tất nhiên trên mạng có chia sẻ thuốc nhiều, bản thân em vẫn dùng nó với bản có thuốc nhưng vẫn không sướng :D . Sau khi mò mẫn cái AE, em mới bắt đầu tiếp cận Itunes (cũng mới thôi) lúc đầu còn lúng túng, nhưng càng dùng thì càng thấy nó khoa học. Nhưng điều quan trọng là chất âm nó rất đúng gu của em. Vì vậy em quyết định sẽ chuyển sang sử dụng Itunes hoàn toàn.
    Tuy nhiên, quá trình chuyển sang sử dụng Itunes đã gặp 1 số vướng mắc sau:
    - Itunes không play được file Flac (định dạng lossless phổ biến nhất hiện nay)
    - Chỉ đọc được dạng không nén *.wav, AIFF. Ngặt 1 nỗi, *.wav lại không có Tag. như vậy việc add Libraries thủ công để chỉnh sửa chu chú Cảm ở trên mà làm với cỡ vài ngàn Albums thì méo mặt.
    Cuối cùng em quyết định liều mình convert toàn bộ kho *.Wav của em sang Apple Lossless M4a. Việc convert này về lý thuyết sẽ không làm thay đổi gì đến chất lược của file nhạc, có thể có chăng 1 chút ở phần mêm sử dụng. Sau khi tham khảo thì em quyết định chọn phần mềm dBpowerAMP để convert.
    dBpowerAMP là một phần mềm convert các định dạng nhạc số rất mạnh và được dân pro tin dùng. Một trong những cái hay nhất của nó là convert qua lại bất kỳ định dạng nào thì cũng vẫn giữ nguyên được Tag của file gốc. Nghe Tây lông đồn phần mềm này có vài chục triệu user đang dùng và trong đó dân pro về âm thanh sử dụng rất nhiều :D
    Tiếp theo em sử dụng 1 trong những chuơng trình Edit Tag mạnh nhất hiện nay là TagScaner để chỉnh sửa lại Tag của các file nhạc số cho phù hợp. Việc này cũng khá công phu, nhưng ý nghĩa thì vô cùng to lớn trong suốt quá trình sử dụng về sau (Đặc biệt với nhưng bác có kho nhạc số đồ sộ)

Hai vấn đề trên được giải quyết thì việc add vào Librari của Itunes lúc này đơn giản hơn bao giờ hết. Mua thêm 1 cái Ipad hoặc 1 cái Iphone cùi (3Gs chắc khoảng 2 củ) rồi cài Remote vào là play từ trong giường ngủ luôn.
    Nếu các bác thích dừng Jriver Media Center thì trong App store cũng có tiện tích for IOS gọi là Jremote bán 10$ cũng dùng điều khiển Jriver tuơng tự như Remote cho Itunes.
    Cuối năm 2012, có thêm 1 em nữa ra lò gọi là Jplay và đang được anh em fans của nhạc số rất trông chờ, nhưng thằng này cũng không free :(

7. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Chủ đề hay quá bác
    Em hay đưa cả thư mục vào itunes bằng cách kéo nó qua (thư mục chứa file .wav) từng thư mục
    Sau đó muốn cài vào ipad, iphone ... thì cứ chọn ( selection) theo từng tiêu chí ca sĩ, thể loại, .... Và nhấn sync rất linh động

8. syen

syen Advanced Member

Nếu đã chơi Itunes thì quan điểm của anh không nên sử dụng *.wav. Nếu thích không nén thì AIFF là lựa chọn tốt hơn wav nếu play bằng Itunes vì *.wav không có tag, mà không có tag thì việc quản lý gian nan lắm. Nếu kho khạc số lên đến vài ngàn album. Về bản chất thì AIFF và Wav đều là không nén và hoàn toàn như nhau.
    Còn với anh, sau khi chơi cái loại rồi thì thấy không nhất thiết phải dính vào ông không nén này, chơi nén không mất (lossless) là không phải nghĩ rồi.
    Hãy thử nghĩ xem tại sao các track bán nhạc số lại vẫn bán *.Flac mà không phải là *.Wav. Không phải vì *.Flac nhỏ hơn *.wav đâu mà bởi vì nó không cần thiết phải lưu trữ với 1 file dung lượng lớn gần gấp đôi mà chất lượng nhạc cũng ngang nhau. Vì nếu thật sự *.Wav hơn đứt *.Flac thì với dân Audiophile việc nó lớn gấp đôi dung lượng thì mua thêm HDD chứ không việc gì phải xoắn :D

9. paolotuan

paolotuan Advanced Member

Theo em thì Itunes là phần mềm chơi nhạc hay nhất, (trước kia em vẫn chơi bằng Foobar2000) việc apple phát hành Itunes miễn phí khiến cho ngươi nghe được update tự do,qua đó thông tin về đời sống âm nhạc trên thế giới cũng luôn được cập nhật...
    Tất nhiên cái mà em cũng như nhiều cụ thích nhất là tính đồng bộ của Itunes với AE, Ipod,Ipad,Iphone thông qua việc kết nối không dây để nghe nhạc và điều khiển với chất lượng rất tốt là bước đột phá,(đặc biệt với cụ nào đã từng nghe nhạc số phải bật màn hình hoặc dùng chuột không dây thì đều cảm thấy rất phiền toái)
    Hiện tại em đang dùng laptop HDH win7 để lưu nhạc và phát Itunes đến AE. Chất lượng Itunes cho Mac và Windows em đánh giá là như nhau. Em dùng Ipad và Iphone phát thẳng cho AE thì riêng em cảm thấy là không hay bằng Itunes cài trên laptop phát tới AE (bạn em thì bảo là không khác). Cái này nhờ các cụ đi trước chỉ giáo !
    Trước kia em có đọc được có cụ nói là chất lượng AE ngang với CDP giá trên chục triệu VND, em nghĩ đánh giá đó hoàn toàn đúng. Mong rằng các cụ yêu cổ điển một ngày nào đó thử rẽ sang công nghệ không dây để thẩm âm và cho những phản biện bổ ích. Dù sao thì ngày chia tay CD cũng không còn xa nữa.
    @ cụ Syen: iphone 3gs giá 2 triệu ở đâu thế cụ? :lol: Chắc cụ định nâng cấp :lol: em đặt gạch nhé! :D

10. espadon_vn

Thanks bang chủ, cái này rất hay, và bây giờ em mới biết :D

11. syen

syen Advanced Member

Itunes cũng có nhược điểm là không tự thay đổi tần số lấy mẫu tương ứng của nguồn phát :lol: Muốn nó phát đúng tần số mẫu của file nhạc thì phải tự chọn tần số output trong Audio Midi Set-up. Nếu không thì các file HD sẽ bị Itunes ép xuống thành chuẩn CD hết.

12. syen

syen Advanced Member

Vì vậy với anh em chơi Itunes nếu muốn chơi HRes thì thường chơi song song với các chú như Amara, PureMusic (đối với Mac) và lưu ý Quick Time (đối với Win) Để tối ưu hóa Itunes :D

13. vietanh2010

vietanh2010 Advanced Member

Topic này hay quá, em xin hỏi các bác cái remove trên ipad của em đôi lúc nó kết nối với macmini rất chậm, thậm chí có lúc treo đơ 1 chỗ, làm các nào khác phục tình trạng này

14. LTH

LTH Advanced Member

Các Bác có thể cho thêm thông tin về yêu cầu tối thiểu của cái máy tính được ko ạ ?

Ví dụ máy Core i3 Ram 4GB có đáp ứng được ko ? Hay phải thêm Ram ?

@ Bác espadon có thể share cái kho nhạc của bác được ko ạ :D

15. syen

syen Advanced Member

Theo như anh em chơi PC Mucsic phổ biến 1 nguyên tắc là Ram càng nhiều thì càng hay :D
    Tốc độc CPU không quá quan trọng. Với cấu hình như bác nói thì quá OK rồi. Tuy nhiên để thật sự mỹ mãn thì thường người ta sẽ sử dụng máy tính làm nguồn phát độc lập với các ứng dụng khác. Nghĩa là bác phải nên mua 2 cái máy tính :D
    Máy chơi nhạc chỉ cài duy nhất HĐH, player bác thích và 1 số plug-in gì đó nếu cần. Ngoài ra không cài bất kỳ cái gì, thậm chí cả trình tìm-diệt vi rút cũng có thể bỏ luôn :D.

16. syen

syen Advanced Member

Em đoán cái chỗ bôi đậm là bác viêt nhầm :D chứ nếu đúng thì chịu.

Còn với cái Remote, bản chất nó sync với Macmini qua Wirelesss nên việc thỉnh thoảng nó ngọng là chuyện thường bác ạ, không quá bận tâm. Bác muốn tốt thì nên để Macmini và cái Ipad đứng xa quá Access point. Ngoài ra, Ipad và Macmini bác nên bỏ bớt đi các ứng dụng không cần thiết để cho bộ nhớ vũng như vi xử lý nó được hoạt động tốt hơn.

17. LTH

LTH Advanced Member

Cám ơn cụ , cái dòng bôi đỏ em luôn đáp ứng được rồi ạ :mrgreen:

và cái iTunes em cũng chỉ mới cài thử tuần trước , hôm nay lão cảm tòi luôn ra cái topic này , và cũng đã nhìn thấy cái Kho hàng của Cụ :(

Thèm .

18. syen

syen Advanced Member

Em rất máu nhạc số và bản thân em đã bỏ chơi CD từ nhiều năm nay rồi. Vì thế ít nhiều cũng mò mẫm được ít kinh nghiệm. Hôm nay tiện cụ Thuốc Cảm lập topic này, em cũng xin thợ tiện chia sẻ luôn cho cả nhà cùng vui. Trước tiên em sẽ viết về định dạng nhạc số, lựa chọn và convert

19. minhaudiovn

minhaudiovn Approved Member

Ở trên, em thấy các bác nói về chạy itunes trên Win. Các bác chia xẻ cho anh em cách chạy Itunes trên Linux như thế nào đi ạ, nghe nói chất lượng cao hơn hẳn chạy trên Win.

20. paolotuan

Cái này em xin chia sẻ một chút . Nếu Ipad, Mac, AE nhìn thấy nhau và link trực tiếp với nhau (cái này cấu hình lúc cài đặt AE) thì sẽ không bị chậm.
    Nếu dùng Remote trên Ipad để điều khiển Itunes trên Mac mà thông qua Router Wifi trong nhà, việc Wifi này để ở xa, hoặc chất lượng...,sẽ gây trễ, nghe nhạc hay bị vấp.
    Để khắc phục hiện tượng này, tốt nhất là Link Ipad,Iphone, Mac, AE với nhau mà không cần router wifi trong nhà ( lúc này AE sẽ làm router wifi ) ạ!

21. syen

syen Advanced Member

Apple không lập trình để cho ITunes cài trực tiếp trông môi trường Linux, tuy nhiên Cộng đồng mã nguồn mở ko chịu bó tay mà vẫn hô "biến" dc ITunes chạy trên Linux bằng cách tạo môi trường ảo trc khi cài iTunes đó là Wine. Điều này có làm cho iTunes chạy trên Linux hay lên như Bác nói hay không nhưng xem cái cách phải làm như vậy thì em sợ không ổn. Đó là chưa nói đến việc tương thích các phần cứng với Linux chưa phong phú. Em nghĩ muốn chơi nhạc trên Linux thì có vô kể phần mềm phát nhạc hay chứ ko nhất thiết phải là iTunes

22. syen

syen Advanced Member

Không phải thế đậu cụ ơi, em đang chạy ngoài đường, để Tý về nhà em chém vụ này :D

23. an1234

an1234 Advanced Member

ứng dụng này em cảm thấy củng hay em củng mới sử dụng để mai mốt có phát hiện gì mới em sẻ chia sẽ cho các bác :p

24. paolotuan

Trong quá trình sử dụng em gặp những vấn đề như vài cụ hỏi và em thiết lập AE làm đinh tuyến wifi riêng để chuyên làm 1 việc là kết nối với Itunes và IPhone... (không liên quan đến wifi khác cũng internet) từ đó nó không bị chậm cũng như không bị vấp nữa ạ.
    Hehe ! Em sai chỗ nào mong cụ đi trước chỉ giáo, em mới tập tẹ nhạc số. Cụ nhân đây chỉ bảo cho anh em đi sau đỡ phải loay hoay ạ.
    @King: em về đến nhà mới chém, cụ xem lão chủ KenKen vừa đi đường vừa chém mới cao thủ kìa :lol:
    Cụ từ từ cho em ngâm cứu @ tí chứ nhẩy! Ý cụ hay ra phết . Hôm nay quên không khoe cụ em có con win 100 long lanh nguyên bản chuyên chỉ đi trong những sự kiện" nhớn" :lol:
    Em nói nhỏ cho cụ nhé, Hải Thuật vừa sang hàng xóm mượn đá mài về mài kiếm đấy! Nghe nói mai đi tìm Hoàng Đế "thanh toán" vụ ôm trượt chassis :lol:

25. syen

syen Advanced Member

Về đến nhà lại làm mấy cuốc ngủ quên mịa nó mất :D giờ mới nhổm dậy. Sáng mai đến CQ quịt ít giờ của sếp rồi rút kiếm chém tiếp. Giờ rình bid mấy quả thuốc độc phát :D

Share This Page

Loading...