Sử dụng iTunes để chơi nhạc!

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by espadon_vn, 4/3/13.

1. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Các bác khai sáng cho e ạ!
    E biết cổng AES/EBU là digital và có hình dạng tương tự như XLR. Như vậy theo đúng lý thuyết có thể dùng jack XLR thay thế được không, có cần đúng jack của nó không và dây dẫn cấu tạo như thế nào? Số ohm?
    Cám ơn các bác.

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Theo như những gì em biết thì dây AES/EBU là dây 110 Ohm, jack thì chính là jack XLR ạ...

3. gioheomay

gioheomay Advanced Member

Mình thích topic này vì đơn giản là mình thích iTune. Một phần mềm tuyệt hảo về chất lượng âm thanh và về quản lý. Sau khi dùng thử hàng loạt phần mềm...mình dừng lại ở nó, mặc dù biết rằng nó xuất âm mặc định theo thiết lập ban đầu. Với mình, có thể hy sinh nhiều thứ vì chất âm hợp gu. Lan Man vài dòng các bác đừng cười. Tks các bác đã đóng góp cho topic này.

4. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Báo cáo với các anh là đã có iTunes 12.2 ạ. Em thấy bản này tiếng hay hơn các phiên bản trước. Không gian tốt hơn, bass nhẹ nhàng hơn, dải trên dịu và thanh thoát hơn.

5. audioinme

audioinme Advanced Member

các bác giúp em với ...
    em có 1 hdd 3.5 1tb cắm qua dock > usb > mac book pro > airplay qua ae 2012 gặp vấn đề như sau
    -ổ hdd đã có nhạc và bìa đầy đủ và đã đổi sang đuôi aiff , m4a...
    -vấn đề là khi ap vào itunes để dùng thì gặp trường hợp nhạc ko vào hết , chỉ vào một số allbum , có allbum chỉ có 1 bài ...cái có hình cái ko có hình ...
    -các bác chỉ giúp em cách nào để ap hết nhạc vào itunes và nghe được qua aiplay , vì nếu ko ap vào itunes thì chỉ phát được 1 bài , nếu muốn phát bài thứ hai thì lại phải dùng động tác chọn nếu ko sẽ ko phát hoặc nhảy qua bài khác ( còn những allbum đã vào itunes thì lại phát bt , nhưng với dung lượng thì vẫn ít so với trên hdd , mới vào được khoảng 1\3 thôi ạ )
    -em ko muốn dùng dung lượng lưu trữ trên mac mà chỉ muốn có hình ảnh và bài hát trên máy, còn hdd vẫn lưu trữ và cắm //
    các bác giúp em nhé

6. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Nếu vậy bác nên đưa từng ít một, 10 album vào chẳng hạn xem thế nào(có đúng 10 album, hay là nhiều hơn 10). có thể các album của bác chưa được thiết lập đầy đủ, chính xác ạ.

7. audioinme

thank bác nhé , tối qua em ngồi kéo thả từng album vào cũng có vẻ ổn , nhưng một số vẫn chưa vào , hoặc vào lẫn lộn nhau . bây giờ bị lẫn hết cả nhạc em rip từ cd vào bộ nhớ mac và nhạc từ hdd trên itunes , mỗi lần tìm nhạc rất lâu , bác chỉ cho em cách xếp riêng album rip từ cd vào bộ nhớ mac ra riêng 1 ap được ko ạ

8. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Theo em thì vấn đề của bác không phải là kéo một hay nhiều album một lúc mà những album của bác chưa được thiết lập cẩn thận, cụ thể và chính xác nên nó mới lẫn lộn.
    bác cố gắng đọc lại mấy trang đầu trong topic này xem có giúp gì được bác không ạ. em nghĩ bác đọc và làm theo hướng dẫn của bác Syen là làm được thôi ạ. :D
    Chúc bác thành công còn nếu không được nữa thì bác pm lại em biết đến đâu em giúp bác đến đó ạ.

9. audioinme

thank bác nhé :D

10. syen+

syen+ Advanced Member

Nếu bác đã đảm bảo tất cả file nhạc của bác có định dang apple music (*.aiff, *m4a) hoặc thậm chí cả wave thì khi gắp thả vào itunes thì đảm bảo "vào" 100%. Còn vấn đề bác "cảm thấy" nó không vào vì lý do khác. Cái này có bác đã viết khá kỹ ở vãi trang đầu, bác chịu khó lật lại là hiểu. Nhưng em tóm tắt đơn giản thế này. Tất cả các player chơi nhạc đều không quản lý file nhạc theo tên files như kiểu các trình quản lý explorer mà nó được quản lý bởi 1 đoạn mã gắn ngầm trong file nhạc đó gọi là tag. Trong tag sẽ có đầy đủ tên Album, tên ca sỹ, tên bản nhạc... túm lại là rất nhiều thông tin cho bản nhạc/Album đó. Nếu files nhạc không có gắn Tag hoặc Tag không đủ (ví dụ mất Album) thì nó sẽ tống tất cả các file đó vào 2 cái "Album" tự nó đẻ ra gọi là Unknow Album. Đơn giản vậy thôi. Một trong những tiện ích của chơi nhạc số chính là khả năng quản lý thư viện. Vì vậy nếu File nhạc số không được gắn Tag thì mất đi quá nhiều ưu điểm của nó.

11. audioinme

thank bác , em đã kéo thủ công vào được rồi vì một số album hơi thiếu thông tin nên khi kéo vào hiện chữ unknow ( không xác định ) thế là em đặt lại tên cho đúng album rồi copy và dán hình vào bìa.... nói chung hơi lòng vòng nhưng cơ bản là ổn rồi ạ , khi duyệt hiện tag nên thấy rõ ràng hơn và dễ tìm hơn :D

12. Wanderman

Wanderman New Member

Các cụ cho em hỏi là em dùng thằng dBpowerAMP convert mấy cái album của bọn khựa nó định dạng DTS 6 kênh khỉ gì mà chỉ ra tiếng xè xè mà k nghe được ạ.

Em cũng sợt trên mạng cũng thấy bảo là convert bằng anh F2K cấu hình nó từ 6 kênh sang 2 kênh, nhưng cũng vẫn chưa được ạ!

13. owen

owen Advanced Member

Em bị tình trạng Itunes lúc connect được lúc không với ảirport express (chuẩn G cũ nhất). Con AE kết nối không dây vào mạng, em chỉ để phát nhạc Itunes chạy trên HDH Win7 Ultimate.

Lỗi báo "the airplay device cannot be found on your...."

Nhờ các bác chẩn bệnh dùm. Cám ơn!

Attached Files:

14. espadon_vn

Lỗi này thường gặp do 2 thứ bác ạ. Đầu tiên là do hệ điều hành có phần mềm nào đó xung đột hơạc lỗi. 2 là con AE đó chạy ko ổn định nên sinh truyện !

15. owen

owen Advanced Member

Cám ơn bác đã trả lời. Với tr.hợp thứ nhất, có cách nào kiểm tra được không bác?

16. espadon_vn

Bác thử cài lại win, hoặc mượn máy khác để
    Test :)

17. owen

owen Advanced Member

Cám ơn bác đã tư vấn tận tình :D !

18. KienNT71

KienNT71 Approved Member

"Ném đá hội nghị" các cụ dùng iTunes phát. :)

iTunes for Windows còn kém ở chỗ là chưa làm việc với các driver ASIO ngon lành của DAC mà chỉ xuất ra Direct Sound hoặc WASAPI của HĐH. Vì thế chất lượng âm thanh bị hạn chế bởi Windows

19. Scorpio

Scorpio Moderator

Thế Itunes for Mac có hỗ trợ ASIO không bác ơi ?

20. KienNT71

KienNT71 Approved Member

Bên Mac nó có CoreAudio native rồi, khỏi cần ASIO hị hị

21. owen

owen Advanced Member

Em đã giải quyết được mà không phải cài lại Win bằng cách không cho AE bắt sóng wifi nữa mà nối trực tiếp với modem quang bằng cáp RJ45 rồi dùng AE làm hostpot phát wifi và stream nhạc.

Tuy nhiên, cách này lại bị hạn chế vì phải dùng cáp RJ45 :-(.

22. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Bác đã reset con AE rồi cài lại chưa ?

23. owen

owen Advanced Member

Em đã vật vã set tới set lui, cuối cùng đọc được đoạn này... :)

24. tuyen121283

tuyen121283 Advanced Member

Sau hơn 1 tuần đổi từ HDD sang SSD cho con LAP, nghe qua lại giữa CDP Sony và AE 2012, em thấy việc nâng cấp SSD cho con Lap còi thật quá giá trị. Lap kêt nối trực tiếp với AE, AE không kết nối vào mạng internet mà chỉ làm nhiệm vụ thu và phát nhạc thôi. Chất lượng âm thanh của AE 2012 nguyên bản làm em rất bất ngờ, nó rất hợp với loại nhạc nhẹ em hay nghe, tiếng Vocal rất nổi, nềm âm tĩnh hơn.
    Nhưng việc add bài hát vào Playlist em vẫn không làm được.

25. espadon_vn

Bác chưa biết các add hay là add vào mà nó không chịu vào vậy bác !?

Share This Page

Loading...