Sự khác biệt giữa Sub đánh ngang và Sub đánh xuống đất

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by huanlm, 4/11/10.

1. tubelover59

tubelover59 Advanced Member

Theo tôi thì sub đánh ngang nghe nhạc hay hơn xem phim,hiện giờ tôi đang xài 1 sub đánh ngang để nghe nhạc 2 kênh của hàng Anthony Gallo Acoustics

2. manh

manh Advanced Member

He he , muốn nó thở thì làm cho em bốn viên gạch

Attached Files:

3. newceco

newceco Advanced Member

He he ngang với úp mãi cũng chán, cái sub của em là loại úp đất có tấm ván che bên ngoài loa sub (ko biết có phải là loại up thìa như các bác hay nói ko?), em vật ngửa nó lên, mà khi đó nghe lại thấy hay hơn... mời các bác ném đá.

4. Quyềnh phở

Quyềnh phở Advanced Member

Kiểu này cuối tuần này lại phải nghịch cái ;)

5. Candino

Candino Advanced Member

Nếu ở chung cư:
    - Định mua căn tầng dưới thì dùng sup úp xuống dưới.
    - Định mua căn bên cạnh thì mua sup đánh ngang, úp vào tường.
    Em spam tí. :D

6. tamtam

tamtam Advanced Member

Trời đất, em thành thật khuyên các Bác có nghịch thì cũng nhớ nghịch tuân theo thiết kế của hãng làm loa. Việc loa thiết kế đánh xuống mà các Bác xoay ngược lên không chỉ làm chất lượng âm thanh không đúng như thiết kế mà còn có thể làm hư hại củ loa (do sức nặng của côn loa và màng loa đã được tính toán cho thế đặt). Còn việc Bác manh kê thêm 4 viên gạch cho sub front firing úp xuống thì còn có khả năng tổn hại cá thùng và màng loa nếu khi tiếng rung trầm làm dịch chuyển loa sub.

Các Bác ui, đây là topic kỹ thuật với rất nhiều người tham gia. Trong các thành viên có người cũ có người rất mới vào học hỏi, các Bác có khuyên thì cũng nghĩ đến trách nhiệm cộng đồng. Nếu các Bác thử riêng cho các Bác thì các Bác tự nhận rủi ro còn việc đưa lên mà anh em khác theo thì... thương anh em giùm :(

binhxitrum, socmeo and Acrossusa like this.
  7. Супер

Супер Advanced Member

Bác có dẫn chứng nào cho cái dòng đỏ hông ạ :roll:

8. tamtam

tamtam Advanced Member

Em thật sự buồn khi Bác yêu cầu mang tính thách thức như thế vì ai cũng có thể tự tìm giải thích cho mình, đặc biệt là Bác. EM xin không nói gì nữa về vấn đề nay từ đây!

besusu likes this.
  9. Супер

Супер Advanced Member

Chắc do em hơi kiệm lời nên bác hiểu lầm ý em chăng ?
    Em chưa thấy hãng làm củ loa nào đưa ra điều kiện góc để loa nên em thấy lạ, muốn hỏi lại thôi.

10. newceco

newceco Advanced Member

Nói chung là bác nào thích nghịch thì nghịch, em buộc phải quay lên là do "địa hình" nhà em nó phức tạp, chỗ để cục sub chỉ 1 chỗ duy nhất phía đuôi giường mà cái thành giường nó cao cỡ khoảng 0,5m nên để sát đất tiếng nó bí bí thế nào ấy mà kê cao lên hơn 0,5m thì nhìn nó "kỳ kỳ" nên em mới làm kiểu quay ngược như vậy, lúc đó cục sub vẫn thấp mà cái phần tỏa âm của nó vượt ra khỏi sự cản trở của thành giường nên nghe tiếng nó "mênh mang" hơn. Em cũng đọc được đâu đó trên diễn đàn là ko nên đặt sub ngay mặt đất mà kê cao lên tối thiểu 20cm thì phải.

11. dtungcp

dtungcp Advanced Member

nghe bác giải thích mình thấy sáng tỏ ra nhiều -cảm ơn :p

12. datvcb0375

datvcb0375 Advanced Member

Em thì lại thấy là sub đánh up sàn nhưng vị trí kê vẫn phải phụ thuộc vào lỗ thông hơi ( nếu sub có thông hơi )

13. trung171973

trung171973 Advanced Member

em đã từng chơi qua JBL venua 12 và yamaha yst sw515 theo lỗ tai heo thì em thấy JBL đánh bạo hơn bass nặng xem phim khoảng 15p mà cái đầu cứ um..um..còn sw515 bass mềm nghe rể chịu hơn nhiều, nghĩa là bass đánh úp theo em là hay hơn bass đánh ngang , đó là những gì mà em đã dùng qua, còn loại khác thì em ko biết.

14. trung171973

trung171973 Advanced Member

không biết là mình để nó lên trên nóc tủ được ko nhỉ, vì phòng em nhỏ quá mà lại ham sub to, ko lẽ cứ mỗi lần hát hò hay xem phim lại phải pê em nó ra hoài như vậy thì chơi thấy mất vui, thế mới khổ.

15. safin198

safin198 Advanced Member

Sup không định hướng mà Bác,nếu phòng chật quá thì Bác treo em nó lên cũng được mà,hehe. :lol: Sorry em spam tí.

16. concasau

concasau Advanced Member

bác này nói chính xác quá,không còn gì để bàn

17. fostina

fostina Advanced Member

Bác trả lời huề tiền quá, vậy thì úp xuống hay ngang.?

18. sontay99

sontay99 Advanced Member

Theo em AVR để mặc định cắt ở 80hz còn sub thì tùy từng người,với em để 50hz luôn nghe cũng thấy hay hay :)

19. concasau

concasau Advanced Member

em thấy sup đánh ngang hay hơn khi xem phim khi ta đặt ở vị trí hướng về người nghe
    còn đánh úp đất nghe nhạc có hiệu ứng tốt hơn

20. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Hình như các loại Sub mới bây giờ thường có các chế độ cho từng vị trí đặt trong phòng. VD có chế độ đặt giữa phòng, cạnh tường, góc tường và trong cabin. Và còn nhiều chế độ nâng cao khác nữa.

21. truong-80

truong-80 Advanced Member

đặt đâu cũng được , vì có mấy ai nhà có điều kiện để đặt đâu, đa số là để chung với phòng khách nên núp chổ nào ngọn là bỏ vào đó thôi, như mình bỏ ngay chổ ngồi kế bên luôn

22. tamtam

tamtam Advanced Member

Không có các chế độ cho từng vị trí đâu Bác. Sub cao cấp có chức năng căn chỉnh sub theo phòng để cho âm thanh tối ưu ở vị trí đặt giống như Rêciver có chức năng căn chỉnh độ trễ pha, cường độ âm thanh, ... theo vị trí các loa. Loại sub này cung cấp Bác một cái micro nhỏ, Bác cắm vào sub, để micro ở vị trí ngồi nghe, sau đó cho chạy auto setup, sub phát ra âm thanh và nhận phản xạ để tự hiệu chỉnh và lưu.

23. hoang_sub

hoang_sub Advanced Member

các bác nhiều ý tưởng quá, sub up đất hay đánh ngang do hãng sản xuất thiết kế rồi cứ thế mà dùng, chứ có bác lại bảo sub up đất thì ngửa nó ra, sub đánh ngang lại up nó xuống thì chẳng hay tý nào. Sub up đất để tiếng bass được đa hướng(music và movie), sub ngang thì đánh trước mặt để được tức ngực(karaoke và movie) có vẻ ổn

24. anthai

anthai Advanced Member

Theo mình những tần số dưới 90dB đều không định hướng chứ không phải sub đánh ngang có định hướng và sub đánh xuông không có định hướng!
    nó chỉ có sub điện hay sub hơi, hay cùng pha hay ngược pha với font của mình và cắt tần số bao nhiêu để nó có thể cộng hưởng cùng với loa bass của font nghe có bị trẹ bass hay cứng bass thâi Bác ah

25. nqh18

nqh18 Advanced Member

Em thấy bác giải thích có lý.cảm ơn bác

Share This Page

Loading...