Sub của REL

Discussion in 'Loa' started by kiemsy, 21/5/10.

1. vinh67

vinh67 Advanced Member

Sub REL không phải để thay loa Bass mà để hoàn thiện dải âm Bass!

Năm 2011 em đã nghe nhạc với sub REL theo cấu hình 2.1 lúc đó là cặp BS giờ chơi loa cột thì Sub là phương án để hoàn thiện dải Bass, hồi đó em viết thì mấy bác (chưa chơi nhung nói cứ như nhà thông thái) túm vào ném đá là thế nọ thế kia, em chả buồn cãi vì em nghe thấy rất tuyệt. Đây là bài viết của em hồi đó.

Re: Các Model SUBWOOFER nge nhạc hay

Postby vinh67 » Wed 05 Oct, 2011 17:46:10
    REL STRARA II:- Tuyệt vời cho nghe nhạc - 2.1 rất tuyệt cho nghe nhạc !

Em thì hơi bảo thủ: Nên khi nghe mấy bác nói nghe Stereo không dùng Sub em ứ nghe vì:
    Anh em Audiophile nhà mình ai chả nói rằng tiếng Treb và Mid thì dễ can thiệp qua Amply, nhưng tái tạo tiếng Bass mới khó !!!!!! Vậy thì muốn nghe nhạc hay nhất là Bass hay phải có giải pháp dùng Sub chứ cặp loa nào dù dải tần Ok thì cũng xuống đến 35 -38 Hz là hết và có xuống đến đó thì cũng méo xệch rồi hay làm sao được nữa. Vậy chỉ còn lại loa Sub mới giải quyết được vấn đề , vì Sub hay xuống đến dưới 20Hz cơ mà, và khi đó nghe Bass như Bích Vân tả là không thấy tiếng mà chỉ có cảm giác nổi da gà .........rờn rợn ( Bác nào học Vật lý chắc còn nhớ khi học đến dải tần hạ âm ( <30Hz) thì gây cảm giác hoang mang - lo sợ -bị đe dọa cho người nghe.
    Thế là em quyết tâm cải thiện bộ nghe của em bằng loa Sub ( Vì cặp loa của em là Book Shelp ) có dải tần 50Hz- 20.000Hz nó cho tiếng Mid và treb rất tuyệt em rất bằng lòng với chất âm của cặp loa này trừ tiếng Bass xuống không sâu. Và "Gu" của em là nhạc hòa tấu cổ điển - mà chủ yếu là Symphony và Concertor .
    Nghĩ là làm:
    Nhưng em nghĩ khó tái tạo tiếng Bass vậy thì không thể chi ít tiền mà hòng có tiếng Bass hay được:
    Đầu tiên: Em vác luôn cái Sub Già- Mà - Ham ( YAMAHA) YST-500 về cái nãy cũng thuộc hàng khủng của YA vì giá xuất xưởng năm 1992 là 80.000 Yen – chắc khoảng hơn 800 USD dải tần em này cũng tuyệt : 20Hz-150HZ loa Bass 25cm đem về ghép vào thì cho tiếng bass thật kinh khủng nghĩa là xuống sâu thăm thẳm và rung chuyển nhà em - nhưng nó luôn chạy ở đằng sau tiếng Mid và Treb ( Trễ quá ) đã vậy lại còn một mình một đường chẳng thèm chung đường với dải Mid, Treb và còn rất lộ lấn át hết hai dải tần kia - Mặc dù em đã đặt đủ kiểu tần số cắt và Volume , vật vã cỡ hơn tháng ====> kết luận: Cái anh Sub YAMAHA chỉ dùng để xem phim - cho tiếng bom nổ, đại bác bắn thôi- Nghe nhạc thì hay tránh xa. Và thế là cho em nó lên đường.
    - Phen này quyết tâm tìm cái nào OK hơn: đọc hoài rồi định mua cái Sub REL hoặc Velodyn Impac 12 chỗ BV , nhưng không hy vọng mua đựơc sub REL vì hiếm nên định đã định mua cái Sub Velodyn Impac 12 của 1 bác ở Sài thành với giá 9tr7. Trong lúc lang thang tren Internet thì gặp ngay bác NDT nhà mình có ai nhờ bán cái Sub Rel Strara II em múc luôn, kể cả lúc Alo đặt hàng bác ấy đang “mệt” em cũng không tha.
    - Sau 1 tuần chờ đợi: Em Rel Strra II đã có mặt ở nhà em: Gắn vào bộ dàn thì……………các bác biết sao không ạ: ……………..Em chỉ còn nói đựơc 1 tiếng : TUYỆT! Cái gì bộ dàn của em thiếu thì hôm nay có đủ: Nó cho một không gian âm nhạc rộng thênh thang – sâu thăm thẳm không thể phân biệt là dùng Sub tiếng nó hoà tan vào tiếng của cặp Book Shelp.
    - Và 1 điều nữa là tuy dải tần cặp loa của em là 50Hz-20.000Hz nhưng em cắt tần cho Sub lại ở 39 Hz thì nghe OK các bác ạ. Chú ý: Steup Sub rất mất thời gian. Nhưng nếu hợp thì kết quả xứng đáng công lao bỏ ra.
    - Tiền mua Sub cũng cỡ bằng hoặc hơn cặp loa chính của các bác thì mới hòng chokết quả tốt đựơc các bác ạ.

- Các bác tham khảo thêm thông tin và kinh nghiệm ghép loa Sub Rel Strara II:

- http://www.audioreview.com/cat/speakers ... 41crx.aspx

- http://translate.google.com.vn/translat ... md%3Dimvns

2. Tấn Phạm

Tấn Phạm Approved Member

. Bác cuki chỉ dùm em chổ mua cộng dây giống bác,,, em cảm ơn bác

3. bachkhoaftp

bachkhoaftp Approved Member

Bác này có quan điểm giống hệt em. em cũng ghép rel 528 cho cặp Bookshefl của em. có thêm rel nghe nhạc thực sự có chiều sâu.

bqtam likes this.
  4. an1234

an1234 Advanced Member

Em đang xài ampli đèn thi có gắn thêm sup được không va nếu đựơc thì gắn như thế nào,có bác nào trải qua chia sẽ cho em tý kinh nghiem .

5. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Việc đấu nối cũng đơn giản vì sơ đồ đấu dây được mô tả rõ ràng trong catalog. Việc bỏ tiền ra mua một con sup REL cũng ko quá phức tạp
    Phức tạp nhất là lúc setup, chọn vị trí đặt sub và nhất là điều chỉnh phần gain và phần tần số. Rất mất công và gây căng thẳng.

khongbietgi likes this.
  6. vinh67

vinh67 Advanced Member

=============

Có cái gì dễ đâu từ việc kiếm tiền để mua đến setup đều khó tất, nhưng khó mới đam mê, nếu dễ thì chán ngay :D

khongbietgi likes this.
  7. Audiothienha

Audiothienha Shop

Đúng bác ah phải có thời gian phối ghép trải nghiệm và bộ dàn hót được đúng chất âm mình thích thì tê tê hết cả người bác nhỉ?

8. yeu loa

yeu loa Advanced Member

-----------------------------
    Em nghĩ là không vấn đề gì đâu, sub có thong hơi hoặc tản nhiệt không như mấy thiết bị khác. Sự khác biệt về Hz chỉ gây nóng mà có thong hơi tản nhiệt thì không ảnh hưởng gì. Tất nhiên nếu có dư dả bác mua them cái biến tần là xong. Hàng US chỉ nên dùng loa và sub. Em dang dung sub JBL PSW 1200, tâấy không có vấn đề gì hết

9. BeHe

BeHe Advanced Member

Cho e hỏi jack cho dây sub rel T7 là Peakon mấy "pin" ạ?
    Tự mấy tiệm bán jack Peakon có loại 2 pin, 4 pin và 8 pin....e chả biết mua loại nào?

10. nghinh

nghinh Approved Member

Đúng là sub Rel để hoàn thiện âm bass, ngoài ra em thấy nó góp phần bổ sung cho các dải khác. Em vừa mới ghép một em Rel Storm III với đôi loa mành Magnepan MG-I. Giờ tắt sub đi là tiếng nó nhạt hơn hẳn mặc dù trước đó em rất thích chất âm loa mành, giờ càng thích hơn.

11. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========

Dạ, em nhất trí cao với bác.
    Em vẫn ủng hộ giải pháp nghe 2.1 nhưng chỉ với sub REL thôi. Set up nó hơi mất thời gian, nhưng cái nó đem lại thì nhiều hơn công ta bỏ ra nhiều. Nghe có sub nó không gian nhạc rộng ra nhiều, nghe giống thực tế như ta đi nghe live ở nhà hát ( đó là luôn có sự hơi vang vang, uôm uôm cộng hưởng , còn nghe tĩnh lặng, dải nào ra dải đó thì em thấy không giống đi nghe live và tất nhiên em thích nghe giống kiểu đi nghe live rồi. Các bác thì sao ạ.
    Ngày nay em thấy việc setup các bộ audio để nghe nhạc của các hãng thấy sự có mặt nhiều hơn của Sub REL. Chả lẽ họ dốt và tai họ dở hơn ta :D

12. trungquoc

trungquoc Advanced Member

Cái gì sinh ra đều có lý của nó. Thế mà có đứa độc mồm bảo mình là nghe thêm REL là làm màu mè lên, là giả tạo, là không đúng với âm nhạc.
    Mình chỉ Ừ cho nó xong chuyện

13. Khanhpq

Khanhpq Advanced Member

Có bác nào review sub rel s2, 3 so với t7 chưa đang định đầu từ những ko biết nên chọn loại nào. Dòng S đắt hơn hẳn nhưng ko biết có cải thiện nhiều hơn ko.

14. vinh67

vinh67 Advanced Member

=============
    Em thấy trong audio cứ thêm xèng là thêm hay bác ạ. Em đang chơi T 7 và đang thích lên T9 đây. Còn dòng S thì chưa dám thích vì ... chưa có xèng :)

15. Khanhpq

Khanhpq Advanced Member

Nghe t7i tiếng bass đã Hòa vào hệ thống tức không bị chậm hơn các nhạc cụ khác hoặc kéo đuôi nhưng âm bass vẫn chưa chuẩn vẫn ầm òang lắm.

16. kcmart365

kcmart365 New Member

Dòng s của rel dùng cho phần khúc trung bình vẫn chưa được gọi là cao cấp đâu bác. Dòng t chắc dùng cho entry level vì vậy tiếng sẽ như vậy cũng đúng thôi.

17. Khanhpq

Khanhpq Advanced Member

Ở đây chắc chưa a e nào chơi đồng s của rel nhỉ. Chưa kể số với dòng velodyn ko biết thế nào.

18. Audiothienha

Audiothienha Shop

Em cũng đồng quan điểm với bác ạh.
    bác não ở hà nội rảnh thích trải nghiêm Sub REL dòng T5I,T7i,T9I có thể thé shop em nigh thử và được trải nghiệm tại nhà ạh
    REL chỉ làm một việc và làm tốt nhất ạh

19. Audiothienha

Audiothienha Shop

Dòng S2 tiếng nhẹ hàng và tinh tế hơn dòng T đúng không bác Khánh?

20. Khanhpq

Khanhpq Advanced Member

Cảm ơn thiên hà nhé. S2 đúng là hay hơn t7i rồi. Tiếng bass chắc chắn hơn và không cần thiệp vào các dải khác. Nhưng s2 công nghệ vẫn kém hơn s3 và s5 do là ampli class d còn 2 ông kia dùng ampli class d next gen mới hơn.

21. phancuong

phancuong Advanced Member

Mình có vđề này mong các bác tư vấn giúp:

1. Đấu REL vào ampli có sẳn 2 đường sub out RCA (1 trắng 1 đỏ) như thế nào?

Trong manual của Rel chỉ chỉ dẫn cách đấu trực tiếp vào cọc loa mà không hướng dẫn trường hợp này. Mình xem thấy trong đầu nối SpeakOn có 4 đầu nối dù chỉ ra có 3 dây. Bên bác Dũng Trương Định thì làm đủ 4 dây. Vậy chỉ cầu 2 cái rack RCA gắn mỗi 2 cọng âm dương vào một rack rồi cắm vào cổng sub out của ampli có được không? hay cứ phải đấu thẳng vào cọc loa?

2. Có nên đấu song song 1 đường High Level (speakOn) từ ampli 2 kênh và 1 đường LFE từ receiver 7.1 vào Rel hay không?

Mình có đọc thấy trên manual khuyến khích là nên kết hợp cả đường High Level và LFE để có tiếng bass tốt nhất, ngay cả nhà phân phối ở VN cũng khuyên như vậy. Tuy nhiên khi cắm vào là nó ù ngay dù chưa có phát phim/nhạc gì. Hơn nữa mình cũng hơi lăn tăn là vì đang dùng cặp loa 2.1 làm front, lấy tín hiệu từng pre out trên receiver qua amp 2 kênh. Như vậy khi xem phim thì tín hiệu sub từ nguồn nào là đúng - receiver hay amp 2.1?

Cảm ơn các bác.

22. Audiothienha

Audiothienha Shop

chào bác thực chất sub chỉ cần một được tín hiệu mono là ok nếu bác chơi 2 dây tín hiệu vào in 1sub cũng được không vấn đề gì ạh
    còn trường hợp 2 hãng sản xuất có thể chơi được 2 am ly riêng biệt đấu nghe nhạc Speakon(high level) còn LFE cho âm ly xem phim hoặc karaoke ah
    Bác nên lấy tín hiệu sub out ở receiver cho Phim ạh còn nghe nhạc đấu vào cọc loa của âm ly nghe nhạc ạh

23. phancuong

phancuong Advanced Member

May quá, được gặp đúng nhà phân phối của Rel. Rất cảm ơn bác. Nhân tiện bác cho hỏi khi xem phim thì nên kết nối thế nào, có gỡ bỏ speakOn ra không? Mình hỏi vậy là vì mình đang kết nối receiver 7.1 preout với amp stereo để dùng cặp loa nghe nhạc làm front. Như vậy khi xem phim thì cả rec và amp đều hoạt động, tín hiệu sub cũng có từ receiver lẫn trên amp 2 kênh.

Lần nữa cảm ơn bác đã tư vấn và mong phản hồi.

Cheers,

24. sanhthi

sanhthi Shop

Em dư sub REL T-Zero. Loa đẹp ko tì vết. Mua mới xách tay từ Anh Quốc về. Bác nào dư dây tín hiệu tầm chục triệu e xin giao lưu. Em bù phần dư.

25. Audiothienha

Audiothienha Shop

Thân Chào Bác! trước Tiên Sub REl thế mạnh dùng song song cả nghe nhạc và xem phim được không ảnh hưởng gì ạh. nếu bật cả 2 am ly cùng lúc thì bác nên nghe nhạc thì vặn nhỏ volum xem phim và ngược lại không tiếng lẫn lộn bác ạh

Share This Page

Loading...