SUMO contest bắt đầu từ đây !

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by tai-to, 17/4/06.

1. tai-to

tai-to Advanced Member

Chào tất cả các bác !

Hôm vừa rồi, đọc báo Nghe-Nhìn, thấy ampli Ongaku 211 hay quá, làm tôi thấy cũng ngứa ngáy chân tay, nhân lại đang có xiền (không dùng vợ tịch thu mất là xong). Ngoài ra, vì tôi có cặp loa xốp phẳng cũng tương đối khó đánh nên đồ rằng 211 sẽ thích hợp. Xin các bác nào đã nghe 211 rồi thì tư vấn cho tôi một số ý :

1- Lắp SE hay PP
    2- dùng Tube 211 của hãng nào là hay.
    3- Ai có mạch của Ampli Ongaku thì post lên cho anh em tham khảo với.
    4- Hoàn thành thì khoảng bao nhiêu tiền.

Đặc biệt, nhờ bác nào đã nghe 211 rồi phân tích , đánh giá các ưu nhược điểm của nó để anh em có kinh nghiệm thêm.

Xin cảm ơn các bác

Tags:
  2. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

nó đây ạ

Attached Files:

3. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

ui ảnh phìu quá ko biết bác có dung được ko?

4. tai-to

tai-to Advanced Member

Xin cảm ơn

5. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Bóng 211 cho âm trung cao rất hay đặc biệt là tiếng lóc có leng keng. Tuy nhiên nếu đã nghe bóng 845 rồi thì khi nghe 211 cảm thấy tiếng mỏng hơn tuy nhiên sẽ thấy nhanh hơn vì tiếng trung cao và tiếng bổng của 211 hay hơn. Nếu bác không ráp chạy ở chế độ A2 (cần biến áp liên tần hoặc mạch thoát cathode) thì với cao thế 1000VDC bác chỉ cho ra được có 12W. Ngày xưa Ongaku dùng mạch thoát cathode để lái bóng 211 (mạch giống như bác đang đăng lên) thì khi ở chế độ A1(dưới 12W) nghe còn hay lắm nhưng đến khi lên A2 nghe không khá chút nào vì AudioNote dùng mạch thoát cathode quá xìu. Sau này AudioNote phải dùng biến thế liên tầng để khắc phục nhược điểm này nên cái Ongaku mới bắt đầu sáng giá lên.

Bóng 211 có tiếng nhất có lẽ là VT4C của General Electric. Em chưa xài của United nên em không dám chắc là cái nào hay hơn. Các đây 5 năm GE VT4C chỉ khoảng 50 USD 1 bóng mắc hơn chút xíu so với bóng anh Khựa (35 USD) nhưng bây giờ thì GE VT4C gần 200USD 1 bóng. Nếu bác tính truyện ráp bóng anh Khựa thì bác nên ráp mạch dùng cho 845 được ở chế độ fixed bias rồi sau đó ghiền thì bỏ bóng 211 vô chỉ chỉnh bias lại thôi vì em biết chắc là bác sẽ thích nghe âm thanh 845 của anh Khựa hơn 211 của anh Khựa. Nhưng so 845 Khựa với 211 đế quốc thì tương tự bác chọn Thúy Vân hay Thúy Kiều :mrgreen:

Mời các bác tiếp...
    Thân
    Dzê

6. LETRICONG

LETRICONG Advanced Member

211

SO VỚI 845, 211 (GE , UE , RCA ) EM VẪN THÍCH GM70 HƠN :lol:
    CON 211 THIÊN PHẦN TRUNG CAO VÀ CAO, 845 THIÊN PHẦN TRUNG TRẦM VÀ TRẦM , CON GM70 ĐỀU 3 GIẢI :roll:

7. tai-to

tai-to Advanced Member

Khà khà khà ! hay quá ! em nói thật các bác em thì em khoái Thúy Vân hơn, cho nó bình yên để mình còn nghe nhạc, sưu tập đĩa nhạc khoái hơn, nói cho cùng thì nghe nhạc là mua đĩa nhạc chứ nghe nhạc có phải là ráp đồ đâu !
    Nói đùa vậy thôi, em cám ơn các bác đã cho ý kiến và sắp cho ý kiến.
    Em hiểu thế này đúng không bác Dztronic, em sẽ làm 845 xong chạy rà xong thì lắp 211 vào đúng không ? hai quả này lắp lẫn được hả bác ?

To bác Tyro, bác đang lắp 211 cơ mà sao không lên tiếng đi, mà bác lắp xong chưa ? điện em đến nghe thử cái.
    Hải 0983848689

8. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Kinh nghiệm riêng của em nếu và chỉ nếu bác có xài mạch tải cuộn cảm hoặc biến thế liên tầng tất nhiên là có lý do về mặt kỹ thuật. Nếu xài những mạch lái đơn giản như từng xài cho 845 thì em thấy không đơn giản như vậy...đây là ý riêng của em.
    Mời các bác tiếp...
    Thân
    Dzê

9. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Được nhưng bác phải dùng mạch fixed bias có khả năng chỉnh điện thế âm từ-100VDC đến -150VDC nếu bác chạy cao thế 1000VDC.
    Thân
    Dzê

10. Pices

Pices Advanced Member

-------
    Chào hải :

845/211 or VT4C hay FU5 của anh khựa có thể dùng chung mạch này:
    Khi chuyển công tắc Bias sang 845 điện trở bias sẽ là 2.5 K, còn lại là vị trí 800Ohm dùng cho các đèn kia.
    Chúc vui.

Attached Files:

11. tai-to

tai-to Advanced Member

Cảm ơn bác Pices, mạch của bác đơn giản quá nhỉ. EM có quan điểm càng đơn giản càng hay

12. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Chu choa cái NC-10 biến thế liên tầng này coi bộ hơi kẹt cho cái 6SN7 rồi đây.

Xin phép bác Pices cho em góp chút ý riêng là biến thế NC-10 primary inductance chỉ có 30H tại 15mA thôi coi bộ không đủ cho cây 6SN7 rồi. Bóng 6SN7 lý tưởng nhất là khoảng từ 180H tại 5mA trở lên. Bình thường cái NC-10 đáp tuyến chỉ khoảng 40-30kHz và điện cám sơ cấp là 30H tại 15mA. Nếu chúng ta phối ghép như vầy sẽ thiếu tiếng trầm. Đã vậy dùng tỉ lệ 1:2 làm giảm băng thông thêm nữa. Theo em bác dùng bóng 12B4 thì chắc ổn hơn. Đây là xxx ý của em. Xin mời các bác tiếp....
    Thân
    Dzê

13. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Mình dang lái đèn GM70 bằng 6B4g qua biến áp sowter 9525 tỷ lệ 1:1
    mình thấy cái cậu biến áp này có các đầu vào và đầu ra theo các tỷ lệ
    30% -50% -70% và 100 %
    Không biết có thể thay đổi các đầu này để thay đổi mức độ lái đèn đựoc không và dùng thế nào đề nghị các bác chỉ giáo giúp

14. LETRICONG

211

HAI CHỊ EM NÓ ĐÂY !!!!

Attached Files:

15. Pices

Pices Advanced Member

---
    Bác DZ thông kảm, cái mạch này của bọn khoai tây em post lên chỉ để tham khảo cái công tắc chuyển 845/211,
    ở trong nước ít người dùng nối tầng biến thế lắm nên chỗ đó chưa kịp bàn.

.

16. nhan_nut_bien

nhan_nut_bien Advanced Member

Đơn giản nhất làm nối thẳng dây từ CD ra loa (spam tí)

17. Cancer

Cancer Advanced Member

ĐÚng trong trường hợp trong loa có ampli :lol:

18. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Khà khà nhân đây cũng cám ơn bác đã giúp anh em tìm được phương án dùng Auto bias mà chuyển mạch được giữa 845 và 211. Nếu contact có nhiều chấu thì có thể thay đổi được nhiều đèn. Quang trọng là ta nhớ tắt điện khi chuyển contact là ổn.
    Thân
    Dzê

19. tai-to

tai-to Advanced Member

Thế các bác hết mạch 211 hay rồi à

20. Nguyenanhson

Mình dang lái đèn GM70 bằng 6B4g qua biến áp sowter 9525 tỷ lệ 1:1
    mình thấy cái cậu biến áp này có các đầu vào và đầu ra theo các tỷ lệ
    30% -50% -70% và 100 %
    Không biết có thể thay đổi các đầu này để thay đổi mức độ lái đèn đựoc không và dùng thế nào đề nghị các bác chỉ giáo giúp

21. tai-to

tai-to Advanced Member

Bác mua Sowter đó bao nhiêu thế !

22. once_upon_a_time

once_upon_a_time Advanced Member

Re: 211

Không biết bác Công đã so sánh chất âm của các loại bóng GM 70, 211, 845 ấy ở đâu vậy? với những ampli nào, với những loa nào vậy? vào lúc nào vậy?

Bác có thể nói rõ hơn được không, bạn mình đang xài 211 Ongaku, mình đang xài 211 DIY, bọn mình đem đến anh em test mù thử xem, nếu ĐÚNG như lời bác nói thì sẽ tiết kiệm được khối tiền ấy nhỉ!!!

23. LETRICONG

211

*ĐẤY LÀ EM NÓI THEO CẢM NHẬN CUẢ EM . MỖI NGƯỜI ĐỀU CÓ QUYỀN CÓ CẢM NHẬN RIÊNG :lol:

*EM NÓI VỀ CHẤT ÂM CỦA BÓNG CHỨ KHÔNG NÓI VỀ CHẤT ÂM CUẢ MÁY . ĐÉM SO SÁNH CON MÁY VÀI CHỤC TRIỆU VƠÍ CON MÁY TIỀN TỶ QUẢ LÀ KHẬP KHIỄNG !!! CÁCH TỐT NHẤT THỬ CHẤT ÂM CỦA 845 ,211 , GM70 LÀ THAY BÓNG TRÊN 1 DÀN MÁY ĐANG DIY CHỨ KHÔNG PHẢI THI ĐẤU 3 DÀN MÁY CỦA 3 HÃNG KHÁC NHAU ( HAY DỞ PHỤ THUỘC NHIỀU YẾU TỐ NHƯ MẠCH , XUẤT ÂM XỊN, TỤ XỊN .....) :roll:

* KHÔNG PHẢI CHỈ CÓ VIỆT NAM MƠÍ CÓ DÀN MÁY BẠC TỶ , EM ĐÃ NGHE VÀI LẦN Ở QUANH VÙNG ĐÔNG NAM Á NÀY !!!! :oops:

*CON ONGAKU 211 TIỀN TỶ EM KHÔNG NÓI TỚI , CÓ DỊP NÀO EM MANG GM70 DIY CUẢ EM ĐẤU VỚI 211 DIY CỦA BÁC !!!!! :lol:

CÓ GÌ KHÔNG VỪA LÒNG MONG BÁC BỎ QUÁ CHO :lol:

24. tai-to

tai-to Advanced Member

Bác Công !

Bác post mạch GM 70 lên đi cho anh em tham khảo, em cũng đang có bóng GM 70 rôi, đỡ phải mua

25. Nguyenanhson

Theo tham khảo của em thì Bác Công nói có phần đúng đấy!
    tuy nhiên để khai thác đựoc em GM 70 cho vừa mềm mại vừa hoành tráng không phải đơn giản! GM 70 dễ bị khô tiếng. Cần có biến áp liên tầng hay tải bằng cuộn choke, Bóng lái cũng phải là 2A3 hoặc 300B thì mới hay đựơc
    Dùng GM 70 phiến đồng cũng cho tiếng dải cao hay hơn phiến Graphit
    Xét theo tỷ lệ giá cả và chất lượng thì em thấy GM 70 được điểm cao hơn một số bóng cùng tầm tiền.

Share This Page

Loading...