Sưu tầm chơi bóng đèn hay các thể loại......................

Discussion in 'Đèn điện tử' started by Meli, 11/9/08.

1. BachDuong

BachDuong Moderator

6C45P ở Việt Nam có giá tương đương với 1 bát phở + 1 li cafe và 1 bao Vinataba anh Meli ạ

Bóng này cũng hơi khó trị, nếu làm đơn giản thì nó sẽ có chất tiếng bán dẫn, nghe hơi khó chịu

2. antonop

antonop Advanced Member

bóng gu-29/829 còn có loại nhỏ hơn,đây là loại bóng đôi,nên một bóng cũng có thể làm được ânly, cs hơi nhỏ,ở VN còn nhiều bóng này.SUMO 2008 có bác dự thi pp rồi đấy.

3. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Chị Bạch đúng gồi! Ờ mà sao chị ấy ... cái gì cũng biết :lol:
    Với cây WE437 hoặc cây gì gì đó ... thì mạch ampli 845 đơn giản của chị Via post lên còn tiết kiệm được thêm vài cái tụ ...
    Em biết ở Sài thành có vài anh em VNAV có cả lố trong tay mà ... không xài làm gì để chơi cơ đấy. Bóng này là được thiết kế đời cuối cùng của công nghệ đèn nên nó thuộc loại ... bố đỉnh :mrgreen:

4. Meli

Meli Advanced Member

Cứ úp úp mở mở thế này không biết có phải là chia sẻ thông tin cho AE trong 4rum chúng ta không nhỉ?????? :roll:

Em cũng làm phát xem các bác có dễ chịu không nhé:
    Có lô bóng mờ bơ ơ nhắt STC đang có công ty quản lý phá sản chào list cho em bán 6 Euro 1 bóng,vì trước đây em đã mua các bóng khác của nó 1 lần.Bóng này là bóng công xuất nếu cần phải đi mua giá cũng gấp 8 đến 10 lần là ít.
    Nó gửi cho em cả tuần nay rồi mà lô này nhiều quá, mình em dùng không hết,nên chưa dám quyết định.Seller cũng không chịu bán lẻ.
    Vậy Bác nào luận được và thích thì tham gia với em nhé. :D :D

Attached Files:

5. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Trùi! Em chỉ nói là niềm hạnh phúc xung quanh em thôi chứ đâu có nói là niềm hạnh phúc với các anh em khác đâu? :( Đơn giản vì nó tuy rẻ 1/10 WE437 nhưng với giá vài chục USD cũng không phải lý tưởng vì biết đâu có thứ khác không thua kém mà lại còn rẻ hơn? Theo thông tin ở trong nước em biết rằng bóng này không nhiều nên không nên cá nhân em suy nghĩ là không nên biến nó thành phong trào để rồi không khéo biến hạnh phúc thành "mê muội" thì không nên ... Hơn nữa cũng nên để mọi người công bằng tiềm kiếm vì nếu may mắn biết đâu mua giá rất bèo ... chứ không khéo lại xảy ra đầu cơ thì nguy :D Với số lượng ít ỏi ở trong nước thế này thì dễ bị lên giá lắm chứ không chơi vì bởi vì giá thế giới cũng đã ... cao. Còn những niềm hạnh phúc như 6S3P-EV và 6S4P-EV thì em biết chắc chắn các anh em có thể có xung quanh vì có muốn lên giá ... cũng rất khó vì thế giới đã có giá nên có muốn lên cũng chẳng được thì không lý do gì để mà không chia xẻ :roll: :)

6. Meli

Meli Advanced Member

Cái dòng bác nói đó ở bên em còn nhiều lắm,1 trong những bóng có thông số tốt nhất là bóng có số 8 ở vị trí thứ hai trong tổng số 5 vị trí tất cả.Em đã mua 1 thùng 100 bóng có 1,2 Euro 1 bóng, không biết còn nơi nào rẻ hơn không,mà cũng không biết khi nào mới dùng đến. :D :D
    Bác mua như vậy hình như vẫn hơi lãng phí.

Có bác nào luận được và thích thì PM cho em,em xin tặng luôn để các bác thí nghiệm.

7. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Vậy là bác hạnh phúc còn hơn em ... Tuy nhiên có rất nhiều bóng có số 8 ở vị trí thứ 2 trong tổng số 3 vị trí tất cả vì dụ như E88CC hoặc E82CC .... ngay cả bóng vi xử lý Intel Core2 Duo E8400 và thằng nào cũng mấy chục USD trở lên nhưng vẫn rẻ hơn WE437 :lol:
    Mà kể ra cũng thật uổng phí là bác có đến 1 thùng 100 cây như vậy (nếu đúng là bóng đó!) mà lại khen ECC2000 hoặc ECC8100 làm phono thì tiếc wá ...

8. Meli

Meli Advanced Member

Cứ từ từ chơi cho sướng,trước mắt chơi triode đã, càng được thủ nghiệm thực tế những bóng mình tự tìm ra càng sướng hơn.
    Lý thuyết chỉ là điều kiện cần còn thực tế ráp nghe thử mới là điều kiện đủ.Có 2 điều kiện đó thì phán mới chuẩn bác ạ.Đôi khi kết quả suy luận trên thông số lý thuyết cũng khác với kết quả ráp trải nghiệm thực tế. :)

Còn cái ơ fờ đó thì để sau có lúc nào muộn đâu,thế bác định nghỉ chơi sớm à? :roll: :lol:

9. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Nếu bác kiếm được bóng đó (nếu đúng) được số lượng nhiều và giá rẻ và quan trọng là còn nguyên hộp thì quá hạnh phúc. Em đã từng mua rất nhiều bóng không còn nguyên hộp của hãng đã bị xài rồi thì hầu hết là hỗ dẫn rất kém khi đo và đương nhiên là không xài được.
    Còn vụ lý thuyết chỉ là điều kiện cần và kinh nghiêm cá nhân em nghe ráp thử mới cũng chỉ là thêm cần và khó bao giờ đủ. Vì ráp xong nghe không hay đôi khi vì có thể chưa đủ lý thuyết để tune nó thành hay chứ chưa chắc bóng đó đã dở ... và bên cạnh đó mỗi ngày tai lại ngễnh ngãng vì mỗi ngày tuổi già đi chưa kể đầu óc đôi khi bị tẩu vì nghe tới nghe lui nên nay thấy hay mai thấy dở ... chu kỳ cứ đi lòng vòng như vậy và sẽ không bao giờ gọi là "đủ" với nghiệp Audio :mrgreen:
    Nhiều người chê bóng Nga nghe không hay bằng bóng Âu Mỹ NOS nhưng sao bóng Nga mấy kỳ contest cứ lại đứng hạng cao? Thời đó có ai nghĩ bóng 6H30P-DR làm mây làm gió đâu nào vì lúc đó ai cũng nhào vô đi lùng TFK12AX7, 6922/E88CC TFK hay Amperex để làm line preamp.... trong khi 6H30P-DR với tham số kỹ thuật vượt trội 2-3 lần (gấp 10 lần 12AX7) cho ứng dụng vô line preamp so với E88CC mãi đến khi B.A.T quảng bá xong (lần nữa BAT chỉ quảng bá dựa vào mặt kỹ thuật chứ chưa bao giờ quảng bá "hay") thì các hãng preamp những loại mắc nhất thế giới đều đổ vô dùng nó thì đã quá trễ vì người ta đã hốt hết sạch 6H30P-DR rồi. Nếu amperex PQ hay gì gì đó hay nhưng với giá preamp Conrad Johnson ACT12 trên 10K USD thì dư sức mua 1 lô bóng Amperex PQ 6922/E88CC để làm cho hay (ít nhất là hay hơn 6H30P-DR) nhưng tại sao Conrad Johnson lại không làm vậy? Nếu vì số lượng bóng 6922/E88CC bây giờ không sx là NOS nên không dùng vậy thì có bao nhiêu ACT12 được bán ra mà Conrad Johnson sợ truyện thiếu bóng NOS kiếm không có :roll:

10. Meli

Meli Advanced Member

11. BachDuong

BachDuong Moderator

Đang có đợt sell lớn, hạnh phúc rất gần chỗ bác :mrgreen: . Giá vé đồng hạng 1 USD/bóng một lô lớn cả đèn công suất, cả đèn pre, cả damping tube, nếu khéo lựa cũng ra nhiều đồ độc. Em vừa nhờ anh bạn đăng ký làm vài chục quả :)

12. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bạn

Bạn có một số bóng theo thiển ý mình là hay, mặc dù từ góc độ kỹ thuật, ý kiến của bạn cần có tham luận thêm để chính xác hơn

Số Anode của mình 0946585878, bạn có thể cho số ta trao đổi được không ?

Thân chào

13. ngocminhkhue

ngocminhkhue Approved Member

Bác ấy tuy ở Beclin nhưng thông qua đây thì cũng như 1 nhà mà bác , các bác cứ trao đổi ở đây cho những người chẳng biết gì như tụi em đọc cũng là niềm hạnh phúc lắm rồi.

14. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Hy vọng cái tube tester của bác đo được mutual conductance ... đương nhiên chắc chắn là bác không bị lừa vì bác toàn sưu tầm bóng độc nên rành là đương nhiên

15. tai-to

tai-to Advanced Member

[/quote]

Hi các bác.

Em xin mạo muội spam tí, nếu xét về tiêu chí có giải thì em thấy không ổn ạ ! vì học tài thi phận mờ ! các cụ đã dạy thế rồi.

Các bác cứ việc đi sưu tầm bóng hay độc lạ của Nga ngố. còn em thì đi chỉ ....xi nhan trái....rẽ phải :D

Chúc các bác vui và sức khỏe

16. BachDuong

BachDuong Moderator

Tai to, từng là một fan của đèn Nga, giờ lại thay đổi quan niệm nhanh thế :mrgreen:

Nga ngố có rất nhiều đèn đáng để có trong bộ sưu tập nhưng những đèn này ở VN hầu như không có. Các loại đèn quân sự đế sắt 6C2C, 6H8C, 6H9C sản xuất những năm 60 có chất lượng âm thanh ngang ngửa những loại 6J5, 6SN7, 6SL7 sừng tê của Âu Mỹ. Về đèn công suất thì có YO168 và GM57 là những đèn DHT rất quý hiếm mà em mới nghe tên thôi chứ cũng chưa được sờ tới. Còn có GM70 phiến đồng hoặc cao cấp hơn là GM70 phiến sắt, đáng để làm một cái ampli để đời. Những loại bóng trên bây giờ giá cũng đã cao ngoài tầm với của đa số dân chơi. Nhưng cũng còn nhiều loại bóng "hạnh phúc quanh ta" thì vẫn có thể kiếm được với giá khá rẻ nếu có duyên :)

17. khanh3tk

khanh3tk Advanced Member

Bác nào có nhiều bóng để làm Pre giới thiệu cho em với! Em muốn mua độ 1 2 cái hay nghe thay đổi !

18. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Ối bác Đại Nhĩ lói thế lào ấy. Em là Fan bóng NOS nhưng cứ thấy mấy ông bóng Nga cứ đoạt giải cao mà mấy lần chứ không phải 1 lần còn đổ cho là kém may mắn nên đôi khi cũng ức :D . Khi xưa em thi điểm không cao về cứ tâu cho ông cụ chắc là tại học tài thi phận nhưng ông cụ em lại phán tại sao chị mày thi toàn thi điểm cao? Em nói vì số bã hên ... cho đến khi có cơ hội học chung với bã 1 lớp Hóa đại cương (em dân BK bã dân Dược nên coi như là ngang cơ) thì kết quả bã lúc nào cũng điểm 9 điểm 10 nhất lớp được khoa Hóa của trường tuyên dương còn em chỉ làm được điểm 5 điểm 4 ...rồi cuối cùng phải bỏ lớp học lại mùa sau. Từ đó em mới biết là mình ... kém hơn bã chứ không phải bã hên :roll:

Ờ mà mấy cái tay B.A.T và nhất là Conrad Johnson hay Audio Research ráp ampli đèn từ thời bóng Nga chưa vào đất Mẽo và chúng cũng là con chim đầu đàn cho ampli đế quốc mà chính kỹ sư của Audio Research cũng đã từng nói với em là bóng 6H23P-EV là bóng chiến đấu nhất nhì trong họ này mà thời thập kỷ 80 họ mua được và nghĩ rằng nó là bóng đương sx (do 1 tay lái buôn đồ từ Nga chào hàng) cho đến khi sau khi liên bang Xô Viết sụp đổ thì họ mới biết là bóng tồn kho của Nga thì lúc đó số lượng cũng không còn nhiều để tiếp tục dùng cho sản phẩm tương lai nên đành phải dùng bóng 6922 Sovtek thay thế vì tuy không tốt bằng nhưng cũng còn khá. Sau này lại tiếp tục chơi Sovtek 6H30P. Không biết ai là giám khảo contest cho Conrad và Audio Research và bóng Nga lại may mắn thắng cuộc để được dùng trong các sản phẩm của các hãng đế quốc chi hổng biết nữa ? :roll:

19. Meli

Meli Advanced Member

Chào Bác Bacuc,
    Cảm ơn Bác đã quan tâm.Em rất vui và thích được trao đổi với Bác.
    Mobile của em : 0049-1701612858
    Hoặc PM cũng tiện bác ạ.
    Thân
    Meli

20. Meli

Meli Advanced Member

Bóng để làm pre em có sưu tần nhiều loại đời cổ đời trung và đời sau cùng của thời kỳ bóng.
    Bác cứ nghiên cứu đi,thích bóng nào thì báo em.Nếu em có sẵn và nhiều thì em có thể tặng bác.Còn nếu em không có và ở VN khó mua và đắt thì em có thể mua giúp bác ở bên này.

Mà bóng công xuất cũng làm được pre đấy ạ,chỉ có cái không giống ai thôi. :)

Thân

21. khanh3tk

khanh3tk Advanced Member

Bác meli ơi bác cho em cái gì để em liên lạc và tìm bác với ! Nói thật với bác em kém nên biết nghiên cứu gì đâu! Bác giúp em thì em mang bóng của em tới bác xem con nào tương đương thì bác giúp em về cắm thử xem sao!

22. Meli

Meli Advanced Member

Bác PM tên bóng và hình các bóng của bác cho em nhé.

23. tai-to

tai-to Advanced Member

Hi bác Bạch Dương

Em vẫn là một fan của đèn Nga đấy chứ, vẫn âm thầm lặng lẽ thu mua đấy chứ :D , như 6C4C em thấy nó hay có thua quái gì 2A3 đâu, mà giá thì....chẹp chẹp. Có điều trái đất quay trên một trục nghiêng nên tâm lý thỉnh thoảng có hơi dao động :mrgreen:

Từ đầu tới giờ em vẫn tâm đắc câu nói của một cao thủ: Quan trọng là thiết kế mạch.

Chúc bác vui

24. ttho

ttho Advanced Member

Em có cặp đèn 30 balloon, làm pre nghe hay theo tai em

Attached Files:

25. Bacuc

Bacuc Advanced Member

TA sẽ PM, khi cần mình có thể gọi sang đó được , nhưng nếu gọi là mình nài lâu đấy, đừng gọi IP , chất lượng thoạI kém lắm . Độ này rất bận , hy vọng tháng 3 sẽ nhiều tg hơn

Share This Page

Loading...