Tại sao không ai nghe nhạc bằng loa BOSE?

Discussion in 'Loa' started by nguyen_987, 13/8/09.

1. genjivn

genjivn Approved Member

Mình cũng nghe nhạc bằng loa Bose nè. Hồi trước hay la cà ở Sóng Nhạc. Thèm bộ 901 nhưng không đủ tiền. Cuối cùng rinh cặp 4.2 với bộ amp, cd của Rotel về nghe cũng được. Thích nhất giữa trưa nằm ườn nghe nhạc, chẳng cần phải ngồi cứng đơ ở điểm ngọt làm gì cho mệt. Nhiều khi nằm đọc sách, nghe bài nhạc mình ưa thích là đã thấy sướng rồi.

JupR74 likes this.
  2. TVLong

TVLong Advanced Member

Em xin tham gia tí ạ! Em cũng là một fan âm nhạc(nhạc đỏ,vàng,country,không lời) túm lại nhạc gì cũng thích(trừ nhạc mới bây giờ :remix, dj thì không tiêu hóa nổi). Em cũng đã chơi qua loa pionner,kenwod và hiện tại đang chơi: bose 701 hai lỗ thông hơi, mordaut-short, pionner đồng trục(đôi này thùng bằng bom rượu em tự diy). Nói về loa bose em xin chia sẻ chút trải nghiệm cá nhân:Lúc đầu mang đôi bose này về đấu với amp denon 940v+ đầu md pionner làm dac+dây loa,av cỏ khi bật lên em hoàn toàn thất vọng(âm thanh không bằng đôi loa 2t), thế là bắt đầu con đường đau khổ phải đi tìm hiểu nguyên nhân nhưng may mắn em gặp được bác "google" chỉ cho, về nhà em thay dây loa+dây av cỏ bằng dây xịn tổng cộng khoảng gần 5t (em nghèo nên 5t là xịn xin các bác đừng ném gạch) và một số thay đổi nho nhỏ(kể ra hơi dài dòng).Xong xuôi em bật tiếng thì ôi thôi: Nghe thấy cả tiếng muỗi thở dài. Thế là từ đấy em thay đổi quan điểm: hát karaoke = đôi mordaut short+ đôi pionner đồng trục. Đôi bose chỉ để nghe nhạc cấm cả nhà không được hát kok.
    Vài dòng chia sẻ xin các bác cứ gạch đá thoải mái !

JupR74 likes this.
  3. oldman

oldman Advanced Member

Tôi mới vào diễn đàn này mới hơn 1 tháng nên hôm nay mới đọc đến mục này. Ở nhà tôi xài Bose Acousticmass AM7 năm 1996 mới đi làm lương khá khá mua hết 700 đô chưa tính thuế. Chơi với Receiver Sony, trước đó tôi chơi căp Jensen Made in USA nghe thấy cũng khônbg tệ lắm. Nhưng khi nghe bộ Bose này mới thây có nhiều âm thanh của nhạc cụ khác mà khi bằng Jensen không nghe thấy. Tôi có 1 đĩa âm thanh mẫu cho hát thử thì từ 40HZ đến 16K Hz đều nghe rõ (đây là tần số mẫu của đĩa.) Sau đó một hôm đến BestBuy nó bán 1 bộ AM 7 open box chỉ có 350 đô vì thùng Bass trăng mà loa con đen, thế là rinh luôn về nhà. Cái AM 7 này có thể thay đổi cường độ của Bass được nên rất tiện cho thiết kế âm thanh. Muốn tiếng Bass lớn thì để cái lỗ thông hơi của thùng Bass gần tường nếu muốn giảm thì để xa ra 1 chút. Bây giờ vần dùng 2 bộ này gắn vào Home theater không có gì than phiền cả.

4. nhoaudio1

nhoaudio1 New Member

loa bose nghenhạc không được hay lắm vì dòng loa nàybộ phân tần đơn giản do đó mid treble hỗn bas trầm hơi yếu

5. KHÔNGTÂMTHÁI

KHÔNGTÂMTHÁI Approved Member

Có thể là vì nó phát ra thứ âm thanh khiến các cụ già phát điên và trẻ con phải khóc thét.

6. minhnghia75audio

minhnghia75audio Advanced Member

7. TVLong

TVLong Advanced Member

Bác minhnghia75audio hỏi câu này thì chắc là bác ấy biết rồi nhưng em xin chia sẻ thêm về đề nghị của bác ấy cho những anh em khác có nhu cầu tham khảo. Vấn đề rất đơn giản chỉ là giảm nhiễu điện đến mức thấp nhất cho hệ thống thôi,cụ thể là em làm như sau: Dây loa không để sát đất,không chạy sát song song với các loại dây tín hiệu khác,nếu địa thế không cho phép thì có thể chạy vuông góc cũng được(trường hợp nhà em),amply,đầu cd, ổ điiện không để quá sát nhau và một điều rất quan trọng là phải nối mass đất cho amply(khi nối mass vào amp thì đầu cd cũng đã được nối). Đôi 701(2 lỗ thông hơi) nhà em nó khó tính phải làm như thế nó mới chịu nhưng khi nó chịu rồi thì nó làm mình sướng :lol: .Đến bây giờ bass, trung, trelb mỗi thứ 3 dải = 9 dải luôn :lol: :lol: :lol: em xin hết ạ!!!

JupR74 likes this.
  8. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em đọc một số hướng dẫn cũng bảo để dây chạy vuông góc. Em không hiểu chạy vuông góc là thế nào, nay thấy bác cũng đi dây như thế, liệu bác có thể giúp em 1 tấm ảnh cách đi dây của bác không ạ? Cảm ơn bác!

9. oldman

oldman Advanced Member

Hình dưới đây là chạy dây vuông góc.
    Dây đen là dây tín hiệu, dây xanh là dây điện.

Attached Files:

JupR74 likes this.
  10. DanielTran

Cảm ơn bác, nhưng mà dàn nhà em dây điện cũng chạy từ máy ra, dây tín hiệu cũng thế. Mà máy thì bố trí ở giữa, loa ở hai bên, ổ điện cũng nằm gần loa. Vậy làm sao cho nó chạy vuông góc? Hay là một dây chạy thẳng theo phương ngang, còn dây kia cho nó chạy hình sine thì có tính là vuông góc không ạ? Mà thế thì sợi dây chạy hình sine cần phải dài gấp ba bốn lần?

11. ktnet316

ktnet316 Advanced Member

Bac cứ nghe thử thì sẽ thấy sự khác biệt ^^. Loa bose chỉ dung để hát karaoke là hay thôi bác nhé. Riêng dòng 901 thì dung để nghe nhạc giao hưởng[/quote]
    Loa Bose thì chỉ mua ủ bán lấy lời thôi chứ thiên hạ bây giờ hát KOK còn không thèm hát chứ nói chi đến nghe nhạc. Bây giờ họ hát KOK bằng loa nghe nhạc rồi em ạ :lol: ( hát bằng loa nghe nhạc chắc hát lý nhí như nói thầm mới không toi loa thôi ).[/quote]
    Trên này em thấy cũng nhiều ông nói phét lắm, cứ ra rả loa Bose hát KOK ra cái gì, loa nghe nhạc hát còn hay hơn ( nghe cho nó ra vẻ ta đây tinh tế .com thôi ) thế mà trong góc nhà giấu đôi Bose 301, 4.2,... từ lúc nào cũng không biết nữa.
    Mình có sao thì nói vậy nhưng trên này lý thông cũng nhiều lắm bác ạ. :([/quote]
    Mình cũng hát Karaoke bằng loa ghe nhạc diatone ds-66 ex (min 50 - max 230W) thấy cũng phê mà đâu lí nhí đâu. chỉ sợ nó đứt treble khi nòa chưa biết kakaka

12. oldman

oldman Advanced Member

Thường đường dây loa tổng trở thấp và không qua phần khuếch đại nên nếu có đi gần dây điện thì từ trường của dây điện cảm ứng qua rất thấp so vơi tín của dây loa nên ảnh hưởng phần lớn không đáng kể. Trừ trường hợp đi song song và sát với đường diện có cường độ lớn như dây điện xài cho bếp điện chẳng hạn. Đối với dây tín hiệu vì nó có tổng trở lớn mà nó sẽ đi qua nhiều tầng khuyếch đại nên nếu đi song song và gần quá với dây điện sẽ bị ù. Thường chạy dây cách xa nhau chừng vài tấc là ảnh hưởng rất ít. Dây tín hiệu cũng như dây loa càng ngắn càng tốt.

13. TVLong

TVLong Advanced Member

Như hình ảnh của bác oldman là đúng đấy bác DanielTran ạ !

14. DanielTran

Em hiểu rồi, cảm ơn các bác. Như vậy đây là mình nói về dây tín hiệu và dây nguồn thôi, chứ dây loa không cần. Nếu vậy thì tình cờ em cũng làm đúng. Vì DAC và ampli em để cái kệ trên cái kệ dưới, nên dây RCA chạy theo phương đứng, còn dây nguồn của DAC và ampli thì kéo theo phương ngang. Chứ bảo em dây loa với dây nguồn mà chạy vuông góc thì em bó tay, không biết làm sao luôn (trừ khi phải gắn cái ổ điện ở ngay phía trên dàn máy) :)

15. santatocxu

santatocxu Approved Member

e đang định nhắm Bose 321 DVD seri II ko biết e này thế nào?
    đã bác nào nghe qua e này chưa cho e ít trải nghiệm với,
    phòng tầm 20m2 e này đủ công suất ko ạ?

16. BoDoiCuHo

BoDoiCuHo Advanced Member

Bose nhái ở quê nhiều vô kể luôn, 10 nhà sắm đồ để hát karaoke thì 8-9 nhà bose...

17. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

dòng loa bose là loại đa thể loại nhất đấy các cụ ạ.

18. loveiskiller

loveiskiller New Member

Mình cũng đang nhắm bộ này, có ai nghe rồi, xin cho vài cảm nhận, bởi thấy giá cũng khá cao...
    Cám ơn mọi người.

19. hoangfire

hoangfire Approved Member

20. thuhuong

thuhuong Advanced Member

Loa bluetooth của Bose thuộc dạng bá cháy đó.
    1. Loa bé vẫn đủ dải, rất bé như con Soudlink mini tuếng cũng rất cân bằng, đủ dải.
    2. Đẹp và bền, nhìn con wave 4 màu trắng là mê. Loa chỉ sx Mexico hay Malay hay Mỹ. Ko thấy có China made.
    Dòng Bose wave sản xuất từ 1984 đến giờ vẫn tiếp tục, thế hệ 4 rôi vẫn bán như tôm tươi.

21. hoanghyaudio

hoanghyaudio Advanced Member

bose 310 III nghe nhạc cũng rất ok , có lẽ tại nó chuyên phục vụ cho phòng Karaoke nên mọi người không thích chứ cá nhân tôi , nhiều khi nghe còn hay hơn cả một số loa nghe nhạc tầm tiền

22. Xã Xệ

Xã Xệ Advanced Member

khi hãng loa bose xuất hiện thì phong trào karaoke chưa xuất hiện vậy loa bose sử dụng để làm gì, điều đó ai cũng biết,
    với cảm nhận của em thì loa bose nghe nhạc cũng khá tốt nó đáp ứng dc với những cái tai không quá cầu kì
    còn về phối ghép thì lai quá dễ vì đại đa số loa bose ko có phân tần hoặc có thì cũng đơn giản hơn nên loa dễ phối ghép

23. thangdangkts

thangdangkts Approved Member

Loa bose theo em là rất hay ạ, nghe nhạc trẻ, nhạc không lời việt rất hợp đấy ạ. Chất âm khoẻ khoắn, tép và bass sống động lắm. Có điều Bose âm nịnh tai và không chân thực lắm

24. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Loa Bose bass treble rất hay, nhưng mở để ăn tiệc, tạo không khí sôi động thì được, nhưng dùng để thưởng thức, nhất là nghe âm sắc trung thực, đặc biệt là tiếng mid thì không hay, nói chung dừng lại ở stereo, chứ hi-fi thì chưa được

25. guile

guile Advanced Member

Lầm chít bác Trọng ui. Audiophile chê bose thôi chứ musicphile của Bose là đông nhất TG đó nha. Hổng phải tự dưng nó là hãng âm thanh lớn nhất TG đâu à :lol:
    Chủ topic đáng lẽ phải đặt lại tựa là "Tại sao ít ai tại Việt Nam nghe nhạc bằng loa Bose?" chứ ở Mỹ nó thống trị mọi ngóc ngách á từ bình dân tới xe sang lẫn máy bay và nhất là sân khấu lớn
    Nói bose bass treble hay là ko đúng đâu bác, củ của Bose ưa dùng nhất là củ toàn dãi, Bose chọn khúc 50hz-16khz còn dưới với trên nó bỏ qua, đặc biệt phần trên 16khz nó gần như bỏ.Tại Mỹ ngta dùng nó với nhạc country, pop, rock rất nhiều á riêng dòng 901 là chuyên trị cổ điển, nó tái tạo sân khấu tốt lắm nhe :mrgreen: Chỉ có dòng HT là nó dùng cái acoustimass cho phần bass.
    Thật ra Bose rất dễ setup, dễ chơi, dễ nghe và dễ...bán :oops:

JupR74 likes this.

Share This Page

Loading...