Tại sao loa ở VN lại đắt quá so với giá loa ở Mỹ?

Discussion in 'Trao đổi về kinh nghiệm, mua bán' started by quanghuy147, 30/7/12.

1. quanghuy147

quanghuy147 Advanced Member

Em đi 1 vòng trên amazon, thì thấy những dòng loa tương đối phổ biến ở VN như Jamo C807 giá chỉ $600, JBL L890 giá là $400, trong khi đó ở Vn lại bán giá trên 24tr kg. Tại sao lại như vậy?

Em nghe nói mỗi người từ nước ngoài về VN đc cầm theo 1 Ampli, 1 cặp loa miễn thuế đúng kg ạ? Có bác nào thử cầm về chưa? Cho em xin kinh nghiệm vì sắp tới có người quen về, em tính nhờ xách theo về.

Xin cám ơn các bác ạ!

Tags:
  2. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Cái này có lẽ là do chính sách của nhà nước mình chưa muốn nhân dân dùng đồ tốt vì sợ thế hệ con cháu hết mục tiêu để phấn đấu đó bác. May mà bác chỉ so sánh giá loa chứ bác so giá Ô tô, thiết bị công nghệ cao thì còn choáng nữa ạ. Phương án bác nhờ người thân xách loa về thì không ổn lắm vì khá nặng (em sợ vượt quá số kg hnahf lý cho phép). Sao bác không nhờ xách cái amp châu âu đời mới cho nhỏ nhẹ hơn chút.

3. Cai thang

Cai thang Advanced Member

Giá mua ở Mỹ + tiền vận chuyển (chừng 13-15$/kg) + tiêu cực phí để vào VN (vì cấm nhập đồ cũ) hoặc thuế (nếu là đồ mới) = .................. :cry:

4. zeze

zeze Advanced Member

Vấn đề này là do nơi sản xuất gốc và nơi tiêu thụ cách nhau về địa lý, thuế quan, vận chuyển... Ví dụ chuối ở VN thì rẽ như bèo, nhưng vận chuyễn sang Tây Âu, Mỹ thì mắc thôi. Những món hàng càng nặng ký, càng cồng kềnh thì chênh lệch giá càng lớn do phí vận chuyễn càng cao.

5. quanghuy147

Cám ơn 2 bác ạ. Tại em nghĩ nếu đi bằng đường biển thì kg có giá tới 13-15$/kg. Em nghĩ có thể mấy loa đó bị làm giá chứ kg thể đội giá gấp đôi như vậy đc. Ví dụ như em Wharfedale Diamond 9.6 kg đc chuộng ở VN. Ở Phan Khang bán 9.9tr. Giá trên Amazon cho em đó cũng tầm $400. Vài dòng mạo muội bác nào biết giải thích giùm em. :)

6. zeze

zeze Advanced Member

Trường hợp bác nêu có thể do người chơi xách tay về, do đó không tính phí ship. Về VN giá từ từ sẽ giảm xuống 1 chút qua mỗi lần sang tay chủ mới, đến khoãng chục lần là giá nó có thể rẽ hơn trên ebay nữa. Ví dụ Konnect 8 chẳng hạn, lúc trước em định mua kiếm không ra ở VN nên định mua ở ebay mà giá tới gần 400$/2nd hand nhưng nghĩ đi nghĩ lại thôi vì không quen vụ mua bán trên ebay. Hiện giờ trên forum mình thì có bác rao bán Konnect 8 tầm 6-7T gì đó.

7. takitori

takitori Advanced Member

Nếu bác xách tay về thì tiêu cực phí là 100obama (em cứ tạm tính vậy)
    Bác mua trên ebay,amazon ... Phí ship nội địa nữa. Em mua cặp 301 S3 còn thùng sách vở này nọ giá họ để là 350 phí ship nội địa hết 65$ là 410$
    Trong trường hợp em ship về vn thì tính tiếp 15$/kg cặp 301 tầm 15kg là 175$ + tiêu cực phí nữa
    Vậy tổng giá thành là 410+175+tiêu cực phú.
    Chả trách bose 301 s 3 tại vn giá phải 12 13tr (hiện giờ em không biết giá đã giảm chưa hehe)
    Còn loa jbl pioneer nó mắc là do tiền ship thôi bác ạ.

8. quanghuy147

Cặp loa Whaferdale 9.6 giá xấp xỉ = trên ebay là hàng mới 100%, do phankhang (nhà phân phối hàng điện tử, chỉ bán hàng mới , giống dạng Nguyễn Kim đó bác). Ở Phan Khang cặp L890,B&W, ... vẫn bán đắt gấp đôi hoặc 3 giá trên amazon như các cửa hàng audio khác. Thế nên em mới nghĩ loa nào ở VN kg chuộng thì các bác bán rẻ còn loa đc chuộng thì bị đẩy giá lên.

Link các bác tham khảo http://www.phankhang.vn/vn/dien-may/loa/loa-5048/

9. tai_trau

tai_trau Moderator

Có khi còn 1 nguyên nhân nữa là dân chơi loa ở VN chịu chơi và nhiều tiền hơn dân chơi audio ở bển chăng?

10. binbin07

binbin07 New Member

Mình kiểm tra trên Ebay, Amazon loa JBL L890 giá $400 là 1 chiếc bác à, muốn 1 cặp phải đặt hàng 2 cái, thành ra cũng $800. Ở VN bán $1200 là phải rồi.

The JBL Studio L890 is 4-Way, dual 8" floorstanding loudspeaker that gives you great high frequency sound as well as impressive JBL bass. These speakers are designed to bring the superior sound you would get in a live recording into your living room. These speakers are sold individually so you need to order two to get a pair.

11. quanghuy147

chắc kg phải rồi , em mới nhớ đến cặp loa Usher S520. lúc mới về VN chào hàng, bán giá ~400 đô, tức là bằng và rẻ hơn 1 số trang ở UK nữa. Trong khi đó các cặp loa phổ biến khác như JBL, Tannoy , Jamo...thì giá đắt hơn ở Mỹ, Anh nhiều (như em đã nói ở trên).

12. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Em nghĩ không chênh lệch gấp 2.5 - 3 lần được đâu, trừ trường hợp công ty làm giá lẻ để các đại lý ủng hộ mua hàng thôi. Theo em biết thì có nhiều bác làm dịch vụ nhập từ Mỹ về (trên Ebay, Amazon...), nếu giá bên Mỹ đã bao gồm ship nội địa + tax nội địa thì về VN chỉ cao hơn 20% - 40% (trong topic mua củ loa AN đâu có mắc gấp 2 - 3 lần đâu...) tùy trọng lượng và trị giá thôi.

Bác có khả năng giới thiệu bán hàng thì em với bác hợp tác làm nhé (chỉ cần lợi nhuận 10%/ tháng là em làm thêm ngay...)

Thân

13. Thienma

Thienma Advanced Member

Bác đọc kg kỹ rồi. Trên Amazon họ rao giá đó là giá cho từng cái loa chứ kg phải giá của 1 cặp loa đâu. Có nghĩa là bác phải lấy giá 600 x2 = 1200 mới đúng giá của cặp Jamo C807, chưa kể thuế và shipping nội địa Mỹ. E nghĩ loa ở VN là tương đối rẻ rồi đấy ạ, chỉ cần có nhà phân phối, chắc 90% là sẽ rẻ hơn thị trường Mỹ.

14. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Nói ra thì phạm này nọ.... Nhưng thật tình là nhờ mấy Bác ở trển nên VN cái gì cũng cao giá k riêng gì loa hơn các nước chỉ có duy nhất con người là mất giá rẻ rúng thôi

15. takitori

takitori Advanced Member

Bao giờ cho đến tháng 10? Giá tại VN mắc một phần là do chi phi vận chuyển + trà nước nó cao chỉ là một phần thôi cái quan trọng hơn hết là do thị hiếu ntd nữa (không riêng gì đồ audio). Điển hình là dtdđ cũng bằng giá tiền mua + ship + trà nước tại sao iphone lại đắt hơn các hiệu khác.

16. quanghuy147

Úi , cám ơn bác, đúng là đọc kg kĩ, vậy tính ra loa ở VN mắc hơn trên Amazon nhưng phải tính thuế, phí ship.... vậy giá ở VN cũng kg quá chênh lệch với nc ngoài. Vậy mà em cứ nghĩ xấu cho các cửa hàng bán loa :oops:

17. usastore_vkt

usastore_vkt Approved Member

Chào bác,
    Hệ thống âm thanh anh em tự order bên Mỹ rồi ship về VN kiểu gì cũng rẻ hơn là mua ở cửa hàng bác nhé...đợt trước em cũng thử ship về 3 4 món đều rẻ hơn cả vài triệu ý chứ...chắc cửa hàng họ cũng nhập từ bên đó + chi phí thuê cửa hàng hoặc nhân công mà nên chi phí mới độn lên...

Căn bản là anh em nào biết kỹ thuật tốt nhưng khả năng ngoại ngữ chưa tốt lắm nên cũng khó...hihi...Em tên Toàn, mong được giao lưu với các bác...

18. quanghuy147

Cám ơn bác Toàn, bác có chi nhánh trong HCM kg ạ?

19. usastore_vkt

usastore_vkt Approved Member

Hi bác Huy, em có mối ship giá khá ngon và an toàn chứ có chi nhánh gì đâu...Bác cần em tư vấn gì về khoản USA thì em chơi được...Còn ship từ HN vào HCM thì lại nhờ bác Vương bên 247 Express vậy...Cụ Huy dùng yahoo không....

20. bufaloears

bufaloears Advanced Member

Em đang cần nhập một số củ loa từ Mỹ, Châu Âu về VN, các bác có biết ai làm dịch vụ xách tay mách giúp em với.

21. Wanderer Cowboy

Wanderer Cowboy Advanced Member

Ko phải ....do lái Việt Nam bán hàng mí lại ép phe giỏi hơn.... :lol:....

22. dnnv

dnnv Advanced Member

Không tính tới cá nhân mua rồi tự ship về VN và làm luật, các trung tâm điện máy lớn hoặc nhà phân phối chính thức cho các hãng loa hay đồ audio nổi tiếng tại VN thì đều phải nhập khẩu trực tiếp.
    Có nghĩa là sẽ phải chịu thuế NK, mà đồ audio là mặt hàng tiêu dùng không khuyến khích nhập nên mức thuế khá cao. Đó chính là lý do khiến cho những món đồ đó giá thành sẽ cao lên nhiều. E lấy ví dụ 1 đôi loa B&W, đại lý ở Mỹ sẽ bán giá thấp so với đại lý ở VN, bởi vì thuế NK cho loa ở VN cao hơn so với thuế ở Mỹ, tuy là 2 ông cùng mua 1 giá ở Anh.

VN mình thì các bác thấy trên các nẻo đường quốc lộ luôn có cái biển: Thuế là nguồn thu chủ yếu của ngân sách. Nó chính là rào cản khiến hầu hết các mặt hàng nhập ngoại ở mình giá đều trên trời.

23. AudiomenShop

AudiomenShop Advanced Members

Theo đánh giá của em thì giá đồ âm thanh (đồ mới) tại các nhà phân phối VN hiện nay là cạnh tranh so với giá Mỹ.

Em lấy thí dụ dòng B&W 800 Diamond, Hòa Phúc niêm yết giá bán lẻ : 488.759.000 VND/cặp (http://www.hoaphucaudio.com/vie/San-pha ... 00-Diamond)

Giá bên Mỹ : $23,995.00 ~ giá NPP khi nhân tỷ giá VNĐ/USD
    Code:
    http://www.thestereoshop.com/bowersWilkins800.php
    http://www.whathifi.com/review/bw-800-diamond
    Chưa kể việc NPP cộng phí ship khoảng 5~10USD/kg, thuế nhập khẩu 20%, thuế VAT 10%, chưa kể các bác HQ tìm đủ mọi cách để đòi lobby.

Còn việc phương thức vận tải, giá gốc, trị giá khai thuế ... là việc mỗi doanh nghiệp vận động cho có hiệu quả kinh doanh với dòng sản phẩm của mình.

Đồ đã qua sử dụng và đồ nhập tiêu dùng khác với hàng NK PP.

Ý kiến cá nhân của em.

24. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Với hàng xa xỉ thì giá mua tại VN có thể rẻ hơn giá tại nước ngoài bác ạ. Có nhiều nguyên nhân
    1. Chiết khấu cho đại lý cao = Giá thành nhập thấp => thuế NK thấp.
    2. Hàng nặng: Vận chuyển bằng tàu biển, giá rẻ. VD như cty ông bạn em vận chuyển 1 cái máy phát điện nặng 120kg đi Nhật hàng container tàu biển chỉ mất chưa đến 100USD đường tàu biển nếu share container. Trong khi nếu đi theo đường bưu điện thì phải đến 500USD.
    3. Có thể bùa phép giá nhập cho rẻ xuống để giảm thuế nhập khẩu vì hàng bán cho các bác nhiều khi chẳng cần xuất HĐ VAT nên không sợ bị đánh thuế thu nhập DN. Cửa hàng có thể xuất 1 cái HĐ VAT với giá bán chênh lệch giá mua chừng 5~10% và hóa đơn đó chẳng đến tay người mua bao giờ.

Với hàng tầm trung hoặc bình dân thì không làm được chuyện đó vì về cơ bản giá ăn trên số lượng, mua lẻ chiết khấu chẳng được bao nhiêu, thuế nặng, giá bán ra cũng phải tương ứng để đảm bảo lợi nhuận của người bán.

25. bv

bv Advanced Members

Là vì Việt Nam đánh thuế không để khuyến khích mà đánh cho... gục, phụ một tay cho các nhà buôn loa lớn thuận đường mần ăn. Một cặp loa nhỏ tí xíu Ebay bán có 400$. Về tới VN giá lên gấp đôi. Dân thì không thương, chỉ có thương bản thân và thương tiền. Không như tư bản ông nào làm ăn không ra trò thì không bầu tiếp. Mà ở VN thì ông nào cũng vậy, bảy lần ba bằng hai mốt, chưa kịp nóng ghế là sao y bổn chánh! Chán!

Share This Page

Loading...