TẦM TIỀN TRÊN DƯỚI 10TR NÊN TRỌN DAC NÀO?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by sao____mai, 4/10/14.

1. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Đúng vậy bác. Thực ra ban đầu em không phải có ý muốn đề cập sâu về các chi tiết này. Em chỉ thông qua việc Sabre đi tiên phong về chip 32 bit để thấy rằng tự bản thân từ trong nội bộ hãng này đã nhận thấy sự bế tắc của họ trước các đối thủ cạnh tranh trong cuộc đua công nghệ. Còn chip ES9018 có thể cũng là một chip tốt, em không có ý kiến gì về nó.

Có rất nhiều thông số và thông tin mà người mua không thể biết. Ở đây em chỉ dựa trên những dấu hiệu mấu chốt mà mình tiếp cận được để giải mã tầm vóc của các thương hiệu chip DAC. Lý luận căn bản ở đây là, một hãng nếu phải dùng đến các tiểu xảo đánh vào tâm lý khách hàng, là vì hãng đó không cạnh tranh được với đối thủ về năng lực công nghệ. 32 bit chính là một tiểu xảo như vậy.

Em muốn làm rõ rằng, 32 bit hay 16 bit không đại diện được cho chất lượng của 1 con chip; cũng như một con chip DAC thật tốt không đại diện được cho chất lượng tái tạo âm nhạc của một thiết bị DAC; kể cả một thiết bị DAC tốt cũng chỉ là một mắc xích của bộ dàn.

2. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Em cho rằng bác đang nhận định chưa đúng và mang tính chủ quan. Con Chip đó mới nên cũng ít ngườ trải nghiệm nên chưa ra nhận định chung được.
    Đây là con Ampli tích hợp bạn em chơi, giá nó bằng cái ô tô nhưng cũng dùng chip đó

Hãng Mark Levinson là hãng đỉnh cao trong việc chọn linh kiện tốt và đắt tiền đúng không ạ?
    Thêm nữa, Con NAD M51 em đang dùng cũng dùng chip này. Nó được anh em săn đón ntn thì bác search ra ngay.
    Để so sánh 16 bit, 24 bit, 32 bit thì theo em nên so sánh cùng một hãng với những sản phẩm trang bị công nghệ khác nhau.
    Về vấn đề một số máy Headphone ghi hỗ trợ bao nhiêu bit em chẳng tin. Nhớ thời ky năm 90 nhà em buôn đài Tầu nó ghi 1500W trong khi cục biến áp cảm ứng to bằng 6 bao diêm em cũng chẳng tin.
    Chip cho DAC giờ bao nhiêu bit thì dùng máy tính xuất tín hiệu ra bao nhiêu cũng rõ bác ạ

Attached Files:

3. DanielTran

Em cho rằng bác chưa đọc kỹ em viết cái gì.
    Em vẫn cho rằng đó có thể là một con chip tốt, thậm chí rất tốt. Em không có ý kiến gì về nó. Nó tốt, thậm chí nếu không phải 32 bit thì vẫn tốt.
    Em cũng không so sánh 16 bit, 24 bit, 32 bit. Việc này đã rõ như ban ngày, chẳng còn gì để phải so sánh nữa.

Em đang đánh giá Sabre, bác ạ.

4. Excel Man

Ối, Em cũng đang nói về con chip của hãng đó.
    Thôi bỏ qua tranh luận này bác nhé

5. elixir

elixir Advanced Member

Giá của mấy cái đầu Accuphase dùng chip này đều bằng giá ô tô xịn, chắc vì nhìn giá nên được mấy ông testers đánh giá rất cao!

6. Excel Man

Có cái gì chứng minh một sản phẩm hàng hiệu đỉnh cao dùng một con Chip không ra gì không bác? Em thì đang chứng minh là con chip của hãng đó có chỗ đứng của nó từ sản phẩm ít đến nhiều tiền. Mà em thấy rằng hàng Hồ Cẩm Đào mà chục triệu một con DAC là sản phẩm không đùa. Như bác sao_mai mua con DAC dùng chíp này là cũng vò đầu, dứt tai lâu lắm đó bác. Những sản phẩm dùng chip này được người dùng đánh giá tốt chứ tester thì họ càng có nghề.

7. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Theo e thì cả 2 bác đều có cái đùng của riêng mình. Nhưng trong ngành cn audio nói riêng và các ngành cn khác nói chung thì PR quảng cáo chỉ mang tính chiến lược của từng hãng. Quan trọng là trải nghiệm của khách hàng. Nếu sp ko tốt thì đố SS vượt mặt Sony về doanh số như hôm nay. E đã từng ý định mua M51, Wadia121. Nhuwng rồi cuối cùng quyết định mua e này. Có thể chất lượng linh kiện là điều còn lăn tăn nhưng chất lượng âm thanh nó mang lại thì e thật sự hài lòng. Và như bác elixer đã nói nên đón đầu công nghệ đó là nó giải mã đc file DSD.
    Cảm ơn bác elixer nhiều nhiều.

8. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Chip giải mã chỉ là một khâu trong thiết bị dac thôi các bác.
    Nó do các hãng quyết định chọn phương án thiết kế tổng thể thế nào thôi.
    Es9018 được một số hãng hiend lựa chọn nhưng cũng vô số hãng hiend khác không chọn nó.
    Es9018 là 8 kênh dac nên rất hiệu quả về chi phí trên chất lượng. Vd mạch balance cũng chỉ cần 1 con chip này, giá 40-50 usd. Trong khi đó chip BB PCM1704 chẳng hạn, là mono, mạch dual cần tối thiểu 4 con mà giá nó $40-$80/con là đủ thấy tốn kém hơn rồi. Em cảm thấy es9018 mang lại một làn gió mới hiệu quả, dễ thiêt kế cho cả các hãng và dân diy.
    Nếu các bác thích es9018 và phong cách "ngồn ngộn linh kiện" có thể tham khảo thêm gd-audio của tầu, em thấy khoai tây cũng đánh giá khá tốt.

9. sao____mai

sao____mai Advanced Member

Lại là GD- Audio. :lol:
    Trong cuộc giao lưu "Lossless Liệu có hay" được tổ chức bởi Gia Phúc Audio thì chính e GD made in China này cho mấy e DAC có số má tên tuổi đo ván và đoạt giải, điển hình T+A DAC8 giá gần 3k$.
    Mặc dù nó chỉ là cuộc vui giao lưu, đánh giá có thể chưa chính xác, nhưng chất lượng âm thanh của nó chắc chắn là không tệ.

10. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Sau một thời gian tìm hiểu và đi nghe muốn nát cái Sài Gòn thì em đã liệu cơm gắp mắm chọn Teac UD 501. Và đem về ghép với bộ dàn nhà em. Ban đầu e ngắm Stream magic 6 nhưng thấy nó không chuyên DAC lắm mà chủ yếu là stream nên em không thích vì đã có airport express ở nhà rồi. Em ráng nhín thêm vài củ nữa lên Hoà Phúc rước e nó về. Cả tuần nay nghe ngày nghe đêm, phá làng phá xóm đủ kiểu. Cảm nhận là âm thanh vượt giá tiền đầu tư không tiếc một đồng nào. Nghe DSD thì hết thuốc.
    Em đi đường XLR vào mixer, hai kênh đi hai line trên mixer, xuống power Crown, bật Asia, thuý nga lên nghe như ngồi giữa khán đài. Còn hai đường RCA em đi vào amply denon để nghe nhạc nhẹ liu riu cũng thấm như nấm.
    Em kết nhất ở chổ nó có cả hai line RCA và XLR, tiện lợi. Chuyển qua lại dễ dàng. Nói chung với khoảng mười mấy củ thì Teac đáng để đầu tư.
    http://s76.photobucket.com/user/doanduo ... c.jpg.html

11. DanielTran

Bác ơi nói vậy là chỉ dùng XLR hoặc RCA chứ không dùng cùng lúc được ah bác? Em đang tìm xem con nào có tính năng này để đánh bi-amp.

12. Excel Man

Bữa trước bác có chọn con khác, lúc đó em thấy tiếc cho bác. Con này bác chọn là chuẩn rồi. Chất âm tốt, trước nó cũng gần 20 củ chứ chẳng ít.

13. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Vào menu chỉ chuyển qua lại 1 trong 2 thôi bác, nó ko cho cả hai. :wink: vả lại bác dùng cùng lúc cả hai cũng ko hay vì hai cổng có hai trở kháng khác nhau mà.

14. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Bữa truớc e nói bác là em đang đếm tiền chuẩn bị lấy stream magic 6, ma xui quỷ khiến thế nào đi nửa đường nghĩ lại nên thôi, kìm nén lại chờ đủ củ lấy Teac luôn.

15. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

Cái này bác có nhầm k ạ?

16. Excel Man

Máy nghe nhạc cá nhân dùng CD hoặc stick memory bác ợ

17. dunghd

dunghd Advanced Member

Em thấy đầu tư tầm tiền vừa phải cho DAC có cổng USB 2.0 để tận dụng nguồn nhạc số phong phú, còn lại tập trung quất một con CD khủng cỡ TEAC 25XS trở lên mới hợp lý :lol:

18. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

Đã có bác nào được cd hơn dac về chất âm trông cùng giá tiền

19. dunghd

dunghd Advanced Member

DAC chỉ cho chất âm chất lượng cao nhất là cỡ 80% đến 90% so với CDP thôi bác ah.

20. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

Còn gì của tàu bên trên đó bác. thấy mấy bác ngợi ca lắm. Mỗi cái là con này nhìn hình thức quá xấu

21. elixir

elixir Advanced Member

Chắc bác nên đính chính lại là "hình thức quá đơn giản" thì hợp lý hơn!
    Tất nhiên, đẹp-xấu còn phải theo cách nhìn của từng người, nhưng nhận xét ban đầu thì vỏ của nó được làm bằng nhôm khối, rất dầy, được xử lý, sơn rất cẩn thận trông không khác gì hàng hãng. Mà điều quan trọng hơn là vì coi như đồ DYI nên bác có thể chọn những cái vỏ trông hầm hố hơn rất nhiều (tất nhiên giá cũng sẽ thay đổi, nhưng mức tăng không nhiều như mấy cái cửa hàng kinh doanh những loại vỏ này)!

22. hoanghuy87

hoanghuy87 New Member

em thấy DCP vẫn ngon hơn, vì em và bạn bè xài thì vẫn dùng DCP chất lượng âm thanh cực tốt và hiệu quả cao lắm

23. sondh63

sondh63 Advanced Member

Em cũng đang dùng Teac DAC UD501 ghép với Naim Nait XS và loa ProAC D1. Cảm nhận của em thấy nghe Blue, Jazz, Classic, nhạc cụ thấy rất chuẩn. Tuy nhiên nghe nhạc Pop, nhạc vàng và Thúy Nga không phê lắm. Em cũng rất kết chức năng nghe DSD dạng bit - stream của em này. Một vấn đề nữa em thấy dùng driver WASAPI của Win hay hơn là ASIO đi theo máy, mặc dù trên rất nhiều diễn đàn và cả chính hãng cũng khuyên dùng ASIO (Em đang chạy phần mềm Jriver 20 bản mua trên Win8.1, máy laptop ASUS core i5 2G4 ram 4G).

24. dunghd

dunghd Advanced Member

Ban đầu mình cũng máu DAC lắm vì kho nhạc số nhưng từ khi nghe cùng một bài qua CDP thì thôi rồi, bao nhiêu lúa cũng tập trung nâng cấp cin CDP yêu quí :lol:

JupR74 likes this.
  25. Dương Ca

Dương Ca Advanced Member

Thực sự thì CDP và DAC cái nào cũng hay, và hay như thế nào là do gu nhạc của từng người. E nhớ ngày xưa lúc còn teen thì mỗi lần e nghe là tăng treble lên trước hết, nghe mà để nguyên bass treble 12h là e nghe ko nỗi. Còn bây giờ e còn mong cho cái amply đừng có nút nào hết ngoài volume. Càng nguyên bản càng thích.
    Trở lại vấn đề thì thế này. Một ngày đi làm về e chỉ muốn ngã ra sofa và play bài hát mình thích. Thì lúc đó CDP phát huy tác dụng.
    Một ngày nọ, vô tình nghe bản nhạc ngày xưa ở đâu đó gợi bao kỷ niệm "người xưa". CD thì mất lâu rồi, thế là lên mạng tìm và lúc này DAC lại có đất dụng võ.
    E thiết nghĩ nhà sản xuất thiết bị âm thanh mang đến cho ta từng thiết bị phục vụ cho từng trường hợp cụ thể, và không cái nào thay thế cái nào.
    Mặt khác Việt Nam mình còn chưa sản xuất nổi CD 24bit chứ nói gì đến định dạng cao hơn. Đa số ta nghe qua CDP hay DAC chủ yếu 16 bit là nhiều. Cho dù có sản xuất được thì vẫn dỏm vì e tin rằng các phòng thu âm ở VN chưa thu nổi analog. Nghe 24bit hay 32bit thì người ta cần âm thanh trung thực từ hơi thở ca sĩ và nhạc cụ chứ ko phải từ phần mềm hay nhạc cụ điện tử như vn mình. Cho nên các bác nghe nhạc vn (sx trong nước) thì đừng so sánh giữa CDP hay DAC. Ở phân giải cao hơn ta mới đủ nghe ra khác biệt. Mà ko chừng lúc đó công nghệ tới đâu đâu rồi cũng sợ nghe không ra nốt.
    Mà e thấy từ ngày e bước vào audio thì chẳng bao giờ e ngồi yên một chỗ nghe cho hết album được, được vài bài thì chỉnh chọt, rút ra cắm vào, hết khiêng lên rồi đem xuống. Về tới nhà bật dàn máy lên thì ko biết nghe cái nào, CD hay PC hay MD hay catset. Ôi mệt quá, thiếu thì khó chịu mà nhiều thì ko biết nghe cái nào? Bác nào giống e thì giơ tay :mrgreen:

Dung luxman and Dangtanvp like this.

Share This Page

Loading...