Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. valst

valst Advanced Member

Bác @Zorro cho em hỏi thêm, chỉ đơn giản âm lượng lớn hơn chứ không phải vấn đề ở chất lượng loa trép hay sao ạ?! Chẳng hạn, mức độ chính xác, chi tiết... của cùng âm thanh cùng tần số phát ra từ 2 loa (trép sẵn có và su be trép) khác nhau...?! Nếu khác nhau, chắc có sự chồng chéo nếu không cắt loa trép trong thùng canter! Tks.

2. tranhuyhong

tranhuyhong Advanced Member

tình hình em đang muốn đánh sang đèn,loa của em tunbery gr đang ghép với e560 và dp 510 nghe chưA ưng ,mong các tiền bối giúp em ,em đang ý định chuyển sang NOTE nhưng chưa biết moden nào hợp mong các bác giúp $ chỉ tầm bằng hoặc hơn em 560 một chút cũng dc

hd_bank likes this.
  3. Appricot

Appricot Advanced Member

Audio note intergrated có Meishu đánh canter đời gân cao su trép rọ khá hay.hoặc power quest và conquest nhưng lại phải thêm pream khá tốn kém.
    Không cứ Note, vẫn có thể chọn Cary hoặc Jadis tùy model...

4. hd_bank

hd_bank Advanced Member

Attached Files:

5. tranhuyhong

tranhuyhong Advanced Member

thank các bác nhiều ạ,em chưa dùng đèn bg ko biết nó có phức tạp lắm ko ,nhiều bác cứ dọa trước khi mua đèn đi mua mỏ hàn trước đi ,tính em thì cứ hay tò mò mới chết

6. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

E thấy trên b Long Nhật Tảo chỉ bán SCS 12 thôi mà b. E cũng đang xài dòng này cho ST 200. Tiếng dầy hơn so với những loain e đã xài trước đây.

valst likes this.
  7. Zorro

Zorro Advanced Member

Cặp Canter SE cắt tần số ở 1,1kHz, nghĩa là ta xem nó như loa 2 way, loa bass phát tần số đến 1,1kHz, còn loa Hi (đúng hơn là Mid-Hi) phát tần số từ 1,1kHz trở lên, khi bác gắn thêm T200 nếu chọn ở 16kHz thì T200 sẽ phát từ 16kHz trở lên (em chọn tần số ngay điểm cắt để ví dụ cho bác dễ hình dung). Nên khi gắn thêm T200, bác không thể cắt bỏ loa mid-hi trong thùng được, vì sẽ mất đi toàn bộ dải tần từ 1,1kHz đến 16kHz.

Vì loa Mid-Hi của Canter phải phát một dải tần rất rộng, từ 1,1kHz đến 22kHz, nên chắc chắn âm thanh tần số cao của nó sẽ khó hoàn hảo như một loa chỉ phát ở 1 dải tần hẹp như T200 được bác ạh.

8. Zorro

Zorro Advanced Member

Dòng này có 3 loại là SCS-18, 16 và 12 tương ứng kích thước chuẩn awg.
    Nếu hết SCS-16 thì xài SCS-12 quá ok rồi, chấp nhận đắt hơn chút.

9. valst

valst Advanced Member

Bác @Zorro cho em hỏi thêm tí. Thực ra câu hỏi này em đã đặt ra với nhiều "cao thủ" nhưng không trả lời cho em, có khi họ "khinh" cái trình của em nên không trả lời. Thôi thì,..., rm quan trọng cái em muốn biết mà chưa biết hơn.

Loa đồng trục canter se có thể xem là có 2 loa: low-mid và mid-hi (em hiểu theo nhue bác giải thích ở trên). Vậy, có thể nói những nhạc cụ nào do loa nào chơi (tương đối)? Chẳng hạn, low-mid chơi tiếng trống, vocal-trầm, saxo...., trép leng keng xập xèng hi-mid....

Thêm một vấn đề nữa. Em dùng cầu loa kèm theo loa. Nếu nối dây loa (nordost red dawn ls2) vào HF thì âm khác LF. Khi nối vào LF thấy tối, tù mù... Có chuyên gia bảo ko quan trọng, vì cầu loa có đoạn ngắn nên không ảnh huỏng gì. Qua trường hợp của em, em nghĩ có khi nó bị thắt cổ chai chỗ cầu loa. Theo bác khuyên ntn về cầu loa và cả dây loa?!

Tks bác nhiều. Chúc bác vui.

10. sontuoc

sontuoc Advanced Member

thế còn cái khúc 16KHz đến 22KHz nó chồng lấn 2 loa treble thì sao bác Zorro?

11. valst

valst Advanced Member

Theo em hiểu như câu hỏi của em và giải đáp của bác @Zorro thì phần nào đó từ loa trép của loa canter sẽ "tạo nên" nhiễu nền!

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.

Âm thanh của các nhạc cụ trong âm nhạc không phải ở 1 tần số nào đó mà là ở những quãng tần số, có nhạc cụ có quãng rộng như Đại phong cầm, Dương cầm, hay Hạc cầm, và những nhạc cụ ở quãng hẹp hơn như Đại hồ cầm, Trống trầm, ... Và trong 1 hệ thống loa gồm nhiều loa (từ 2 loa trở lên) thì các loa này phải thể hiện được đầy đủ và liên tục dải tần số từ thấp đến cao. Cho nên khi một nhạc cụ nào đó thể hiện, các loa trong thùng đồng thể hiện âm thanh của nhạc cụ đó, nếu tần số âm thanh của nhạc cụ nằm ở quãng tần số mà loa nào phụ trách nhiều hơn thì loa đó sẽ thể hiện nhiều hơn. Chứ không có chuyện phân chia rạch ròi loa này phát nhạc cụ này, hay loa kia phát nhạc cụ kia đâu bác ạh.

Tannoy hướng dẫn bắt buộc khi đấu dây loa phải đấu vào cọc HF, họ bắt buộc như vậy thì chắc phải có lý do gì đó nhưng họ lại không giải thích! Có thể do đặc tính âm thanh của dây nối cầu chăng?
    Bác thử thay dây nối cầu này bằng 1 loại dây tốt khác, lúc đó bác gắn dây loa vào cọc LF, có thể loa sẽ không bị tình trạng như vậy nữa!

Em gửi bác bảng tần số của nhạc cụ:

giaphongn and valst like this.
  13. Zorro

Zorro Advanced Member

Không sao cả bác ạh, vì nguyên tắc khi muốn tăng âm lượng lên đơn giản nhất thì ta dùng nhiều loa phát song song!

Các loa đầu bảng của những hãng danh tiếng đều sử dụng cách này, như Kharma Equisite (2 bass, 2 mid, 2 treble), Dynaudio Evidence (4 bass, 2 mid, 2 treble), Wilson Alexandria (2 bass, 2 mid), Grand Utopia (2 mid)...

giaphongn likes this.
  14. valst

valst Advanced Member

Tks bác @Zorro nhiều. Bảng bác gửi chính là cái em cần.

15. Mctannoy

Mctannoy Advanced Member

Các b fan Tannoy có dịp ra Thủ Đức e xin đc mạn phép mời gé wa quán cafe nhỏ của e để đàm đạo về Tannoy. Sẵn dịp cho e vài lời góp bộ dàn cỏ của e với a.

Hi bac Ly ,chuc mung Bac co quan càfe va bo dan dep.em truoc khi ve my se co gang ghe tham bac de tam tinh Tannoy Bac nhe.than

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác đùng driver gì thế ?
    GRF corner với Gold monitor 15" ngày trước em nghe của người quen khá tốt, hơn nhiều thùng khác chỉ thua Autograph
    tuy nhiên phòng cần rộng

17. valst

valst Advanced Member

Bác @Zorro cùng các bác cho em hỏi thêm tí ạ?!!! Theo như hình bác Zorro cung cấp, thì các nhạc cụ nói riêng và âm thanh "chính thống" trong các bản nhạc nói chung ở dãi tần dưới 10kHz là chủ yếu, tối đa cỡ 12kHz. Mà siêu trép kiểu như ST200 thì oánh từ 14kHz trở lên. Thực sự suy nghĩ mãi không ra ạ!!!

Ý em la ý nghĩa thực sự của ST200 ấy ạ?!!!

Tks các bác.

Last edited: 8/5/17
  18. stork

stork Approved Member

19. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

E đang chơi bộ pow mono 300B DIY, pre Kit Japan. Tuy nhiên từ lúc chuyển về phòng mới (tầm 35m2) gặp phải vấn đề phòng. Chả là e ốp gỗ nhưng k để ý thợ ốp trên thanh đố nên hở tường tâm 2.5 phân. Chính điều này làm e đang nhức đầu vụ rần cộng hưởng của phòng.

20. tuongcv

tuongcv Approved Member

Có bác nào cần chơi Pre Accuphase C2120 em để cho, PM em nhé

21. trananhtallman

trananhtallman Advanced Member

Bác PM cho e xin giá!

22. Zorro

Zorro Advanced Member

Chuyện này do nhiều nguyên nhân lắm bác, hơi dài dòng, để lúc nào có thời gian, em sẽ giải thích cho bác.

Appricot and valst like this.
  23. newbielp

newbielp Approved Member

Đọc bài Tannoy của các Bác thấy thèm quá. Có bác nào nâng cấp thì nhường TN Memory chó e có cơ hội vào ... :) đời các Bác nhé.

24. valst

valst Advanced Member

Im ắng quá! Bác @Zorro tranh thủ giải thích kỹ hơn đi ạ?!.... Em cảm giác không phải nó cắt tuyệt đối, mà theo tỉ lệ nào đó từ dãi rất thấp trở lên! :D
    Tks.

25. DucMinh

DucMinh Advanced Member

Bác mua được ST200 chưa, nếu đã có thì bác nên nghe kỹ để trải nghiệm thực tế và rút ra nhận xét ngay trong nhà mình xem có ổn không - em thấy mấy bác hay nói "Nghe thấy hay là được" luôn đúng.

Share This Page

Loading...