Tannoy Speaker Fan Club - Tannoy toàn tập các bác ui !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by chich_bong_oi, 27/3/06.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Churchill có 2 đời, đời đầu như các bác thường thấy, đời sau sx năm 2001 là loại 3way-3speaker, nghĩa là xài thêm 1 Super Treble, cắt ở 18kHz, còn gọi là Wideband.

Churchill xài bass reflex, nên âm thanh Low và Mid-Low sẽ nhanh và chính xác. Nếu bác thích Low và Mid-Low chậm như West mà chuyển qua Churchill, sợ khó thích nghi.
    Các bác nên nghe thử System 15 hoặc System 215, giá phải chăng mà âm thanh cũng rất tốt, có điều nhìn bên ngoài nó như cái tủ chén ở nhà bếp vậy!

Nó xài magnet ceramic nên nó to vậy đó bác.

Appricot likes this.
  2. 4seasons

4seasons Advanced Member

Chào giáo sư Zorro,
    Cám ơn các thông tin bổ ích, nhưng có 1 vấn đề lại phải cãi giáo sư rồi.
    West (HE) không hề chậm, low-mid low, hay còn gọi là bass không hề chậm, mà nhanh như chớp ấy, âm thanh chính xác, dứt khoát, không rền, không kéo đuôi...ghép với 2A3 PP nhà em, chơi CD Cafe Blue, tuy nhanh nhưng độ động vẫn cao ạ, West (HE) là một cặp loa tuyệt vời

Last edited: 22/6/17
  3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

West chỉ thấy GR là nghe ok!

@Zorro: System 15 DMT2 hình như củ khá giống Churchill! Hồi xưa có cặp rất ngon giá 42 triệu định mua tháo củ diy nhưng bị cưỡm tay trên :(

Thân chào!

4. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác chưa hiểu hết ý em viết rồi, em nói low và mid low nó chậm là chậm về tempo, về nhịp trong bản nhạc chứ không phải là bass có đuôi, bass rền ạh!

Chuyện này cũng khó nói, vì nó thuộc về cảm nhận, nên có người nghe thấy và có người không, em và bác không nên tranh luận làm gì, đến Tết Congo chắc cũng không xong được! Và nếu chứng minh bằng lý thuyết sóng âm thì không khó nhưng hơi dài dòng, và còn khó hiểu hơn bằng nghe thực tế nữa.

Nếu nghe kỹ, sẽ thấy rằng tiếng bass trong open baffle, enclosed, reflex và back loaded horn là khác nhau nhiều đấy bác.

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Yeah, vì vậy khi nhắc đến Churchill thì em nhớ đến System 15 và System 215. Riêng System 15 giá trước đây rẻ hơn giá bác định mua khá nhiều, mà dân chơi Tannoy chê nó không đẹp như dòng Prestige, nên ít mua.

6. superfarmer

System 15 em được nghe đời DMT2. Em kg hiểu thẳng nào trong hãng Tannoy được giao design cái dự án System này, nó đúng như cái vali thì đúng hơn cái loa :( kg có chút gì heritage của Tannoy cả.

Về nghe thì System 15 DMT2 bass rất căng và lực, kg nịnh tai và thẳng thắng. Chơi công suất cao, nhạc Michael Jackson hay John Fogerty nghe cũng đã tai lắm :)

Thân chào!

7. tan_khang1977

tan_khang1977 Advanced Member

em bán tannoy edinburgh HE loa rất đẹp bác nào quan tâm alo em 0914278437 tks

8. huongdajka

huongdajka Advanced Member

có bác nào nâng cấp accuphase e-308 không ạ, hiện nay e đang có tầm tiền đó muốn được trải nghiệm ạ

9. cuongnh81

cuongnh81 Advanced Member

Bác bán được 305V rồi hả?

10. 4seasons

4seasons Advanced Member

Tay lại nhanh hơn não rồi, hãy suy nghĩ kỹ trước khi viết. Vậy dòng HE hay SE nghe không ok, có nghĩa là dở à? đã xài và phối ghép kỹ chưa, như thế nào?

Bây giờ tôi viết bài phản pháo loa đó không hay hơn loa này, có phải tôi bị hâm không?

Điều cấm kỵ là so sánh trực tiếp loa này với loa khác, tôi không còn chơi, nhưng có rất nhiều người đang chơi đấy, muốn chia sẻ trên diển đàn thì phải viết rõ ràng, phân tích từng loại, phối ghép như thế nào, nghe như thế nào, tuỳ người, tuỳ gu, cũng nên nhận xét khiêm tốn, cá nhân thôi...viết bài vô trách nhiệm thế, đi đâu cũng quăng lựu đạn à.

Last edited: 26/6/17
  11. superfarmer

Tay nhanh hơn não hay não bác chậm hơn thì tuỳ bác!

Em nói West GR là nghe ok thì đụng gì đến bác mà bác nổi cơn tam bành vậy?

Sẳn đây em nói luôn dòng GR chẳng những nghe hay hơn mà nhìn đẹp hơn dòng trước trên cùng model. Cụ thể là Turnberry GR, Kensington GR, Canter GR, West GR. Riêng Stirling GR em chưa nghe, chỉ nghe HW và TWW nên kg so sánh.

Thân chào

Last edited: 26/6/17
  12. 4seasons

4seasons Advanced Member

Đâu, đang vui đây :), nổi cơn tam bành làm gì.
    Cho thời gian sửa bài đó, đã sửa 1 lần rồi, suy nghĩ kỹ đi ;)
    4 ngày sau gặp lại.

13. superfarmer

À em chẳng phải sửa mà em thêm vào đoạn cuối cho đỡ tốn hai post
    tài nguyên diễn đàn đấy thôi.

Sẳn đây bác có sửa bài thì bác sửa nhé vì em thấy bài trước và bài trước của bài trước nữa của bác quá mâu thuẫn hay tại bác kg nhớ hay kg thèm đọc lại những gì bác viết nhỉ :)

Thân chào!

14. huongdajka

huongdajka Advanced Member

Vâng. Giờ e đang ngắm nghía 308, 360 và 370 :)

15. chichsg

chichsg Advanced Member

Bác Nông dân và bác 4 mùa nóng làm gì? qua BT e mời bia và nghe dàn cùi của e cho hạ hỏa đê.:)

16. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Dàn cùi mà chất âm các dàn nhiều xèng gấp đôi phải kiêng nể!

17. Appricot

Appricot Advanced Member

một số người chơi muốn tìm lại Royal đời HE kô rõ lý do gì.
    lý do chi hợp lý hơn hay đời loa có ít phần made china hơn. ( dân chơi nói vậy ).
    còn về nghe hay dở thôi kô bàn .
    tannoy kô phải cứ đời ra sau tốt hơn .vấn đề này kô riêng với tannoy.nên nếu bác tinh ý sẽ phân biệt đc thôi.
    hình như bác vẫn chơi Royal GR thì phải nghe chắc đã lắm. trên đây có ít người có đc điều kiện như vậy.
    em lại thích dòng đã tiệt chủng Churchill và York và nói chung nếu rủng rỉnh nên giữ lại một vài đôi vì đời thiết kế nào rồi cũng có tính ưu việt và nhược điểm của nó mà phải có kinh qua thời gian ta mới có thể hiểu hết .

hoa audio and superfarmer like this.
  18. audioinme

audioinme Advanced Member

Ai có thể chứng minh bằng bằng chứng dòng cao tannoy china xem nào ? Để người dùng có phần đỡ lăn tăn . Xin lỗi thợ audio cũng chỉ bán hàng kiếm lời thôi có gì phải tin ngay chắc gì đã hơn dân chơi chịu khó goole . Mua hàng chính hãng phân phối thì ngại đắt . Ham rẻ mua hàng o rõ nguồn gốc thì lại lăn tăn . Có thông tin tannoy chuẩn bị tái bản mấy dòng vintage và có chụp ảnh nhà máy tại anh quốc hay sờ cốt len gì đó ...nhìn khá đẹp và hiện đại

19. superfarmer

Em kg có điều kiện chơi GR Royal đâu bác! Nhưng nghe thì nghe rất rất nhiều lần trên nhiều thiết bị và phần dây nguồn lọc nguồn khác nhau nên có nhận xét trên.

Loa nào hay thì cứ chơi thôi, nhận xét thì mỗi người mỗi kiểu mỗi gu!

Thân chào!

Appricot likes this.
  20. anhvh

anhvh Advanced Member

Đọc toàn thấy giống như cãi nhau với rao vặt, chả mang tính xây dựng gì. Xin lỗi các bác tâm huyết nha.

21. hvcvuong

hvcvuong Approved Member

Chào các bác,
    Em đang tìm Pre/pow để ghép với Canter GR.
    Các bác tư vấn giúp.
    Thanks!

22. anhvh

anhvh Advanced Member

1.Bộ đăng nghe nhìn pre airtight 2011 +power airtight 211, em đã nghe thấy ok.
    2.Nếu không thích đèn đuốc, acc truyền thống pre + power cỡ tiền loa (a50v, 65,70,200) đánh 1 cục 1 bên.
    3. Nữa thì pre marantz 7 + power marantz 9 (cổ cũng hay, tái bản cũng hay) đã nghe thử tái bản với canter gr. Nghe có vẻ vô lý, nhưng vẫn ấn tượng và hay.
    Em góp ý theo chủ quan của em thế. Ở HN và SG bác có thể xin nghe thử cả 3 phối ghép này vì có nhiều người chơi

Last edited: 29/6/17
  23. anhvh

anhvh Advanced Member

Em chưa trực tiếp nhìn thấy cái nào made in china cả. Chỉ có cái link này, đọc khá lâu rồi.

https://stereo.vn/tin-tuc/xu-huong/...may-o-anh-se-chuyen-sang-trung-quoc-3516.html

24. hvcvuong

hvcvuong Approved Member

Thanh bác, em thích tube hơn.
    Em đang ghép Pre Leben 28cx & mono block eusugi 300b-russea nghe tạm nhưng hơi yếu.
    Em đang định thay power Tango x10s đèn 211 & biến áp tango
    Các bác tư vấn giúp. Em newbee món này
    Em cảm ơn!

25. anhvh

anhvh Advanced Member

1. Pre Leben của bác là 1 pre hay, theo nhiều người đánh giá. Bản thân em chưa trải nghiệm. Nhưng có nhiều người chơi đánh giá cao. (cái này nói nghe người khác nói là 1 chuyện, thực tế là chuyện của mình nghe mình thích hay không mới là điều quan trọng).

2. Có phải bác đang dung U - BROS 21 không? Hay U-BROS-300? Nếu con U - BROS 21 thì em đã nghe. Không yếu như bác nói, có điều chất âm của uesugi không phải ai cũng cảm thấy phù hợp. Nó nhẹ nhàng và nghe lâu được, nhưng có người nói không cá tính. Có người nói nghe buồn ngủ. Nó ở trường phái tôn trọng chất âm đầu vào. Bản U-BROS-300 thì chưa nghe nên không có ý kiến.

3 Em đang định thay power Tango x10s đèn 211 & biến áp tango: cũng là một phương án tốt, bác cứ thử rồi cảm nhận.

Attached Files:

Share This Page

Loading...