Tập chơi cơ than thì nên bắt đầu như thế nào ạ?

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by phidiep, 7/5/10.

1. phidiep

phidiep Advanced Member

Em thấy có nhưng cơ đĩa than giá từ 1,5-2 triệu đầy đủ kim máng chạy được luôn. Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi cơ đĩa đó có nên chơi không? Nếu không thì nên bắt đầu chơi như thế nào?
    Rất mong các bác nhiệt tình chỉ dẫn và giúp đỡ.

Tags:
  2. garbolino

garbolino Advanced Member

Chơi món này mệt mỏi lắm bác ah, bập vào rồi dứt ra khó lắm, em may mà bị ông bạn quý lừa mất cái cối xay, chứ không chắc bây giờ cũng thân tàn ma dại. :lol:

666 likes this.
  3. caithang

caithang Advanced Member

Bác hỏi khoai quá đi :cry:

4. Ca Phung

Ca Phung Advanced Member

Nói nhanh 1 câu cho nó...VUÔNG :D : đĩa than mà Bác không chơi tận tâm, đam mê và nghiêm túc thì được 3 bữa là...CHÁN luôn. Cá nhân em thấy với cách hỏi như vậy của Bác thì....CHƯA NÊN chơi đĩa than :mrgreen: ....

5. phonoaudio

phonoaudio Advanced Member

Chào bác.
    Em thấy chơi món này sợ nhất là adua atòng, nếu bác thấy thật thích thì hày chơi. Cứ để nó tự nhiên bác à.
    Có lẽ bác nên để thời gian qua nghe nhà vài bác để thử cảm xúc đi.
    Thấy ổn thì nào...ta bắt đầu.

6. phidiep

phidiep Advanced Member

Em chơi cho mình nên không a dua. Em a dua thì em đã không chọn con đường chơi receiver cổ. Em chơi để thưởng thức âm nhạc chứ không nghe âm thanh. Còn điều bác nói là đúng, em thích lắm nhưng chẳng biết có đủ đam mê để theo đến cùng không. Em sợ nhất là không đủ sức để chơi món này. Em nghe một bản giao hưởng gì đó (em cũng không rành món này lắm) ở nhà một bác ở Hàng Rươi thấy phê lắm hơn hẳn nghe Cd nên vẫn muốn một ngày nào đó sở hữu một bộ (cái cơ của bác ấy chỉ có 2,3 triệu thôi thì phải). Vậy nên em mới mở topic này.
    Cảm ơn các bác đã trả lời. Bác nào có nhã ý giúp thì xin tiếp ạ!

7. BND

BND Advanced Member

Em cũng bập phải món này tháng nay, nói túm lại như các bác trển tư vấn rất "Con mọn" nhưng em lại khoái cái kiểu ý.

Về thiết bị: Cắm, đấu bật điện, đề pa có chạy :arrow: hổng ra tiếng.
    Vặn, sờ: Nghe như tiếng ở công trường vọng lại.
    Alo, VNAV: cân chỉnh, cân chỉnh. À nghe được rồi
    Tiếp tục: Ra được tiếng tàm tạm.

Cái hay của anh cối xay là có cối, cối chạy, có đĩa, đĩa tạm tạm chưa chắc đã nghe được. Mà phải qua trải nghiệm rất thực tiễn, cân chỉnh, ghép nối vì vậy chơi đĩa than cũng là cái thú bác ạ. Thế nhưng theo em đấy chỉ là bước rất chập chững nên em cũng tư duy và đầu tư như bác.

Amp nhà có sẵn phono nên em ngó nghiêng ẵm em cối xay cùng kim + máng tổng thiệt hại rất hợp lý <4,5. Chạy qua bác Quang Transit làm chục cái đĩa về nghiên cứu, thưởng thức.

Bước hai: Học tập kinh nghiệm, đầu tư phần mềm, kim, tết kể cả cối nếu có điều kiện nên lúc đó em mà có thanh lý hay kể cả biếu tặng thì cũng không thiệt hại "lặng lề". :lol:

Túm lại: Cứ chơi bác ạ, nhưng chỉ nên 4-5 củ cho ban đầu, 40-50 củ bác để mai mốt hổng có sao.

Một cao thủ bẩu em thế này:
    Cối dở + kim dở nghe rất dở.
    Cối ngon + kim dở nghe vẫn dở.
    Cối ngon + kim ngon nghe hết dở.....còn nữa ạ.

8. phidiep

phidiep Advanced Member

Cảm ơn bác thật nhiều!
    Nghe bác tả em bắt đầu thấy ghê ghê, hóa ra chơi điã than phức tập quá nhỉ. Em nghe Cdp cỏ với Cdp cực cỏ thì thấy có khác biệt khi ghép với bộ dàn cỏ nhưng không nhiều. Thế mà cơ đĩa than là có sự khác biệt quá lớn thế cơ ạ, phức tạp nhỉ. :cry:

9. phonoaudio

Thế thì bác đã đủ điều kiện để chơi rồi, cơ 2 -3 triệu là chơi tốt, kim <2 tr là quá tốt để khởi đầu, một chút kinh nghiệm căn chỉnh và chọn cơ, chọn mua đĩa. Thế là nghe thôi. À quên, còn money nữa... :lol:

10. phonoaudio

À quên, còn thiếu một điều rất quan trọng là tính kiên trì, cẩn thận, tỉ mỉ, sạch sẽ....
    Món này không ăn sổi được, đấy là về âm thanh nhé (vd: luyện tai nghe để phân biệt khi căn chỉnh, chọn cơ, kim, đĩa...), còn thưởng thức âm nhạc là tùy bác nhe.. :D

11. thanhphamthai

thanhphamthai Advanced Member

Các bác cứ dọa nhau kiểu ma cũ bắt nạt ma mới.
    Chơi là thú mà thú thì mỗi người một kiểu.

Em chứng kiến có ông trong 1 buổi chiều qua Thanh Tùng + Hoàng Hải vãi ra khoảng $140.000,00 rồi vể nhà để. 1 năm ngh nhạc được vài lần.
    Nói thì nhân viên cũng khoe, "Sếp em chơi audio kinh lắm"

Chơi là cái thú mà ăn chơi là tốn kém. Cái này ko phải bàn.

12. tai_trau

tai_trau Moderator

Nói gì thì nói, khi đã chơi vinyl thì vài triệu đồng không thể giải quyết cái lỗ tai được đâu ạ. Nếu mua 1 cơ nhật nom khủng khủng tầm vài triệu về ngắm thì không sao. Nhưng nếu để thưởng thức thì cơ + kim + phono thì khó có thể dưới 10t lắm. Cá nhân em coi trọng kim cần và phono box hơn là cơ, mà mấy ông này chỉ cần hơi ổn tí đã đắt kinh rồi. Toàn mấy trăm đô/món.

13. dungext

dungext Advanced Member

Chơi món này đúng là cái thú thật :lol: nhưng ác cái như một số bác rót mật vào tai em là trong nhà phải có cái ấy người ta mới nể, như thế mới là sành chơi, như thế mới là.....
    như thế mới lên mặt abc cho đứa khác được.....
    Em thì em cứ chọn loại nhạc mình hay nghe nhất ( cái này quan trọng lắm ) rồi lựa chọn thiết bị cho nó phục vụ mình :D
    Tập chơi thì bác cứ nhắm mắt làm liều từ cỡ ít xiền tới nhiều xiền để tích cóp kinh nghiệm là tốt nhất :D

14. phidiep

phidiep Advanced Member

Oải nhỉ, em làm gì có kinh nghiệm cơ chứ. Tình hình này đến phải đi nghe chùa trước đã, học hỏi kinh nghiệm rồi mới tính tiếp vậy. Thanks các bác thật nhiều!

15. phonoaudio

Thì em đã bảo bác rồi mà, để bác đỡ mất tiện "vội" :D

16. ducanhle

ducanhle Advanced Member

chơi bừa đi bác ạ, nhiều khi đi nghe chùa nhưng chưa chắc ông chủ đã biết setup mà biết setup rồi còn chưa chắc đã chuẩn bác ạ. Tự mình mấy mò nó mới thú. :wink:
    Hoặc trước mắt đi nghe ở nhà ông nào đồ tươm một tí nhưng ít nghe hoặc tiếng ra kém hơn CD ý, vớ vỉn lại mua được cả bộ với giá hời :D

17. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác nghĩ thế e hơi suy diễn. Em nghĩ có thể có ai đó như bác nói nhưng em nghĩ với em hay nhiều người khác thì mình chơi cho mình mà. nhà em toàn đồ cỏ, cổ và rẻ thôi bác ạ :cry: . Người ta khoe sang, khoe giàu, khoe nhà lầu, xe hơi xịn chứ mây thứ đồ này có gì đâu mà khoe hở bác. Dăm ba chục ngàn đô tới trăm ngàn đô cũng đâu bằng cái nhà rách, cái xe tạm gọi là ngon :( .
    Em đồng tình với bác ở chỗ này ạ. Em thì hoài cổ và hơi "nông chi điền" nên em khoái nhạc vàng và nhạc âm hưởng dân ca. Nhưng có lẽ em phải nghiên cứu thêm đã, chứ không thì "tẩu hỏa nhập ma" là tiêu. :mrgreen:

18. regular

regular Advanced Member

19. phidiep

phidiep Advanced Member

Bác này chơi em đây. đọc cái mục có vẻ dành cho người mới chơi, đọc thêm tý nữa... thì... ngất.

20. bqldd

bqldd Approved Member

Em rất tâm đắc với Bác câu: " Tập chơi thì cứ nhắm mắt .... từ cỡ ít tiền đến nhiều để tích cóp kinh nghiệm...".
    Em chính là trường hợp đó, mà theo em không phải riêng món này mà tất cả các món khác, các lĩnh vực khác đều như vậy, chẳng có ai đẻ ra đã giỏi và có nhiều kinh nghiệm, tất cả đều phải học và đặc biệt là tự tích lũy kinh nghiệm, đó là cái riêng của từng người, không ai giống ai và muốn có kinh nghiệm cho bản thân thì không thể không học và tốn kém học phí. Học phí tốn nhiều hay ít để đạt được cái thú của mình thì phụ thuộc rất nhiều vấn đề, quan trọng nhất là sự thông minh của bản thân, phương pháp tiếp cận vấn đề và tiếp thu có chọn lọc những kinh nghiệm của các bác trên diễn đàn.
    Em cũng khuyên bác chủ Topic nên cứ chơi và bắt đầu từ ít tới nhiều " xìn ".
    Chúc bác thành công.

21. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Bác cứ chơi đại đi chả chết ai đâu mà sợ :lol: cùng lắm là " Chơi đĩa than cốt chỉ để bày" :lol: . Trước đây em bắt đầu với cassette Nhật ghẻ sau đó được một người cho cái receiver - turn cũng của Nhật hiệu National cái này đa năng có cả đôi thùng loa đi kèm, ông anh đi nước ngoài về mang gần 1000 cái đĩa than thế là nghe :D . Hồi những năm 90-91 thì làm gì có đồ nhiều như bây giờ, lấy đâu ra chổi từ, lấy đâu ra kim tết, nước rửa kim đĩa...và cũng chả lấy đâu ra VNAV mà hỏi tư vấn cân chỉnh đĩa gì đâu cứ bóc bao ra đặt vào mâm rồi nhấc cần cho chạy là có âm thanh nhưng vì bụi bẩn nên nó nổ kinh. đến thời CD thì em nó vào dĩ vãng em nó được chuyển giao lại cho bạn ông anh tận Đà Nẵng. đến bây giờ chả biết nó còn kêu nữa không :D Mà kể ra có cái turn để bày cũng đẹp phết

22. minhhoang

minhhoang Advanced Member

E cũng bắt đầu tập tọe chơi cái món này, có điều mấy món của e ứng với "cối dở + kim dở nghe rất dở" chưa kể thêm tầng phono dở nữa.. :D

23. badmanSG

badmanSG Advanced Member

Ngày xưa ông già em có cái đài đĩa Rigonda, sau nâng cấp lên Melodia toàn nghe đĩa với thỉnh thoảng nghe radio. Tính ra em biết nghe đĩa từ mười mấy tuổi , he he. Mấy năm đại học cũng toàn nghe đĩa nhựa là chủ yếu. Về sau có cassette, thỉnh thoảng mới nghe đĩa - Tính ra đến nay hơn 2 chục năm rồi, nhưng chỉ gọi là nghe chứ không dám nói là chơi đĩa. Vậy nên em chả biết mẹ gì nào là kim nào hay, cần nào tốt, mâm nào dở. Nếu không có các bác VNAV em cũng chả biết thế nào là MM với MC????

24. ngoibet

ngoibet Advanced Member

Em cổ vũ Bác chủ cứ chơi, ít tiền chơi kiểu ít tiền, đương nhiên mấy Bác đã dùng đến những bộ kim tết tính bằng hàng ngàn đô sẽ khuyên mình ko nên chơi đồ cỏ nhưng em thấy đồ cỏ vẫn được bán rộng rãi, tức là vẫn có những người mới chơi như anh em mình. Sang năm trúng quả, Bác làm cái cối xịn, cần xịn, kim xịn, phono xịn, đĩa bóc tem nghe sẽ thấy khoái vì có cái ít tiền bây giờ mà so sánh. Còn hiện tại, cái "ít tiền" ta lại so với nghe bằng CD, chắc chắn khác và lạ Bác ạ (Không so sánh hơn kém Bác nhá!). Và thế là đủ để khám phá?
    Còn "chơi đĩa than cốt chỉ để bày" thì phù hợp với cái đáng để bày. Em cũng vì cái mục các Bác Vnav nhà mình bàn tán về Digital hay Analog mà cũng bập vào, cũng vô cái toppic mà có Bác nào khuyên rằng việc đầu tiên là "Phải đào cái lỗ" (để nố mass)...mà hoảng (vì em ở CC). Nhưng rồi có cái mâm cỏ nó rơi vào đầu, thế là nghe. Hôm nào mà em có khách biết tý audio thì em phải giấu cái đồ cỏ ấy đi, khách ko quan tâm và ko biết thì em bẩu là đồ cũ, hỏng, ko biết sửa ở đâu...
    Kính!

25. daubap

daubap Advanced Member

Em kô bít sao chứ chơi than thường bị cuốn theo nhu cầu nâng cấp đề đạt âm thanh hay hơn cd. Và cuối cùng đi xa mãi.

Share This Page

Loading...