Tắt nguồn ở Ampli kêu cái "pụp"

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by gago, 20/6/08.

1. gago

gago New Member

Cấp cứu các bác ơi.

Em dùng con am pli xem phim Marant srv 5200 gì đó và đôi loa Quad 12L mà mỗi khi tắt nguồn thì loa kêu pụp một cái .Tổn thọ quá các bác ơi . Em toàn phải mute rồi mói dám tắt nguồn . Vợ em kêu quá trời các bác ạ . Nhà lại có con nhỏ nữa...

Các bác chỉ giúp em nguyên nhân và cách khắc phục ...

Cám ơn...

Tags:
  2. yeuamnhacbvnt

yeuamnhacbvnt Advanced Member

Mang ra thợ bác ạ, thay 1 cái tụ nhỏ là xong, không biết em nói vậy có đúng không, nhưng trước đây em bị 1 lần với cái turntable rồi, có gì không đúng các Bác chỉ bảo thêm nhé.

3. Marantzlover

Marantzlover Approved Member

Ampli của bác bị giống em thật, em cũng có con PS-5200 cũng bị y chang vậy (02 con này em thấy mạch y sì như nhau), đem đi sửa nhưng các bác ấy bảo nó chẳng làm sao cả, nhưng dùng rất khó chịu, bác nào biết cách xử lý giúp anh em nhà marantz với - thanks

4. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Mạch ampli này nó có trang bị relay ở ngỏ ra loa không bác?

5. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Hình như đấu // tụ khoảng 0.1uF (tụ chịu được AC khoảng từ 350V trở lên) với công tắc là hết bác ạ.

6. Minh thoi

Minh thoi Advanced Member

Ampli của em thì bị ngược lại, bật thì "bụp", tắt thì "êm".
    Em mù tịt về kỹ thuật. Có xử lý được không hả các bác?

7. Record

Record Advanced Member

Cái nầy trước em cũng bị ,nhờ anh em chỉ bảo: đấu tụ 0,04 - 0,06 mF vào 2 chấu ON - OFF của công tắc nguồn để dập hồ quang phóngđiện khi tắt nguồn . sau nây khi ráp amp nào em cũng làm như vậy và không còn cái vụ tắt nguồn kêu cái bụp .Nếu bác ở SG thì ra cô Hai Nhật tảo kiếm mấy cái tụ WIMA xanh xanh đỏ đỏ á .
    Thân

8. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Ampli quá đát rồi bác ui.. ! Thay mới đê !
    :)

9. Capstan

Capstan Advanced Member

có một số loại amp, nhất là pow bán dẫn khi tắt hay bật cứ phải "bụp" cái đấy. nhưng đấy là chủ định của ông đì zai :)

10. Tien_Hung

Loại ampli đó khi bật thì loa phải kêu (pụp) để báo hiệu là ampli đã hoạt động phải hông bác ..!
    Đúng là một phát minh bậc thầy bác nhể !

11. bala

bala Advanced Member

To bác gago: Trường hợp của bác gần giống với mình - của mình bị là do nguyên nhân từ đầu phát - Bác thử thế này nhé!
    - Bác bứt hẳn tín hiệu từ đầu phát (CD, DVD..) ra khỏi âmply -> Bật tắt Ampy thử xem có còn kêu không.
    - Nếu vẫn còn thì hãy mang ra thợ kiểm tra xem.
    Thân
    Bala

12. Capstan

Capstan Advanced Member

Loại ampli đó khi bật thì loa phải kêu (pụp) để báo hiệu là ampli đã hoạt động phải hông bác ..!
    :)[/quote]

cũng chả bậc thấy gì bác. lý luận là để âm thanh chạy ra loa nhanh hơn. kê cho cho bác mấy model nhé: Harman Kardon Citation 12, Nakamichi 420...

13. socnau

socnau Advanced Member

Bác Tien_Hung có cách nào cho nó không kêu "pụp" nữa không, mong Bác chỉ giáo.

14. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

nếu có relay ra loa thì mở bụp hay tắt bụp gì cũng có cách khắc phuc.
    Còn không có relay thì...chịu! :lol:

15. Nacon

Nacon Advanced Member

cũng chả bậc thấy gì bác. lý luận là để âm thanh chạy ra loa nhanh hơn. kê cho cho bác mấy model nhé: Harman Kardon Citation 12, Nakamichi 420...[/quote]

Bác nói quá đúng! Em cũng có 1 Amp có hiện tượng này mấy năm rồi, sau em nhờ một bác lắp cho cái công tắc ra loa là xong.

Có ông thợ bảo là do tụ lớn quá xả điện mạnh. :roll:

16. gago

gago New Member

Cảm ơn tất cả các bác .

Mong các bác chỉ bảo thêm để anh em bị bệnh tương tự biết nguyên nhân và cách khắc phục

17. Marantzlover

Marantzlover Approved Member

Báo cáo các bác là em marantz 5200 là ampli đời khá mới, cái của em thì em đã thử thay CD khác rồi vẫn bị như vậy.
    Em ampli này đều có rơ le bảo vệ loa, khi bật nguồn, 1 lúc sau rơ le loa mới bật, khi tắt nguồn thì cả rơ le nguồn và rơ le loa tắt cùng lúc.
    Mong các bác chỉ cách khắc phục cho những member bị lỗi tương tự với .

18. Tien_Hung

[quote="socnau
    có một số loại amp, nhất là pow bán dẫn khi tắt hay bật cứ phải "bụp" cái đấy. nhưng đấy là chủ định của ông đì zai
    [/quote]

[/quote]
    Bác Tien_Hung có cách nào cho nó không kêu "pụp" nữa không, mong Bác chỉ giáo.[/quote]

Em nói rồi mà ! Ampli quá đát rồi , bán đi là thượng sách ! :)
    Hay mấy bác tự DIY như em là nghe phe phé ..không sợ ( pụp chạp ) gì sất ! :)
    Cái (miếng võ) này theo mấy bác con nhà võ thuộc lòng , chẳng có cái thế võ nào bằng thế ( ù té quyền ) nếu ( la làng quyền ) không xong ...!
    Đùa mấy bác cho vui chứ mấy ampli cổ ,cũ linh kiện đã hết đát , nhất là mớ tụ nguồn , tụ ở phần rơle bảo vệ loa ,( nào là dòng dò , nào là nạp xả v.v.) tốt nhất là mấy bác mang ra thợ hoặc tự mình thay đi là hết . Cũng có nhiều trường hợp là do phần preampli, hoặc đầu CD gây ra như ta thử bằng phép loại trừ là được , nói chung là bệnh (già) cả thôi các bác ui ! Bán đi ,,! Hi èn gì mà còn pụp chạp thì nước non gì ..!híc

19. Tien_Hung

cũng chả bậc thấy gì bác. lý luận là để âm thanh chạy ra loa nhanh hơn. kê cho cho bác mấy model nhé: Harman Kardon Citation 12, Nakamichi 420...[/quote]

Mèng đéc ơi ..! Ông bạn đào đâu ra mấy cái ni thế ..!

20. DENONFAN

DENONFAN Approved Member

Theo mình, khi tắt Amply sẽ có hệ thống tụ để triệt tiêu dòng thừa
    Nếu bụp thì có nghĩa là chức năng triệt tiêu dòng không làm việc => kiểm tra mấy con tụ gì gì đó xem sao. Có lẽ thợ sửa ngon lành với khoảng 50 ngàn VND.

21. gago

gago New Member

Cảm ơn tất cả các bác, kể cả những bác vui tính.

Em đã đem ra thợ rồi . Chưa biết kết quả nhưng có lẽ phải triệt tiêu cái dòng thừa , đấu tụ // gì đó vào khu vực nguồn... là chẩn đúng bệnh và là giải pháp khả thi, hợp lý.

Em sẽ thông tin kết quả sau khi nghe kiểm tra.

thanhle1981 likes this.
  22. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Bác cứ nói bác thợ thay cho cái tụ dập ở nguồn là hết ngay

23. ttanh

ttanh Advanced Member

cái này đúng đấy, em có cái đầu băng cối, mỗi lần tắt nguồn nó bụp to đến nỗi cái loa bass nó muốn nhảy ra ngoài, ra chợ mua con tụ 1uF/400V đấu // công tắc, im re
    nhưng mà ampli tắt có bụp thì có thể do nguyên nhân khác nữa...

24. daruto

daruto Advanced Member

Xử lý như các bác là đấu tụ <1uF // với công tắc nguồn chỉ tác dụng một phần.
    Khi tắt,mở AMP mà loa kêu bụp một cái là do em tụ nguồn xả điện. điều trị nhiều cách lắm: gắn thêm trở // tụ nguồn, gắn thêm mạch bảo vệ loa để khi bật nguồn một lúc nó mới đóng đường loa còn khi tắt relay ngắt loa khỏi hệ thống AMP trước khi tụ nguồn kịp xả...
    Có phải vậy hem các bác :mrgreen: còn không thì cứ để vậy cho vui vì biết AMPLI của ta còn hoạt độn :lol: :lol: :lol: g

25. Anonymous

Anonymous Guest

Re: Tắt nguồn ở Ampli kêu cái "pụp"- CD cũng bị

Tôi có 1 cái CD sony, cũng bị hiện tượng: Nếu không trả volume ampli về 0, bật nguồn CD nghe tiếng bụp một bên loa, tắt cũng có kêu nhưng to hơn bật chút xíu. Nếu sử dụng một lúc cho CD nóng lên thì tắt mở công tắc CD không còn bị hiện tượng trên. Xin hỏi các bác hiện tượng này có phải cũng do cái tụ chỗ công tắc bị hư không ạ. Làm sao kiểm tra nó còn tốt hay không? ( Tôi có mở ra xem, thấy có 1 cái tụ? màu xanh xanh tròn tròn cỡ cái móng tay cái, bề dày chừng 3 li trên có ghi ký hiệu **103p, có vẻ như bằng sứ, gắn sát công tắc, nhưng trên đó không ghi trị số điện dung)
    Xin cám ơn tất cả mọi người.

Share This Page

Loading...