Tất tần tật từ đồng nát và DIY

Discussion in 'Đèn điện tử' started by rock0em_h_x, 5/6/15.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Của em là OPT push-pull bác ơi, nên mới có 42H P1-P2
    Cứ tưởng 2 ngày cuối tuần có thể hoàn thành, ai dè nắng nóng quá nên các chiến hữu cứ bật tung nắp chai suốt ngày, ham vui nên ko bỏ qua được bia với mực, về nhà cũng khuya với là ngà, gắng mãi mới hàn được chừng này (hy vọng đêm mai có thể xong và đóng điện) :(

Attached Files:

2. niubai68

niubai68 Advanced Member

Opt diy chơi thì được nhưng muốn hay thì cũng cần phải tính cho loại đèn nào và cách đo nữa.
    Với cái đồng hồ đo này của bác rốc thì cần chút kinh nghiệm sử dụng :D
    @rốc. Cái opt to thế

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Có khi nào nghe ấm, nhưng khô và mất dải cao không ta? :p

4. rock0em_h_x

OPT em quấn theo sơ đồ 4.6K cho EL34 push-pull của cụ Teablue anh ạ. Bóng 30P1S nếu chạy áp B+ tầm 200-220V thì Ra khoảng 2.5-3K, push-pull tầm 5K.
    Nhìn vậy thôi chứ kích cỡ là Fe 32 x 50 thông dụng

Anh hướng dẫn em sử dụng với cái đồng hồ tàu khựa đó với :D

Cụ nói cụ thể hơn giúp em được ko ạ? Để em còn rút kinh nghiệm như mấy anh trên cao và hoàn thiện hơn :D

5. rock0em_h_x

@ bác Huy: em sẽ lưu ý và điều chỉnh sao cho không mắc phải những yếu điểm bác đã chỉ bảo, thanks bác nhiều

Mạch dự kiến của em: ECC83 SRPP => 30P1S push-pull

với dự định nếu đóng điện rồi mà ổn ổn là em đóng thùng gửi vào Sài thành để xem có lọt qua được vòng gửi xe cuộc thi amp độc lạ hay không, nhìn qua các bác cao thủ đều có bóng độc, bóng lạ để giao lưu. Em chẳng có bóng độc, bóng lạ nên em đánh bạo làm amp lạ theo cách của em:

- Ngoại hình: bố trí 4 cục sắt đen sì nằm 4 phương, bao hết cả mặt chasiss, ý tưởng là "Tứ trụ" che chở cho cả đống bóng bánh với linh kiện lúc nhúc phía dưới. Cái gì ập xuống cũng có mấy cái trụ này chống cho hết, chẳng lo gì cả :)
    - Về linh kiện và thiết kế mạch thì ... em gắng dùng những gì ... dư thừa nhất có thể, càng lãng phí tài nguyên thì càng mần. vậy mới độc và lạ chứ :evil: Cụ tỉ nó như này:

Với 30P1S, Pa max 7W thì chạy ù té cũng chỉ loanh quanh 5-10W push-pull, nhưng OPT chơi hẳn OPT của EL34PP, Pout max hơn 60W
    Cũng với bóng này, nội trở thấp, áp lái lưới cũng chẳng ghê gớm, chỉ cần 1 quả ECC83 đảo pha hoặc vừa mở vừa đảo pha là quá đủ, nhưng em thích chơi 2 quả ECC83 mỗi kênh - SPRR, cho nó thừa thãi. Càng lãng phí tài nguyên càng mần mà
    Cục choke, mạch PP, tổng dòng chỉ có 150mA, nhưng em chơi hẳn cục choke quấn cho GM70 (320mA) to nặng. Cứ lãng phí tài nguyên, lãng phí là mần :lol:
    Tụ lọc em táng tụ 500V trong khi cao áp có ... 220V
    Cao áp em quấn ko có CT, vậy thì 4 con diot là xong, vậy mà em mần thêm nguồn 5V/3A và tốn thêm 1 quả 5u4gb. Chưa hết, phần nguồn, để có 350VDC cho mạch tầng đầu, em nắn bội áp từ nguồn 160V với 2 quả đèn nắn 6c4p nga ngố
    Nói chung là hiệu quả chưa thấy đâu và càng khó có thể đem hiệu quả đó so sánh với phương án tối ưu hơn, nhưng xét về mức độ lãng phí nguồn lực, lãng phí tài nguyên và ... nhiều những vấn đề không hợp lý khác thì chắc amp của em cũng đủ độc lạ roài. :lol:
    Còn 1 điều nữa, là em còn nghèo, biết là có phương án hợp lý khác nhưng ko thích làm, cứ làm thế này cho nó độc và lạ.

Rảnh thì tám linh tinh chút cho vui cùng các bác.

Giờ quay lại mạch, mạch em hàn thế này, các bác xem qua chút cho em sáng ra:

Attached Files:

6. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Mạch đảo phase kiểu này chỉ lợi về đơn giản nhưng phải có máy đo thì mới cân được biên độ nửa dưới.
    Nhược điểm nửa dưới lệch phase với nửa trên 90 độ.
    Tần số cao nửa dưới suy giảm so với nửa trên do tín hiệu phải qua 1 con trở 330k.
    Mạch này chất lượng âm thanh không hay lắm

7. cuoico

cuoico Advanced Member

Em thấy tiêu chí bác diễn giãi thì kỳ chứ không lạ và cũng chẳng độc

8. rock0em_h_x

Cám ơn bác, vì em muốn thử mạch SRPP 1 lần vào amp push-pull xem sao nên thử nghiệm mạch này, mạch đơn giản nên thử. Trước đây em có thử qua SRPP trong amp SE, nhưng để nghe vocal, jazz có được tiếng nhừa nhựa thì ko bằng cathode follower. Mà nghe chi tiết quá, sắc bén và sáng quá thì ko hợp tai. Được cái nghe tiếng nhạc cụ thì khoái
    Em thấy các mạch đảo pha phân áp thì tín hiệu phải qua con trở vài trăm K, chấp nhận suy hao nhưng em ko có máy đo nên cũng chẳng biết là nó suy ở mức nào
    Còn vụ cân biên độ thì em bó tay rồi, chẳng có máy đo nên ráp đại con biến trở 10K rồi xoay xoay với tần số 1Khz phát từ phần mềm trên Laptop vậy

Mạch này hoàn toàn mang tính thử nghiệm, khi quấn nguồn em đã tính toán phải có nguồn pre 350VDC để dễ thao tác đối với tầng đầu và đảo pha. Chơi 2 tầng được ko bác: Tầng đầu khuếch xuất anode, nối tầng trực tiếp sang đảo pha. Bóng thì em tính dùng ECC83 và ECC82 :D

9. rock0em_h_x

Em bảo là tám chút cho vui rồi mà cụ ơi. Ko có gì đặc biệt nên tám đại như vậy.
    Chứ thực ra em làm amp này, với mục đích là nếu xong được và cắm 30p1s nghe ổn thì gửi đi cho biết mình biết ta, còn không thì em cũng dành thiết kế và linh kiện như cụ nói là "kỳ" cho bóng khác, mạch khác.
    (tất nhiên là em vẫn có thể cắm lại được bóng 30p1s khi cần, nhưng chỉ là để đối chứng thôi. Vì ý tưởng của em là làm cho bóng 25L6-GT, nhưng vì nó vượt tiêu chí chọi chim nên mới cắm 30p1s. Người ta nói 2 thằng này tương đương nhau, nhưng em nghĩ chỉ tương đương về ... chân cẳng cắm chassis thôi :lol: )

Định đêm qua về thức đêm hàn cho xong, chỉnh chọt 1 đêm nữa rồi gửi đại vào cho cụ tuanhung1433 mà ko được rồi cụ ơi. Chiều nay đi công tác, tận thứ 5 mới về. :(
    Như vậy là không thể xong trước giờ G được.
    Biết thế này không rã ra làm lại, chỉnh chọt mạch ban đầu chắc ko đến nỗi rùa bò thế này :twisted:

10. cuoico

cuoico Advanced Member

Mới qăn cục đá mà bác rụt chí rùi. Em tám với bác cho vui, cố lên bác nhé .

11. buiducbac

Bác Roc xem lại em có nhầm không?
    Điện áp max 30p1s chỉ có 110v. Mà B+ chạy 215v

http://www.mif.pg.gda.pl/homepages/fran ... /30P1S.pdf

12. rock0em_h_x

Hì, ko phải rụt chí cụ ơi, em vẫn mần tiếp cho xong đấy chứ.
    Chỉ là cố gắng để làm xong kịp mang đi giao lưu mà ko được thôi :D

Vâng, em có thấy data ghi Ua-max 110V, nhưng ngày trước em có chạy 3 cực, Ua = 220V nhưng chẳng thấy đỏ phiến, em đánh bạo chạy thử 5 cực với Ua=200V, Ug2 = 110V khi làm amp 30p1s lần thứ nhất để phục vụ contest. Chạy thế vài hôm chưa thấy đỏ phiến :lol:
    Giờ tháo ra làm lại, em tính vẫn chạy chế độ như vậy, đảm bảo Pa max tầm 6W thôi

13. buiducbac

Bóng này trâu thật. Điện áp gần gấp đôi mà vẫn chạy bình thường :)

14. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Em cũng thấy vài amp chạy bóng này rồi, toàn trên 200 v một chút.
    Bác Rock: đốt tim cho đèn này chỉ cần nối tiếp 4 bóng rồi cho vào nguồn 110 là OK, đã có người làm rồi.

15. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Phục bác Rock quá! Em thì sau cái EL34 SE rồi phút phun đầu đời đến giờ cuộc sống, cơm áo gạo tiền nóa cứ cuốn mình đi, máu DIY thì vẫn còn đó nhưng đành hẹn ngày tái ngộ vậy! Chúc bác Rock thành công^^

16. caoan

caoan Advanced Member

Theo em thấy thì DIY biến thế thôi, chứ mấy cái khác đặt mua mới là đẹp... đỡ trật nhà..... :mrgreen:

17. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Ngồi nhổ ngại ghê, nhổ xong phải đo xem coá còn dùng được hay lại " nát" kakaka.

18. rock0em_h_x

Vâng, em cũng đi sau và học theo nên thấy vài mạch chạy trên 200V nên em mới thử nâng áp lên cao vậy.
    Bóng này em đã chạy 150V rồi, giờ chay cao hết cỡ xem ra răng.

Khi quấn đốt tim, em đã quấn 5 nguồn 6.3V bác ạ. Vì điều đó sẽ giúp em điều chỉnh hay thay mạch sau này.
    Dự định amp này em làm là có thể thay đổi đốt tim về 25V bằng công tắc và dùng bóng này:

Attached Files:

File size:
      33,9 KB
      Views:
      381
  19. rock0em_h_x

Một năm vừa rồi em cũng toàn diy theo kiểu là ... tháo hết những gì đã làm bác ạ,
    vì nhìn nó gớm quá, với lại cũng cần làm lại cho nó tươm tất, duy nhất em chỉ giữ lại mono block EL34PP thôi

Giờ em cũng đang dự định hoàn tất 1 bộ tất tần tật từ đồng nát và diy, để dọn nhà, dọn kho. Và thực hiện chữ ký của em - treo hết các dự án :lol:

20. DJVDK

DJVDK Advanced Member

mấy quả tứ trụ là nhà trồng hay hàng hịn vậy bác,..,,,nhìn đẹp quá :D
    mấy vụ.... quay tay....,. em xin chào thua :mrgreen:

21. rock0em_h_x

Tất tần tật từ đồng nát và diy cụ ơi :mrgreen:
    Nói vậy chứ dây đồng em mua mới, hổng phải dây tháo đồng nát :mrgreen:

nếu có điều kiện em cũng sẽ chơi biến áp cụ TAM hoặc bà TƯNG, chứ quay tay em cũng nản lắm :evil:

22. niubai68

niubai68 Advanced Member

Đến lúc có điều kiện lại muốn quay quay để thoả mãn thú diy :D :D

23. rock0em_h_x

Đến chủ nhật vừa rồi em mới đóng điện
    Mạch thì cơ bản như em đã post: ECC83 SRPP => 30P1S PP như trên. Linh kiện và điện áp cơ bản xêm xêm
    Đang lười và cũng chưa tìm được cái tụ nối tầng thích hợp để kẹp với FT-3 nên cùng với mạch SRPP => FT-3 và bóng Melz này, nghe âm thanh nó ... sạch không tỳ vết :lol:
    Chắc vài bữa nữa đỡ nắng nóng, em mới tính chuyện dùng 25L6 với mod lại mạch tầng đảo và chỉnh linh kiện.
    Giờ để vậy nghe 1 thời gian cho nó lạ cái tai, chứ ề à rề rà dẻo dẻo nhừa nhựa mãi cũng chán :mrgreen:

Vặn volume đến ngưỡng sắp méo, dùng tần số 1kz test thì đo được áp xoay chiều nơi 2 đầu trở tải 8ohm/20W (cắm thay loa) được tầm 5V. Tính nhẩm nhẩm ra là P=U*U/R = 3W
    Pa max chạy tầm 6W push-pull 4 cực mà công suất bé xẹo vậy các bác?
    Hay là tầng lái chưa đủ áp lái để tầng công suất đạt full power?
    Khi đo, em đo áp sau tụ nối tầng vào lưới đèn tầm 25V

em post thêm phần mạch nguồn: Cũng chẳng phải em là fan đèn nắn gì đâu, chẳng qua em muốn nhiều đèn cho nó lúc nhúc, với lại đây là những dự án kết thúc diy giai đoạn 1 (chưa biết khi nào cầm lại mỏ hàn) nên có đèn gì mà cắm được em cắm tuốt. Dư mấy quả 5u4g với 6u4p em cứ cắm vào cho nó nóng :lol:

Điện thoại cùi, em bê mấy cục sắt đen hôi ra sân chụp khoe các bác cho nó sáng sủa :mrgreen:

Attached Files:

24. caoan

caoan Advanced Member

Nhìn cũng khá là đẹp.... tuy nhiên cái vỏ vẫn chưa ngon lắm.... :mrgreen:

25. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Theo em FT3 vô địch trong tầm giá thậm chí còn hay hơn tầm giá nhiều! Em thấy bác chơi đèn nắn, thú thật em bỏ đèn nắn lâu rồi vì thấy kg hiệu quả bằng chơi diode xịn (cá nhân rất thích mấy diode vỏ nhôm Toshiba). Bỏ đồng nát đã lâu chắc cũng hơn nữa năm nhưng nhìn bác diy từ những gì sưu tầm được làm em nổi máu lại, giờ chỉ có cái là đồ hãng quá nhiều nên kg còn thời gian chơi đồng nát nữa! Chúc bác thành công!

Thân chào!

Share This Page

Loading...