TDL RTL Speaker's Fan Club

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by phuongmit, 15/7/12.

1. phuongmit

phuongmit Advanced Member

- Lời đầu tiên em xin gửi lời chào đến BQT diễn đàn Vnav và toàn thể anh em thành viên Vnav. Xin phép BQT và mạn phép anh em thành viên diễn đàn em xin lập topic "TDL RTL Speaker's Fan Club" mong anh em đang chơi, đã chơi và có ý định chơi dòng loa này vào tham gia đóng góp ý kiến, cảm nhận cũng như kinh nghiệm của mình để anh em ngày càng có thêm nhiều trải nghiệm thú vị trong thú chơi audio đầy cảm xúc này.
    - Em xin giới thiệu em đang chơi loa TDL RTL3 màu nâu đỏ, đồ đánh kèm em nó hiện tại em đang có: Amply Cambridge Audio Azur 650A và CDP Sony 227 ESD còi, dây loa chợ Trời em tự DIY và dây tín hiệu anh khanhqd09 tặng, rất cảm ơn anh :D
    - Cảm nhận của em khi ghép ở cấu hình trên rất ưng tai, đều 3 dải, bass sâu không ù rền, nghe vừa phải không tức ngực :lol: Em hay nghe nhạc nước ngoài, pop, trữ tình, không lời, thỉnh thoảng Bằng Kiều, Lệ Quyên, Mỹ Linh, Thanh Lam...
    - Em mới ngập món này nên mới cảm nhận được từng đó, vấn đề phối ghép, cảm nhận em mong các bác cho thêm ý kiến anh em cùng thảo luận. Cảm ơn các bác rất nhiều :D

Tags:
  2. tulip19722002

tulip19722002 Advanced Member

Mình không có TDL nhưng có nghe cặp RTL4 ở nhà bạn, quả là một cặp loa rất hay so với giá tiền, nếu có cơ hội em mong sẽ sở hữu được nó trong tương lai. Bác nào dã nghe cả RTL3 và RTL 4 cho em hỏi hai cặp này so với nhau ra sao, cặp nào đáng chơi hơn? Em còn thấy cặp Studio nữa nhưng chưa có dịp được nghe thử các bác ạ. Chất âm RTL4 mượt mà, dải bas mạnh mẽ mà theo em nghĩ nhiều bác sẽ cho là hơi thừa. Nghe được nhiều thể loại nhạc mà ko bị chối, đau đầu. Tuy chưa có nó nhưng em đã là fan của TDL rồi.

3. nguyenquangbang

nguyenquangbang Advanced Member

Em cũng có cặp này nhưng của em màu đen, nói chung với tầm tiền này thì khó có lựa chọn tốt hơn. Bass sâu mềm, trung tốt nhưng giải cao em này chưa được xuất sắc (theo em) tiếng treble không được tơi, đôi khi bị chói có thể đồ đánh của em thuộc dạng còi hoặc dây nhợ kém cũng nên. Để có được tiếng ưng ý chắc phải một tiền gà ba tiền thóc

4. phuongmit

wellcome bác vào fan TDL :) em mới dc nghe và chơi TDL3 thôi ạ, TDL2 và TDL4 mới dc nhìn trên trang mua bán chứ chưa tận tay sờ tận mắt nhìn ở ngoài. Em nghe các bác bảo còn có Studio và TDL3 SE, đợt nọ rao bán 1 phát bay ngay, giá TDL3 SE cao gần gấp đôi TDL3

5. phuongmit

Em nghĩ treble hơi chói là do phối ghép đồ chưa đạt hoặc dây dợ bác ạ, bác thử dây loa đồng nguyên chất xem. Thật sự là từ hồi chơi, em nghe thấy hay là em ok, chứ còn gần đây mới biết tiếng mid là tiếng của cái gì, treble là do cái gì tạo nên, trc nghe biết mỗi "ùng" là bass :lol: Nên thực sự để nghe tiếng "treble chói" thì em còn phải thẩm âm thêm thời gian nữa, em nghĩ đôi loa này không đến mức tốn tiền amply thế đâu bác, bác đang ghép amply và cd gì thế

6. nguyenquangbang

Em đang đánh bằng amp Arcam 7 nguồn phát Pioneer T07A dây loa của western còn dây tín hiệu là đồng 99.99 theo em tiếng treble vẫn chưa được ưng ý, mở nhỏ thì còn đỡ chứ mở to thì bị dính hay tai em có độ nhạy kém nhỉ

7. MinhSH

MinhSH Advanced Member

Arcam 7 đánh TDL3 không ổn lắm , không bằng Rotel + TDL3 bác ạ.

8. PhuongCa

PhuongCa Advanced Member

Em có search trên google về RTL4 thì kết quả hình như là sản phẩm này không phải cùng chủ RTL3 thì phải?

9. phuongmit

Nguồn phát của bác thuộc loại đầu gấu rồi đấy chứ, amply thì Âu em nghĩ cũng hợp chứ nhỉ, nếu dc bác thử thay cd khác xem kết quả ra sao bác :D

10. phuongmit

Rotel đợt trc em định chơi nhưng không tìm dc con ưng ý nên chơi CA 650 luôn, em nghe bảo đánh pre pow rotel ra tiếng cũng rất ổn mà chưa có dịp thử

11. phuongmit

Vấn đề này em cũng không rành lắm, bác nào biết chia sẻ cũng anh em đi ạ :D

12. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Bác search ở link nào cho anh em biết chứ RTL4 & 3 chẳng lẽ không cùng anh em ruột thì là 2 kẻ xa lạ?

13. nguyenquangbang

Em chỉ không ưng ý giải cao thui, còn trung trầm thì không thể chê những gì em nó mang lại với mức đầu tư như vậy, theo em cặp loa này thể hiện tốt thể loại nhạc vocal, hoà tầu đặc biệt là tiếng ghi ta, nói chung những thể loại nhạc chậm rãi, trữ tình

14. phuongmit

Em nghĩ là RTL 4 và 3 là 2 sản phẩm của 1 hãng thôi ạ

15. phuongmit

Em cũng thấy nghe vocal, hòa tấu và ghi ta rất hay, em thích tiếng ghi ta trên đôi loa này, nhất là đoạn gẩy nhanh, em thấy rõ như kiểu thấy nghệ sĩ đang trình diễn :lol: không biết em cảm nhận thế có đúng k nữa :mrgreen:

16. nguyenquangbang

Nhạc nước ngoài bác kiếm đĩa Don William, David Roth... nghe thử em nghĩ nó khá hợp với đôi loa này

17. phuongmit

Thanks bác chia sẻ, hiện tại em hay nghe không lời, ghi ta, sắc xô phôn, và 1 số bài tiếng Anh thập niên 80 ạ, rất ưng tai :D

18. sontay99

sontay99 Advanced Member

[/img]
    Các bác là fan của TDL thì shop Hiếu audio đang rao bán TDL studio2 monitor đó...em ghép RTL3 với luxman 530x cỏ nghe cũng xêm xêm và cũng thấy dải cao chưa được tốt lắm! chúc các bác vui... :)

19. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Có bác nào ở HN đang dùng TDL 3 không cho em qua nghe ké với ạ. Em đang có ý định gia nhập Ép Xê - Tê Đê Lờ :)

20. phuhaiphong

phuhaiphong Advanced Member

Gia nhập đi sếp, sẽ không hối hận đâu, bác chỉ cần kiếm con rotel đầu 9, khoảng 40w là ngọt lắm rồi, thử bằng đĩa của Chaltal chamberland nhé, phê như con dê :D :lol:

21. phuhaiphong

phuhaiphong Advanced Member

TDL hình như tí người chơi, lèo tèo vài bài này, chán wa

22. theDarkness

theDarkness Advanced Member

Em sợ 40w không đánh ra được hết "chất" :(

Bác nào ở HN đang sở hữu TDL3 cho em vác Amp qua giao lưu với ạ :D

23. nguyenquangbang

Các dòng loa của TDL cũng không có nhiều, chỉ tiếc ông chủ hãng chết trong một tai nạn quá sớm nếu không sẽ còn nhiều dòng sản phẩm khác tuy nhiên theo em đó cũng là dòng loa đáng chơi qua

24. phuongmit

Em vào xem thử thấy giá cao quá, gấp hơn 2 lần giá TDL3 em đang chơi :lol: trc em cũng ghép với Lux L530 nghe tiếng mid ngọt lắm, treble bình thường nhưng bass không ra dc (cũng do L530 bass nhẹ), đổi qua CA 650A khác hẳn, bass ra gọn gàng, nẩy tưng tưng ngay :lol:

25. phuongmit

Hôm nào tiện bác alo em mời bác qua nhà nghe thử, có j bác pm em :mrgreen:

Share This Page

Loading...