TEAC 50 Các vấn đề thường gặp!

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by homanhhuong, 30/8/11.

1. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Dear các Sự Phụ!
    Em là Newbie gia nhập làng VNAV này. nên có vài vấn đề chưa tỏ, Mong các Sư Phụ chỉ dạy thêm.

"Một chữ cũng là Thày, Nửa chữ cũng là Thày". Các bác cho em xin vài lời khuyên có nghiã em đã được học các Bác rồi. Vì vậy em mới dùng từ Sư Phụ như ở trên. Mong các bác không hiểu lầm!
    Em xin vào vấn đề chính!
    Vấn đề 1: Em mới mua được con TEAC 50, Tất cả mọi thứ đều ổn đối với em, Tuy nhiên khi thử tại cửa hàng thì em không nghe thấy tiếng động "Cạch" hay C..r...ạ....c..h, Em nghĩ nó là ở Mâm khi nó hút điã . và cũng có thể nó kêu nhưng em không để ý?? Nhưng về nhà thì nghe thấy tiếng cạch. Em thử con TEAC 25XS đã được Hảng nâng cấp lên bộ cơ của Essỏteic X30 thi2 không nghe thấy tiếng "cạch" này ạ! hay là có hoặc có nhỏ mà em không để ý chăng???
    Tuy nhiên tiếng cạch này chỉ 1 lần nếu cho điã vào.
    nếu không cho điã vào thì sau khoảng 5 giây thì nó phát ra tiếng "cạch" nữa rồi hết.

Vậy các bác cho em xin hỏi là tiếng cạch này là bình thường hay có vấn đề gì khi em vận chuyển ?

Vấn đề 2:
    Giữa TEAC 50 và Es X30 thì so về độ bền, chất âm, tính thanh khoản cao (tức là chơi rồi thì bán không lỗ, hoặc lỗ ít) và hay trong tầm giá thì nên chọn con nào??

Vấn đề 3:
    Em lấy con này có khiển nhưng không biết khiển gin hay Tầu vì nhìn các chi tiết không tương xứng với chi tiết của CDP cho lắm. với lại nút CHECK không có tác dụng!!! Nó có mã là: TEAC RC-820 . Như vậy nó là khiển gin hay Tầu ạ? Nó là Khiển cùng đời hay khác đời ạ?

Giá T50 = 1800
    Giá X30 = 2300
    Rất mong nhận được lời khuyên của các Bác!
    Cám ơn các bác nhiều.

Tags:
  2. arcamuk

arcamuk Advanced Member

Em cũng mới dùng Teac 50. Của em cũng có tiếng kêu nay khi đưa đĩa vào và nghe khá rõ. nghe anh em nói thì cơ của dòng này nó như vậy, không biết có đúng không ?

3. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Tiếng cạch ban đầu mà tai bác nghe được, nó chỉ là xung của mạch dập( em nghe nói vậy) do thiết kế nó không triệt để lên phát ra tiếng, không có vấ đề gì.
    Bác mà chơi con luxman 5000SX thì mỗi lần bấm lệnh( bất cứ lệnh gì ) thì loa lại kêu bộp nhẹ một cái :lol:

Attached Files:

4. arcamuk

arcamuk Advanced Member

Tiếng kêu này từ cơ phát ra chứ không phai ở loa như bác Chau mô tả đâu ạ

5. revoxaudio

revoxaudio Advanced Member

Teac 50 cơ gấu hơn teac 25 . Khi ra vào đĩa bao giờ cũng phát ra tiếng động , bác cứ yên tâm mà dùng thôi . Còn độ thanh khoản thì dòng Teac là dòng thanh khoản cao nhất , chất âm cũng rất dễ nghe phù hợp với gu nhạc của người VN . Thiết kế chuẩn , đẹp , nặng , đặc trưng của dòng CD Teac . Remote không có chức năng input và volume như teac 25 -25X - 25 XS . Nói chung bác nào muốn nghe hay , nhìn đẹp , thanh khoản tốt thì Teac là sự lựa chọn hoàn hảo .

6. tuluck

tuluck Advanced Member

bác có mua cái đấu cd bao nhiêu tiền đi nữa thì nó cũng vẫn cứ cạch như thường

7. Steelman

Steelman Advanced Member

Em thấy TEAC luôn dở trong mọi tầm giá nhưng vì đồn đại nhiều quá nên giá nhiều lúc bị đẩy rất cao.

Ngoài cái mặt máy thiết kế nom có vẻ người lớn, cái cầu nhựa giả gang đúc gá vào mâm chèn đĩa, dòng số to to một chút thì thêm mấy cái đai trông hầm hố...còn lại chẳng có gì chất lượng. :shock:

Phím điều khiển trên máy dùng lâu hay bị "liệt", mắt đọc xuống cấp nhanh, cơ hoạt động kêu xoèn xoẹt, khay đĩa ra vào thì thôi rồi, bánh răng nhựa cái nào cũng vỡ... :shock:

Chất tiếng thì tùy gu nhưng theo gu của em, sự thiên lệch, mất cân bằng của TEAC, nên dùng làm Equalizer thì hợp. :idea:

8. ly hung

ly hung Advanced Member

Ý bác là riêng con Teac 50 hay hầu hết các loại đầu CD ạ? riêng tiếng kêu của Teac 50 là hơi bị lớn.

9. Muzich

Muzich Advanced Member

Chuẩn như Lý Công Uẩn đó bác. Một phần nữa cũng do trông nó hoành, mà tâm lý nhiều bác "Nghe là 9, nhìn là 10" :D

10. Liam

Liam Advanced Member

11. xuanvinh1983

xuanvinh1983 Advanced Member

TEAC 50 tiếng rất cứng và khô, lực mạnh, thiên nhiều về dãy trên rất hợp với dàn bác nào thiên về dẫy trầm nhiều, dòng này chủ yếu để trưng bày là chính, nghe là phụ vì giá thành hiện nay bị đẩy lên khá cao so với giá trị của chất âm.

12. Phong Nguyen

Phong Nguyen Advanced Member

Chào các Bác,

Thấy mấy Bác chê Teac 50 quá vậy có Bác nào đang lỡ có mà để làm equalizer thì phí quá bán rẻ cho em sưu tập, em sẽ cám ơn rất nhiều.

Em thấy trong tầm giá của Teac 50 hầu như rất ít đối thủ, em cũng dang xài một em, em đã sử dụng gần 3 năm mà vẫn chưa muốn nâng cấp, và cũng chưa thấy có dấu hiệu gì gọi là mắt mau xuống cấp. Về bộ cơ của Teac 50 kêu lớn khi bỏ CD vào là do thiết kế, 100 cái bảo đảm đủ 100 cái đều kêu, nếu như Bác nào thấy cái Teac 50 nào mà bộ cơ im ru là tức là em đó có vấn đề :D (có thể đã thay cơ hoặc chọc ngoái gì đấy không còn zin nữa)

Cá nhân em vẫn thích âm thanh của Teac 50 (nghe hay nhất trong dòng Teac rồi), em đang nghiên cứu chuẩn bị rước thêm em x-03se của Esoreric nhưng vẫn sẽ giữ lại em này để sưu tập.

Thân.

13. arcamuk

arcamuk Advanced Member

Teac có bị đẩy giá nên thật, nhưng chất lượng của nó đâu có quá tệ như thế. chắc bác có thành kiến với giá của nó hiện nay nên nói vậy để các shop không đẳy tiếp nó nên ha ha..

14. khttc9

khttc9 Advanced Member

Teac 50 tiếng chi tiết, tách bạch, âm thanh hơi khô, hơi lạnh, không nồng nàn da diết. Phối ghép tốt nghe rất hay.
    Chất lượng cũng xứng tầm giá, thiết kế bắt mắt, đèn hiển thị màu xanh đẹp, vỏ có màu xampanh sang trọng, điều khiển cầm chắc tay.
    Nhược điểm hơi kén đĩa, đĩa chép nhiều khi bỏ vào, moter quay đĩa phải đề ba nhiều lần, đêm nằm nghe rất khó chịu.
    Tiếng lạch xạch khi bỏ đĩa vào đọc là do cấu tạo của dàn cơ quay đĩa kêu, không liên quan đến mạch điện của máy.
    Theo tôi chất âm cũng xứng đáng trong tầm giá, quan trọng là gu nghe và phối ghép (trước tôi đã sử dụng khoảng 3 năm)

15. revoxaudio

revoxaudio Advanced Member

Em xin đóng góp một ý kiến . Người VN chúng ta đa phần có tính cách chắc chắn , cẩn thận , suy tính . Kể cả trong thú chơi audio đôi lúc vì kinh tế chưa cho phép mà tính thì hay thay đổi chất âm , chính vì thế đại đa số anh em chơi Audio đều có xu hướng mua những món đồ hay , đẹp , mới ... Nhưng phải có tính thanh khoản cao . Dòng CD Teac đạt đc mọi yếu tố : HAY . ĐẸP . THANH KHOẢN CAO . Chính vì vậy sản phẩm này rất đc ưa chuộng , còn phần giá cả thì theo em đc biết em đó hiện tại giá lên cao so với VNĐ bản chất em đó không tăng giá tại quê hương em đó . Em chơi với một bác chuyên đánh đồ audio Japan về nói tại đồng Yên nhật tăng giá so với đồng US mà đồng US lại tăng giá so với VNĐ . Chính vì thế giá em đó tăng cao so với VNĐ . Chứ thực ra em đó so với vàng là còn rẻ đi đấy ạ . Đơn cử năm ngoái 1 cây vàng có giá là 36 Tr VNĐ . Giá em Teac 50 lúc đó chỉ có giá là : 32 cho đến 36 Tr VNĐ . Tại thời điểm này em nó shop nào bán đắt nhất cũng chỉ 40 Tr , nhưng mà 1 Cây vàng giờ có giá 45 Tr so như thế thì em đó rẻ đi chứ không đắt lên . Em chỉ mạo muội phân tích giá của em đó thôi chứ không dám bàn cãi gì về chất âm . Chất âm là tùy thuộc tai từng người . :D

16. tuanlandocu

tuanlandocu Advanced Member

Em đồng ý kiến với bác revoxaudio
    TEAC 50 em chẳng chê đc j cả

17. homanhhuong

Em khoái câu màu đỏ của Bác này.
    Thanks các Bác

18. homanhhuong

Bác mà nói câu này trước khi em mua nó chắc em phải dành 10 phút trước khi "xuống xác" em nó .
    Nhưng giờ xuống xác rồi đứng dâỵ không nổi nữa các Bác ạ , :lol: :lol:
    Thanks các bác

19. tuanlandocu

tuanlandocu Advanced Member

Em đồng quan điếm với bác liam
    Bác chủ cứ yên tâm mà dùng
    Em vừa lôi ra test lại con của em & con vừa mua hộ chiều nay tò mò bỏ ra 2 con teac 50 ra đều phát ra tiếng đúng như bác nói
    Chắc em nghĩ là con nào cũng vậy thôi
    Khiển mã RC 820 là khiển zin

20. thichdoichac

thichdoichac Advanced Member

bác quá lời rồi. bạn em có cái đầu teac 25 mua từ lúc nó có 16tr, bây giờ giá em nó ở shop là 23tr, nhưng cái đầu đọc mắt vẫn tốt, phím bấm chưa cái nào liệt. mắt đọc teac đa phần cũng là của cái anh Sony cung cấp, có lẽ đâu sony làm mắt cho sony thì tốt, còn làm cho teac thì dở? :D

21. homanhhuong

Em cám ơn các bác đã tham gia.
    Tuy nhiên em cũng công nhận nó có cái hay và có cái dở đó ạ,
    âm thanh chi tiết tách bạch mạnh mẽ, xứng đáng tầm giá đó và đến giờ em vẫn hài lòng 95%.
    Tuy nhiên có điều này em so sánh hơi lệch chút nhưng so với tầm giá bỏ ra thì em nghĩ nó phải đáp ứng được về mắt mũi...
    về mắt mũi thôi nhá, TEAC 50 vs Pi T03
    Em T03 cho điã nào vào cũng nhai tuốt luốt kể cả điã 2 ngàn,
    Em TE 50 cho điã Hồngkông mua 55 ngàn 1 điã, có điã nó chạy có tiếng rẹt rẹt, rẹt rẹt . có điã nó không đọc luôn :lol: :lol: Tuy nhiên mắt lại cực tốt điã nào dù có xước đi chăng nữa thì chuyển bất cứ bài nào nó cũng phát âm thanh sau 1 giây.
    Đối với em, Nó là điểm yếu duy nhất cho đến thời điểm này.

22. Phong Nguyen

Phong Nguyen Advanced Member

Em nghĩ con của Bác có vấn đề, con Teac 50 em xài gần 3 năm rồi (trước đó chắc người ta xài cũng 4-5 năm), cd mặt trắng, mặt vàng, mặt xanh, từ 2.000 đồng đến 500.000 đồng đều đọc phà phà, cd thậm chí thằng nhóc cháu em chơi quào dưới đất trầy thấy gớm mà bỏ vào nó cũng đọc nốt.

To Bác Steelman : Bác có Teac 50 mà để làm Equalizer thì phí quá, đưa em, em mua lại cho Bác 1 con Equalizer đàng hoàng đúng nghĩa, xịn để Bác xài. chứ Teac 50 làm Equalizer không hay đây :D

23. farmer_hn2

farmer_hn2 Approved Member

bác ơi ai đã từng sở hữu teac 50 thì chắc chắn họ sẽ không đánh giá dùng nó như 1 Equalizer đâu bác. Em nó là ước mơ của em đấy ạ.

24. homanhhuong

Em nghĩ con của Bác có vấn đề, con Teac 50 em xài gần 3 năm rồi (trước đó chắc người ta xài cũng 4-5 năm), cd mặt trắng, mặt vàng, mặt xanh, từ 2.000 đồng đến 500.000 đồng đều đọc phà phà, cd thậm chí thằng nhóc cháu em chơi quào dưới đất trầy thấy gớm mà bỏ vào nó cũng đọc nốt.

To Bác Steelman : Bác có Teac 50 mà để làm Equalizer thì phí quá, đưa em, em mua lại cho Bác 1 con Equalizer đàng hoàng đúng nghĩa, xịn để Bác xài. chứ Teac 50 làm Equalizer không hay đây :D[/quote]

Thanks Bác, Nhưng theo suy nghĩ của em thì không logic, vì mắt nó chuyển bài rất nhanh chỉ cần nhấn nút và nhả ra là nó phát rồi => mắt tốt....Nhà em toàn dùng điã Hòngkong và điã lòng vàng 15 ngàn ạ

25. phongt4bk2

phongt4bk2 Advanced Member

Em nghĩ nhược điểm của teac 50 là cơ không thiết kế chống rung nên gây hiện tượng kêu to hơn các cdp khác, máy đang chạy nếu tác động đến vỏ máy là bị vấp. teac 10,20,25 không bị thế.

Share This Page

Loading...