Test DAC 32-Reference -HQ-DAC

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by guile, 2/7/13.

1. audio5_06

audio5_06 Advanced Member

Hay nội trở cơ thể Bác nó hợp với DAC nên chạm vào nó cắn mạnh thế chứ E thấy ngang te của Ti vi thôi.
    Qua BACL và mass đất là chấp nhận được. Để đợt tới có ver mk2 thì Bác Xu gửi cả cho E nữq nhé.
    E cũng có 1 cái đấy nhá. :D .

2. startburn

startburn Advanced Member

Chào các bác, em lấy dac 32 này đã hơn 1 tháng, trong 1 tháng cũng vất vả trải nghiệm, thử nghiệm cấm rút và tiếp đất cuối cùng cũng tạo ra chất âm theo em là tuyệt vời.

Dac 32 này em ko nhận xét lại những ưu và khuyết điểm của bác Gile đã nhận xét em chỉ nói thêm 1 số điểm mà em cảm nhận được.

opam BB 2134 theo bộ của bác Hào thì thật sự chưa khai thác hết được DAC này, khi chuyển sang BB 627 ( em dùng cả 2 loại BP và AU) tuy đắc hơi 1 chút nhưng đúng là như được lột xác, điều này ban đầu em vẫn chưa tin tưởng lắm khi bác Hào tư vấn vì em thấy con opam chỉ qua là con IC thì làm sao thay đổi được chất âm nhiều như con chip ess hay con khác thì còn có lý. Nhưng em đã nhầm, khi thay đổi opam vào chất âm khác hoàn toàn hình như em opam này khai thác được điểm mạnh của chip ess này.
    Về âm hình thì dac này tạo được rất tốt, giọng ca và các nhạc cụ nghe cảm nhận được vị trí rất rõ ràng. Về chất âm thì chip này em nghe giống như chất âm wadia rất tươi và rất có lực dải cao rất tốt nghe rất chi tiết nhưng rất dịu, trung âm thì cực kỳ tốt đặc biệt là tiếng trung trầm tuy nghe rất ấm áp nhưng lại rõ ràng không bị đục tiếng ở những tiếng ca của ca sỉ ca khi xuống tone thấp như Nguyên Khang (cái này khó giải thích quá…). Dải trầm thì đầy đủ nghe ấm áp, nhẹ nhàng và rất có lực trước đây em hay dùng qua pre MC c35 nhưng bay giờ em chỉ cần kết nối dac qua pre 818 se là đủ bass. Em test bài hát như tiếng thở dài do ca sỉ Giang Trang trình bày nghe rất truyền cảm, ấm áp, tiếng Ghitar và Violon lúc thì sôi nổi lúc thì nhẹ nhàng hòa cùng lời ca như 1 lời tự sự của ca sỉ với người nghe.
    Nhìn chung Dac này tạo âm hình, nhạc tính rất tốt, nghe lâu không cảm thấy khó chịu và tạo cho người nghe cảm giác thoải mái, nhẹ nhàng. Tuy là sản phẩm DIY nhưng theo em đánh giá có thể so sánh cùng với dòng cd marantz s7 hoặc wadia dòng 8xx.

DAC này có 1 nhược điểm là rất nhạy cảm với dòng điện, trong vòng 1 tháng trời em đã phải nghiên cứu từ lọc nguồn, dây nguồn dây tín hiệu, cấm rút… cuối cùng em phải dùng nối mass thì tất cả vấn đề nhiễu điện đều được giải quyết tốt đẹp.

Đây chỉ là 1 thiết bị dac trong tổng thể bộ dàn, tùy theo cách phối ghép các thiết bị, loại thiết bị bao gồm dây dẫn sẽ tạo ra chất âm khác nhau phù hợp với từng gu nghe của mỗi người. Phối ghép như thế nào, thiết bị gì miễn nghe tốt với chính mỗi người đó là cách tốt nhất.
    Qua đây em cũng rất cám ơn anh Hào đã nghiên cứu những thiết bị DIY với chất lượng rất tốt cho anh em. Mong anh tiếp tục thêm nhiều sản phẩm nữa để anh em nhà mình có thêm đồ để thỏa đam mê âm nhạc.

( bộ dàn test: cd phillips LHH 300r, dune base 3d làm cơ, pre 818 se với 4 bóng 6h30 dr, pow nad 208, dac sang pre: dây tín hiệu purist museus, hoặc KCI silkworm, pre sang pow: gabriel gold revolution, loa BW 804s, dây loa purist museus, 1 số loại dây nguồn ).
    Thanks các bác đã đọc tin.

3. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác mở nắp, ngay chỗ bộ lọc EMI của nguồn AC vào, giật dây nối mass ra (nhớ quấn băng keo dây đó lại để tránh chập mạch). Thế là hết giật tê.
    Do chassis được bác Hào nối với mass của mạch DAC nên nếu nối đất không đủ tốt thì chưa hẳn đã cho kết quả tốt hơn đâu.

4. az_ne

az_ne Advanced Member

Hàng VN chất lượng cao, sau có đk e cũng ủng hộ bác QH 1 e :D

5. guile

guile Advanced Member

Sau 1 thời gian thỏa mãn thì bắt đầu ngứa ngáy cắm rút...nghe các bác bóng bàn về opamp em cũng cắn răng hạ đao làm 2 con opamp dual BB627AU xem nó ra làm sao...sau 2 tuần chờ đợi thì nó về đây:

Lần đầu tiên cắm opamp nên cũng run run khi bác Hào phán rằng cắm nhầm là tèo đới...mở ra thấy...4 con opamp nên chẳng biết cắm vào đâu...bác Hào bảo cắm đầu nguồn...mà của đáng tội...em ko biết con nào là con...đầu nguồn nên cắm đại...bác Hào check hộ em cái...được cái bật lên nó vẫn hát... :lol:

Về chất âm chắc em phải thẩm du...à quên thẩm âm 1 tuần đã rồi mới dám phát biểu :oops:

chiêunam likes this.
  6. quocdat

quocdat Advanced Member

Em nghĩ bác nên để OPA 2134 tầng đầu, tầng sau là OPA627 ra cổng RCA. :mrgreen:

7. guile

guile Advanced Member

...tầng nào là tầng đầu? tầng nào là tầng sau...đó là v/đ...TT_TT...

8. quocdat

quocdat Advanced Member

đại khái là bác đảo vị trí 2 con opamp trên hình lại.
    Em thấy ở vị trí đó hay hơn. Con OPA627 sẽ cho tiếng ra rộng mở, trong trẻo, bass đầy đặn.
    Nếu để vị trí hiện tại như trên hình con OPA2134 sẽ cho tiếng đục.
    Em dùng OPA627SM nên có thể sẽ ra tiếng khác của bác :D
    Mới xem kỹ hình thì hình như bác ko dùng OPA2134 :mrgreen:

9. startburn

theo em bác cứ thử đi xem cái nào hay thì để như vậy, em thì test rùi theo em thì thêm 2 con 627BP thay chổ 2134 là hay nhất...hic. tiếng của con au này cũng hơi thiên sáng... con 2134 thì cũng vậy nhưng nghe nhạt hơn. con bp thì tiếng ấm áp hơn.... dãy trầm rất tốt. theo lỗ tai em là vậy..
    em thấy bác chủ thích nghe giao hưởng thì cũng nên nghiên cứu em LME49720HA em này theo em nghe nhạc giao hưởng rất tốt.

10. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Thấy các bác bóng bàn ham quá, 1 tháng nữa là e cũng được bác Hào tặng 1 con.. :D đợi đến ngày.. :(

11. DVD-A

DVD-A Advanced Member

Hôm rồi thi Dac DIY Bác Hào thi con Dac nào nhỉ ??

12. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Nếu em không lầm thì Dac 32-Reference xuất Lundahl OPT, đẹp và gọn gàng quá .

Attached Files:

13. startburn

hix, sau khi được nghe xuất âm bằng opt, em đã nghiện và đã nhờ anh Hào bổ sung thêm option vừa xuất opam vừa xuất opt để có sự so sánh và nghe được nhiều thể loại nhạc hơn, theo thông tin của nhà sản xuất chắc tuần sau em nó sẽ xuất viện về lại với em, khi nào có em sẽ thẩm âm và review cho các bác nghiên cứu thêm.... :)

14. quanghao

quanghao Advanced Member

dac 32 cảu em đã chạy với màn hình lớn ạ!

Attached Files:

15. quocdat

quocdat Advanced Member

Sử dụng cổng input AES

Đã bác nào test thử cổng spdif input AES/EBU chưa ạ?
    Em mới mua một bộ converter USB to AES nhưng cắm vào thì thấy im ru. Trên màn hình DAC cũng không thấy báo lock tín hiệu.
    Còn trên máy tính thì báo bộ converter hoạt động bình thường.
    Em phân vân quá, không biết cái nào có vấn đề.
    Bác nào thử rồi thì thông tin gấp gấp ạ! Để em còn biết đường trả bộ converter. 5 vé của em đấy ạ!

16. startburn

Re: Test DAC 32-Reference xuất opt

làm biếng mở dac ra lấy lại tấm hình của anh Hào.
    opt này khi em chạy khoảng 1 tuần chất âm nghe rất mượt mà, sâu lắng, nhạc tính, bass rất tốt, sâu gọn, tiếng ca rất rõ ràng vẫn chi tiết chứ ...các bác nào đang sở hữu dac 32 hãy làm luôn nâg cấp lên opt luôn cho đỡ học phí, lúc trước em mua 1 đống opam, gần bằng 1 cục opt rùi.
    ah, bác guile cũng gần nhà em hôm nào bác qua em thẩm âm xuất opt nhé. nhà em ở gần Cầu Nguyễn Tri Phương. Có gì pm cho em, em rảnh thứ 7 nhé.

Attached Files:

17. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Chơi quả opt xuất chận ngay đầu ra này thì quá tiếc cho con chip khủng ES9018 ...
    Nếu gu nghe thế kia thì chọn AD1865 có khi hợp hơn và đỡ phí hoài :mrgreen:

18. quocdat

quocdat Advanced Member

Re: Test DAC 32-Reference xuất opt

Cho em sang thẩm ké không bác? :) Trước giờ không biết mùi xuất biến thế ra sao nên em tò mò lắm.

19. Pointed

Pointed Advanced Member

Ấy bác Tu, người ta đang giày cao gót nhảy van sơ thì đừng bắt người ta phải chạy, khi nào người ta cần chạy thì sẽ tự bỏ giày ra :lol:

20. startburn

hix, e cũng đang có em dac end vừa xuất tụ, vừa xuất opt diy em nhờ bác lynhan giúp, song song nghe để trải nghiệm âm thanh mà, cứ thỏai mái đi các bác bo IV của dac 32 em vẫn còn mà diy cứ trải nghiệm chất âm trước đã chứ như các bác chơi đồ hiệu của hãng thì chi phí của diy đâu có bao nhiêu...hehhee :D
    Ah, lúc trước em có nói ở các bài review trên là tùy theo cách phối ghép nữa, em ghép pre 818 nghe khác, ghép pre MC 35 nghe khác, nên tùy theo cảm giác mỗi người, tùy theo phối ghép sẽ cho chất âm khác nhau miễn sao phù hợp với chính chủ thì em nghĩ như thế cũng ổn mà phải không các bác.

21. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

Chào các bác
    E đang quan tâm tới e DAC này, mà không hiểu chất âm có hợp với e không !.
    Nhờ các bác ở SG giúp cho e được nghe ké với nhé .
    Thân ái
    Trung

22. vtrung_khoa

Cám ơn bác chủ guile đã tư vấn.
    Dàn của bác chơi rất khá nhạc lossless với chỉ một cặp loa Elac tí hon nhỏ mà tài nghệ cao cường...

Tôi đã mượn cái DAC-END QH (nghe tại nhà bác Phước không thể đánh giá đươc, chỉ được cái không ù xì!) về nhà ghép thử kết quả sau:
    Sau 2 đêm chỉnh chọt và cho DAC làm quen với dàn máy và so sánh lại với chất âm của DAC Sonus Frontiers SFD2.
    Khi chưa điều chỉnh, DAC QH so với SFD2 chỉ là đứa tré lên ba vào mẫu giáo (Bác QH đừng buồn, nhưng hãy đọc tiếp nhé :lol: )
    Sau khi chỉnh thì đêm đầu 8/10, nhưng đêm hôm qua thì đã được 9/10 so với SFD2 ... he he.
    Dải treble khá lung linh, midhigh kém bay bổng, kèn không gai góc lắm. mid khá mượt, mid low tạm ổn, còn super bass hơi bị lùng nhùng.
    Nhưng đặc biệt DAC-END hợp lực cùng tổng thể dàn máy, thể hiện khá thành công bộ gõ và tiếng trống. Ở đây tôi muốn nói đến tiếng trống khá tự nhiên, mộc mạc, rõ ràng từng loại trống to trống bé với những giai điệu và nhạc tính khá cao, không nịnh tai, son phấn.

Con Sonus Frontiers SDF2 là một con DAC được đánh giá hay trong tầm 2000$, nhưng khổ một nỗi là nó rất dễ hư con IC mà không có hàng thay thế vì đã ngưng sản xuất từ rất lâu. Tôi đã mê chất âm của con này từ hơn 2 năm nay tuy nó vẫn bị bệnh cảm ho nghẹt mũi ...
    Nay đã nhắm con DAC END này thế chỗ con SFD2 vì chất âm của chúng cũng rất giống nhau. Điều đáng nói là nó hoà nhập khá hợp với tổng thể dàn máy của tôi.
    Đó là điều tối quan trọng để đánh giá, các bác nên lưu ý : chất âm hợp với tổng thể dàn máy.
    Tôi không chơi nhạc lossless nên không dám phiền mượn thử con DAC-32 này. Nhưng dù sao thì topic này cũng giúp tôi chọn được một con DAC khá ưng ý trong tầm giá 1/2 giá gốc, góp vào nhà kho bộ sưu tập đồ cũ lượm lặt thêm một món.

Thân ái
    Trung

23. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Ý bác vutrung_khoa là bác thử DAC END chạy bóng đèn hay DAC 32bit của bác QH ạ?

Attached Files:

24. vtrung_khoa

Con DAC-END chạy bóng đèn 5687 . Tôi mê đèn vì chỉ chơi cd và bóng đèn dễ cắm rút ...

Trung

25. startburn

Chào anh Khoa, hôm trước chưa gặp được anh, em định anh qua nhà em để so sánh giữa dac end và dac 32 luôn bên dac end em nhờ anh Lynhan giúp thêm xuất opt và em dùng thêm cặp đèn 7119 để thay đổi chất âm. Theo tai trâu của em thì chất âm của dac end và dac 32 gần như khác hoàn toàn do bản chất 2 con chip AD và chip ESS khác nhau nhiều. Anh cứ nghe trải nghiệm thử cùng loại dac end nhưng tuỳ theo gu nhạc và gu DIY của mỗi người cũng cho ra chất âm khác nhau, nhưng quan trọng là phù hợp với gu nhạc của mình và hợp với bộ dàn của mình là được.
    Tuy nhiên, nếu anh muốn trải nghiệm thêm chất âm khác nhau thì anh cứ qua em, anh em giao lưu cho vui là chính.... chủ yếu là thoả mãn được niềm yêu thích audio, tai trâu của mình và trải nghiệm âm thanh.
    Thân chào

Share This Page

Loading...