Test DAC 32-Reference -HQ-DAC

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by guile, 2/7/13.

1. guile

guile Advanced Member

Cám ơn bác vtrung_khoa và 1 bác nữa đã khé qua "giường" nhà em :lol: và bổ sung kiến thức cho em. Gu bác thì con DAC-END hợp như em nói mà hí hí. DAC-32 hơi chi tiết mà bác nghe Tape quen thì sẽ không hợp tai.
    Cám ơn bác starburn đã dành buổi trưa đãi em bữa âm thanh và ly cafe đậm đà và nhất là dàn opamp bác đưa em về cắm rút mấy ngày nay. Giờ thì em đã thỏa mãn khi thay hết dàn 2143 thành 627 theo công thức vào BP ra AU của bác :lol: . Lúc đầu khi đưa em Opa 627AU về thì em thấy hơi thất vọng vì âm thanh nó "sáng" quá...ELAC nhà em đã nổi tiếng vì "độ sáng" em dùng pre và pow đèn bác Thi kềm nó dữ lắm mới được ai dè con 627AU đưa vào tầng đầu thì nó công thành chiến luôn, nghe cứ gọi là "chói lọi" nên em phải tháo nó ra. May mà bác nhượng lại cặp BP gắn vào nghe êm ái hòa cùng 627AU thành ra cặp đội rất hoàn cảnh. :lol: . Giờ thì em yên tâm phần nào phần xuất âm DAC..còn phần lên OPT thì em cứ oánh dấu để đó vì OPT thì khỏi "cắm,rút" gì luôn :twisted:

2. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

Từ trước đến giờ tôi chỉ nghe cd thôi chứ chưa nghe R2R bác à ! Mua cái casette rồi cũng cho đi ! Chỉ đến khi nghe được e này mới ngó nghiêng ngó dọc thôi.:
    viewtopic.php?f=51&t=73155&start=75
    Rảnh qua nhà kho đồ cũ nhà tôi nghe thử để biết tiếng loa bass lớn, và nhất là diy dở điên dở khùng nhé.

Trung

3. guile

guile Advanced Member

Em đã lên kế hoạch DIY Loa cuối năm nay rồi bác ợ...con đường điên khùng bác đi coi bộ...hơi bị đông đấy ạ...Ngoài ra thì em xin khất sang tận tuần sau...tuần này em đi suốt T5 đi Vũng Tàu...T7-CN đi Phan Thiết...ko được tham gia Sumo luôn cơ :lol:

4. vtrung_khoa

vtrung_khoa Advanced Member

Ok, Salem Jet Hero luôn :lol: . Chay xô dữ quá há !

Trung

5. startburn

startburn Advanced Member

Chào các bác, qua 1 thời gian nghe trải nghiệm em dac 32 này em có thêm cảm nhận như sau:
    Em dac này cũng hơi khó tính trong việc chọn lọc nguồn nhạc, bình thường em nghe bằng cơ cd thông qua cổng coxial thì rất tốt còn khi nghe bằng máy tính ngoài những file DSD ví dụ như nghe trên zing, nhaccutui.... các file mp3 cho chất âm ko hay lắm, có thể em chip ESS này quá chi tiết nên những file này khi bị nén lại đã cắt bớt 1 số dải tần nên khi giải mã âm thanh theo em thấy ko hay lắm, tiếng bị chát và những tiếng nghe qua cd rất lung linh nhưng khi nghe file mp3 trực tiếp trên web thì giống như sạn vậy....em cảm nhận như vậy,
    Theo em đây có thể là nhược điểm lớn nhất của em này. Khi Anh Hào tích hợp được đầu vào thêm USB em thấy rất tốt vì khai thác được nguồn nhạc trên mạng nhưng các file nén này con ESS giải mã quá chi tiết nên thành ra ko hay lắm.
    Vì vậy, đối với con dac này các anh em nên đưa nguồn nhạc tốt vào thì âm thanh sẽ rất rất tốt còn nếu nguồn nhạc tệ thì tệ hơn bình thường.... theo cảm nhận chủ quan của em, có thể đây là nguyên nhân chính mà con dac này thua kém các em dac khác trong cuộc thi dac DIY.

Còn 1 lý do nữa em vẫn không hiểu là tại sao khi xuất âm bằng OPT thì tiếng nhạc, tiếng ca sĩ chậm hẳn, nghe rất tình cảm nhưng nhạc bị chậm lại trong khi bài hát vẫn bao nhiêu đó phút, ko thay đổi, điều này em cũng thấy khi cắm, rút tụ nối tầng trong dac end. Mong các bác chỉ giáo cho em thêm....
    Đây chỉ là cảm nhận cá nhân của em trên bộ dàn phối ghép của em. Thân chào.

6. guile

guile Advanced Member

Tương tự như bác Khoa, em thường thì phải tính trên tổng thể dàn máy. Quan trọng mình biết được giới hạn của bộ dàn của mình, gu nhạc, rồi gia giảm thêm bớt sao cho vừa tai mình là được. Ví dụ cái dàn của em nó là búc sêu thì em chẳng thể ép nó hát giọng của loa to được :lol: . Thế nên em nghe phần lớn là dàn dây còn volcal thì chấp nhận ở mức đó thôi. Xét riêng DAC-32 của bác Hào thì em lại yêu cầu nó chỉ cần chi tiết - đều 3 dãy và phải "cắm rút" được là ok...còn lại có thể chỉnh trên Pre và pow bằng đèn hoặc bằng opamp trên tube sao cho nó tổng hòa là được. Tuy nhiên cái gì cũng cần có thời gian...mỗi ngày chỉnh 1 chút, 1 chút, 1 chút...vì đường còn dài mà "tài" thì có hạn :cry: .

7. viking

viking Advanced Member

Bác chủ cho chút cảm nhận về 8111 M-II và so sánh với bộ cũ thế nào ạ ? Em có cặp loa Aleva 200 - 89 Db và vẫn chưa tìm được Amply.

8. guile

guile Advanced Member

Topic này em để nhận xét về Dac-QH của bác Hào, ko tiện nhận xét về sp của bác Thi. Em dự định post bài viết về 811 MKII bên topic chia sẻ kinh nghiệm phối ghép đồ Thi Văn nhưng do em bận quá nên chưa thực hiện được. Còn nếu bác muốn nghe bác Hào song ca cùng bác Thi ra làm răng thì mời bác qua nhà em ạ...ngta gọi là Nam Bắc hoà ca...^^

9. kthien

kthien Advanced Member

Bác ở đâu vậy em nghe ké với

10. viking

viking Advanced Member

Đã mật thư cho Bác.

11. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

nghe các bác giới thiệu thèm quá, chắc phải ráng kiếm lúa mà xúc một em thôi, mà bác Quang Hào có làm DAC chạy chip DAC PCM 63 hay 64 không bác.

12. quocdat

quocdat Advanced Member

Em có nghe thử mấy clip của bác post lên thì thấy dàn của bác thuộc dạng lòi mid (tức mid dày, bass treble hẹp), nếu gu của bác giống vậy thì còn DAC32 này không hợp với bác đâu. Nếu muốn nó hát theo gu của bác thì lấy về phải chỉnh sửa nhiều :)

13. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Bác giải thích thêm giùm em được không ạ?

14. startburn

Theo em nghĩ là con ESS này quá chi tiết, tinh tế nếu gắn opt vào thì đặc trưng các loại opt là ấm áp truyền cảm, nên khi kết hợp 2 em này lại sẽ cho ra chất âm ko tốt, vì 2 lạoi này khắc với nhau.
    Nhưng thực tế, sau 1 thời gian nghe chip này xuất opt theo cảm giác của em trên bộ dàn em là rất tốt, kết hợp "nhu và cương" sẽ tạo ra 1 chất âm vừa truyền cảm, ấm áp nhưng vẫn giữ được độ chi tiết, long lanh, và trung thực. Theo em biết bác Hào đang design bo IV xuất opt này trên diyaudio được đánh giá rất cao. Em nghĩ chắc tụi tây nó cũng có lý của nó!.

cập nhật tình hình: thằng USB amanero vừa ra firmware mới cho driver PC, các bác down về test cho vui nhé. Nó có thêm phẩn bonus ngoài driver là ASIO32 gì đó em cũng chẳng biết là gì... em cũng đang nghiên cứu....
    Ko biết bác Hào có hướng dẫn gì thêm hay chống chỉ định em này ko nữa :D

http://www.amanero.com/drivers.htm

15. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em nghĩ là do thiết kế thôi ah, em nghe dac weiss 2 cũng chạy con này, nhìn ruột chẳng có gì, nhưng tiếng bay bay lắm :) .

16. gadumuc

gadumuc Advanced Member

Có nâng cấp gì mới không Kiên ơi?
    Lâu nay con DAC 32 của anh không dùng, mãi đến hôm qua mới mang ra đưa PC vào nghe....
    Thấy anh em bàn tán nâng cấp OPA rồi xuất OPT gì đấy, hôm nào anh sang học hỏi nhé, đỡ tốn học phí :)

Đồng ý với bác startburn là con DAC32 này kén nguồn âm quá, em nghe cứ phải là file DSS mới mãn thính, hoặc là 96kHz, còn loại 44kHz nghe cảm thấy hơi hụt hẫng rồi.

17. guile

guile Advanced Member

18. startburn

19. hongminhftu

hongminhftu Advanced Member

Bác nào đã nghe qua car DAC end và 32 reference xin cho review về chất âm cho anh em dễ biết lựa chọn theo gu cua mình. Thanks

20. guile

guile Advanced Member

...bác đọc hết topic này là được...^^

21. caolephuonganh

caolephuonganh Advanced Member

Bác guile cho em bữa nào qua nghe cặp loa dữ dằn của bác đánh với em DAC 32 và mono Thi VĂN nhé.Thks bác trước.

22. guile

guile Advanced Member

Dạo này em bựn quá nên chẳng chỉnh chọt gì cứ cắm đại vào thậm chí loa còn ko có cả phân tần nữa cơ...^^

23. az_ne

az_ne Advanced Member

E thấy các bác bảo nghe OPT hay so với coaxial mà e nghe ở nhà e chả thấy khác nhau, hix hix

24. minhhoang

minhhoang Advanced Member

E cũng mới nhận test cổng USB :D

25. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Phiên bản OPT mới nhất e mới nhận của cụ Hào. Đơn giản, đẹp quá.

Share This Page

Loading...