Test lab - ống kính 135mm manual focus

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by nck_kool, 22/5/11.

1. 6c33c

6c33c Advanced Member

Em xin góp 1 chú Leitz 50mm/F2 R Summicron test cho xôm .

Công nhận con Takuma xứng đáng với Ngon- Bổ - Rẻ . Tiếp đến là T* và ...

2. herohn

herohn Advanced Member

Có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến giá của lens các cụ ạ.
    Em cũng thấy rằng Takuma đáp ứng được "Ngon-Bổ-Rẻ", nhưng nhiều cụ không thích nó 1 phần bởi focus ở 1.7m. Lens CZ T* thì 1.6m, Leica & Pentacon thì 1.5m, riêng CZ Jena thì 1m (lí do cụ Xì tai thích đây) :)

3. ATrIL

ATrIL Advanced Member

Trời ơi, giờ em mới đọc được cái topic này. Vừa đẩy bé CZ 135 Jena xong cuối tháng trước :mrgreen:
    Công nhận là gắn bó với em nó gần 1 năm cũng kết em nó cực kì luôn...
    Cơ mà xem loạt ảnh vẫn cứ kết T* nhất. Thôi thì dù nghèo cũng cố mà đú vậy ... T_T

4. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Có T* chưa :p :wink:

5. ATrIL

ATrIL Advanced Member

Em đã treo cái chữ kí thế mà cụ còn hỏi :mrgreen:
    Em cũng có 1 bé 50 1.7 T* ạ :mrgreen: (Đăng kí với mục đích đi hóng là chính )

6. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Câu ở dưới là dịch câu ở trên à :roll:

Có lão đang định bán 135/2.8 đó :wink:

7. nhapmon

nhapmon Advanced Member

Các cụ làm cái test LAB xong em ếc đòi được em Takuma về nữa, bắt đền các cụ đó :(

8. ATrIL

ATrIL Advanced Member

Câu ở trên làm gì có số ạ :lol:. Nhà cháu thèm lắm nhưng đang không có xèng ạ. Giá trước test là 5-6 tr chứ giờ khéo cũng phi mã rồi. :mrgreen:

9. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Chào bác,

Ngày trước em thường chụp film bằng các loại máy JP, và Pentax Spotmatic (Takumar lens) là một trong những máy em thích nhất. Lúc ấy (80s), đột nhiên có phong trào xài Practica, có lẽ là vì rẻ (0,5 - 1,0 chỉ vàng), và rất nhiều người ca ngợi Pentacon lens. E cũng có lấy về thử, Lens normal, thấy cực kỳ thất vọng, nhất là khi hơi nghich sáng một tí. Em rất ngạc nhiên là bây giờ giá của nó (telé lens 135mm) lại đắt hơn Takumar :shock:

Câu hỏi của bác chính là câu trả lời cho những nghich lý của cuộc sống.

Cảm ơn về cuộc test các loại telé lens của các bác.

Brgds.
    Lonelywolf

10. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Nếu chỉ để chụp, sau vụ vừa rồi đương nhiên em sẽ mua cái ống Takuma đó. Cơ mà em bị thuốc mua ống T* từ hồi em còn đang chơi vớ vẩn. Nhược điểm lớn nhất của đống ống T* của em là khá đắt, nhưng em thấy còn rẻ hơn nhiều nếu chơi một số thứ khác mà cầm nặng, mát tay, đẹp... như xe tăng. Chất lượng ảnh thì em chả để ý lắm.

11. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Tinh tế 1 chút thì phải chọn Sonnar MC 135 f/3.5 :D

12. KHOILE_KTS

KHOILE_KTS New Member

Có bác nào thử qua Opticam 135 2.8 chưa ạ? Em tò mò về em này quá mà search trên google thì quá ít thông tin + ít thấy ảnh chụp bằng em này! Ai đã xài rồi cho em xin vài dòng review với :D

13. luu

luu Advanced Member

Hay, cảm ơn các bác đã công phu, tuy nhiên nếu thêm được màn chân rung nữa thì tron vẹn.
    Em thấy về tương phản T* nhất, về chất mầu Leica nhất, về ngon rẻ Takuma nhất.
    Các bác làm tiếp bài tét 50 và 28 đi, e đăng ký 1 chưn tham gia :D

14. gianker

gianker Advanced Member

Màu leica bị quá lên so với thực như thế thì sao mà nhất được chứ..

15. luu

luu Advanced Member

Nhìn thì cũng dư nghe, theo tai hoặc mắt mỗi người thôi, e thấy Leica tương phản thấp thấp nhưng màu lên đậm đà có chiều sâu, nhìn lâu không chói và vật liệu lên thật, bác xem hình đầu (tán cây, tượng đá) và hình cuối (tem giấy trên chai rượu).

16. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bác đã nói tới nghe thì em lại phải nói, theo em ống Leica đem chụp chả khác gì nghe nhạc bằng Tube amp. 300B với Tannoy. Tuy nhiên là nó phù hợp với sở thích của nhiều người, thế nên nó mới trở nên đắt giá. Tốt thôi.

Nhưng bác bẩu là lens Leica thể hiện chất liệu thật thì em xin chịu bác. Trừ khi hôm đó bác cũng có mặt để test cùng bọn em và bác nhìn thấy vật liệu thật :D

17. luu

luu Advanced Member

Vật liệu thật ở đây là chất liệu, ví dụ dư giấy, gỗ, đá v.v
    Tất nhiên như nhìn nó dư nghe nên mắt mỗi người 1 khác.

18. concerto

concerto Advanced Member

Chơi Leica cỡ tầm này thì chưa ăn thua gì sất ! Em có 1 ông bạn mấy chục năm trời chuyên chơi Leica và bỏ không biết bao nhiều tiền sưu tầm từ model cổ chí kim ... Ông ta nói nhìn ảnh chụp với ống kính và máy Leica cho ảnh thể hiện được thật và trình đến độ 1 bề mặt kim loại mạ cờ-rôm nào đó có thể nhìn còn biết được lớp mạ đó được mạ mấy lớp ... :oops:

19. gianker

gianker Advanced Member

Hihi, vui nhỉ. ống Leica ác thiệt, còn quá cả kính hiển vi. :lol: :lol:

20. concerto

concerto Advanced Member

Em nghĩ chắc là do mắt ổng nên ổng thấy hoặc cảm nhận được chứ còn mắt người khác (ngay cả mắt kỹ sư thiết kế ra ngay cái ống kính Leica đó) cũng chưa chắc thấy và cảm nhận được ....
    Với mắt em thì bác có cho em cái kính hiển vi thì còn phải cho em thêm chai axit để em lột từng lớp mạ ra hoặc dùng máy cưa laser cắt xéo xuống thì họa ra mới thấy từng lớp mạ để biết mạ mấy lớp ... Còn không thì may ra kính hiển vi điện tử ...

21. wikisolo

wikisolo Advanced Member

Em cũng đang dùng takuma rất thích.....................

22. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Mình bây giờ lens đã bán rồi vừa mua lại NEX5N định mua 135 3.5 CZ jena MC , các bác thấy cái này và T* sônar 135.2.8 các bác xem cái nào hơn , cái đầu thì rẻ hơn và nhỏ ngắn hơn cái sau cả hai đều như mới , chưa từng vặn xoay bằng tay nên hơi lăn tăn , không biết có dễ không .?

Thân

23. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Nếu nhu cầu của bác NDHien mà không cầu kỳ quá và bác không "soi" ảnh kỹ quá thì cứ rẻ, gọn mà chơi thôi bác ạ. Xoay vặn với Nex thì như trò chơi ý mà bác. Mỗi cái là bác nên mua ống wide chứ tele khả năng sử dụng hơi hạn chế.

24. concerto

concerto Advanced Member

Với NEX5N thì bác nên chơi tiêu cự dưới 100mm thì đa dụng hơn nếu bác muốn tìm 1 ống kính chụp chân dung hoặc đời thường. Tiêu biểu nhất và giá tương đối phải chăng là T "sao" 85mm f/2.8. Còn không thì Pen-tắt hoặc Ni-kông hoặc Fu-di, Mi-nôn-ta ... đều có khoảng tiêu cự 85mm cũng tốt chán vì ở tiêu cự này khá gần tiêu cự chuẩn 50mm đời máy phim 35mm khi xưa nên giới hạn Vật lý chưa đến độ để các hãng cho dù khủng hay không khủng mà làm vượt trội hơn nhau nên có thể nói là tầm tầm ngang nhau. Nhiều lúc chỉ chênh lệch 5% (rất khó mà phát huy trừ khi phải dàn dựng thật kỹ trước khi chụp mới thấy được) mà giá có thể đắt gấp 5 lần hoặc hơn.
    Nếu muốn bảnh chọe hơn nữa thì tiến lên dàn 85mm F/1.4 hoặc tiêu cự gần gần cỡ này mà F/1.4 cho dù hãng nào cũng ... đều ngoong vì thường ở tiêu cự và F-stop nhanh này thì thường là ở cỡ chủng loại ống kính "chấn sơn" của các hãng cốt phục vụ cho giới "chịu chơi lẫn chuyên nghiệp" và giá đương nhiên chẳng rẻ ở hầu hết các hãng nên chất lượng hầu hết đều ngoong và ngang ngang nhau ....

25. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Cám ơn các bác đã tư vấn, số là mình bây giờ cũng lớn tuổi , đôi bị đau vai không vác theo những máy nặng nề được nên đành phải kiếm cái nhỏ , tại vì topic này là cho 135mm thành ra mình không dám nhắc tới wide angle , mình không thấy thích thú lắm khi dùng sony kit lens 16mm và 18-55 OSS , với lại thấy bạn bè xoay xoay vặn vặn nên mình cũng bắt chước :D cho vui , mình đang để mắt tới Contax lens T* Distagon 25mm /2.8 và contax T* sonnar 135 /2.8 hay là cái cũ CZ Jena MC 135 vấn đề là em nó là M42 nhưng đang chờ trả lời ( trả giá thấp xuống :mrgreen: ) , 85mm thì chắc không cần theo nhu cầu của mình , định tìm thêm khi có dịp ( dấu vợ ) 50mm nữa cộng thêm với NEX5n thì cũng thành bộ nhỏ và gọn . Mình đã thử manual trên sony này dễ quá vì màn hình phóng to cho mình focus .
    Câu hỏi chính là giữa cái cũ CZ Jena MC 135/3.5 M42 mount East Germany ( tình trạng mới tinh giá 2 T ) và Contax T* Sonnar 135/2.8 C/Y mount Japan ( 4 T ) thì các bác chọn cái nào ?
    Còn Contax lens T* Distagon 25mm /2.8 thì có bác nào dùng chưa , có thể cho vài ý kiến vì hơi đắt 6-7 T và mua là dùng luôn không đổi nữa .

Thân

Share This Page

Loading...