Test lab - ống kính 135mm manual focus

Discussion in 'Hỏi đáp, kinh nghiệm' started by nck_kool, 22/5/11.

1. concerto

concerto Advanced Member

Nếu cần lấy nét thật gần cỡ dưới 1.6m đến 1m ---> 135/3.5 MC Sô-na. Tuy nhiên quan trọng là phải mua và thử vì nhiều ok Đông Đức khâu sx hơi cà tô-mát nên có cái thì thật ngoong nhưng có cái chuối lắm. Nếu không vì yếu tố lấy nét gần (đôi lúc khá quan trọng nếu muốn chụp thật cận ảnh) thì phang Sô-na Tê-sao 135/2.8 cho lành ...
    Tuy nhiên trên đời còn 1 ống nữa đó là Meyer hoặc Pentacon 135/2.8. Cái này đôi lúc phải đóng khẩu tới f/5.6 mới nét ngoong nhưng xóa phông và bờ kè thì tuyệt vời có lẽ thuộc bậc nhất so với các ống kính tiêu cự 135mm từ cổ chí kim ... Tuy nhiên ống này mua cũng nên ngắm đồ còn ngoong và chụp thử vì nhiều cái bị tháo quậy banh xác nên chất lượng nhiều lúc rất chuối.
    Bác mà mua được Đít-ta-gon Tê-sao 25/2.8 giá 6-7T mà còn ngoong là ... quá rẻ! Nếu mà ống kính này chủng loại MM mà được sx ở Đức thì cho dù kiếm được với giá 8 T vẫn còn ... quá rẻ! Cái ống kính này nếu chụp với DSLR hoặc NEX5N hoặc những chủng loại má không thuộc loại FF thì nét rất căng vì "điểm ngọt" của nó là vừa tới những khổ máy này trong khi khổ FF (kiểu như Cà-nông họ 5D, 1Ds ...) thì hơi chuối ở vùng rìa ảnh ...Tại khẩu F/2.8 là nó đã đủ nét căng cho máy NEX5N rồi nhất là vùng trung tâm ảnh ...

2. tai_trau

tai_trau Moderator

Có cách nào để bác học lại tiếng Việt cho đỡ nói ngọng không hả bác concerto?
    Em hay đọc các post của bác thấy nói ngọng riết em sợ không ổn. Sau này lỡ con cháu học theo thì không hay.

3. concerto

concerto Advanced Member

Ngọng là ngọng ở chỗ nào hở bác Tai mong bác chỉ bảo cho tận tình cái ? :roll:

4. tai_trau

tai_trau Moderator

Nếu bác không phân biệt được thế nào là tiếng Việt đúng thì em chỉ bác:
    Riêng trong post lúc 09:07:53, em đã bôi đậm những chỗ đó. Bác rút kinh nghiệm vì diễn đàn là của chung.
    Em trả lại topic cho các bác yêu 135mm bàn luận.

5. trung_mit

trung_mit Approved Member

Bác cần phân biệt giữa Ngôn ngữ nói và Ngôn ngữ viết, không nên trộn lẫn vào nhau, gây phản cảm. Em nói câu này (rất thật) bác đừng tự ái nhé: Đọc nhiều bài của bác thì thấy bác giỏi trong nhiều lĩnh vực, trừ... Ngôn ngữ viết.

Sorry các bác khác và chủ topic

6. concerto

concerto Advanced Member

Ậy chữ đó em học được của các anh em trên này vì diễn đàn như bác nào đã từng phán nhiều lúc cũng không phải là nơi xử án hành luật mà đôi lúc có giải trí trong tranh luận chia xẻ .... ---> Nếu bác cảm thấy không đúng và sửa sai hoặc cảnh cáo em thì cũng nên sửa sai và cảnh cáo các thành viên khác chứ sao lại ... thiếu công bằng thế nhỉ ? Nếu bác nghĩ diễn đàn là của chung thì cũng nên nghĩ 2 chiều ... Cám ơn bác !

7. concerto

concerto Advanced Member

Mong bác đọc lại 1 số sách tập đọc cấp 1 và đọc báo Nhân Dân giúp em cái ... Cũng mong bác đừng tự ái và cũng xin lỗi bác chủ vì em phải phân trần những chuyện ... ngoài đề mục!

8. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác nói thế làm em nhớ tới câu chuyện khi bị công an bắt vì phạm tội ăn cắp, tên trộm kêu lên "Sao lại bắt tôi mà không bắt những tên ăn cắp khác?"
    Nói vui 1 chút thế để bác hiểu, nếu không tự sửa từ mình thì làm sao mong cộng đồng khá lên được.
    Quay lại ống 135mm, em cũng có (mượn) 1 cái lens R. F/2.0 xóa phông tốt, em hay dùng chụp mấy cụ già trong ngõ. Phải nói là rất thích ngoại trừ là tay em yếu nên chụp MF hay bị rung, nhòe đâm ra cứ phải đẩy tốc độ nhanh ơi là nhanh lên hoặc chụp sport, mỗi giây làm vài kiểu rồi chọn sau.

9. concerto

concerto Advanced Member

Chuyện bác kể xem ra ... chẳng ăn nhập gì nhưng em phải choọc lét cái để cười vui với bác đơn giản là vì các chú công an đó không biết những tên ăn cắp khác nên không/chưa bắt được nên biết tên nào thì tóm tên đó; còn trong trường hợp của em thì bác biết tất cả những tên "đầu têu/sỏ" mà bác không chịt mới là ... :lol:
    Cũng nói vui 1 chút là ... bác hãy thực hiện trước đi! Những gì em làm đều noi gương ... các bác cả! :lol:

10. tai_trau

tai_trau Moderator

Vâng, em cám ơn bác. BQT cũng như các thành viên VNAV cho đến giờ cũng đã xây dựng và bảo vệ được ngôn ngữ giao tiếp khá tốt trên mạng.
    Tặng bác câu này (xin phép gửi link): http://idioms.thefreedictionary.com/You ... new+tricks
    Xin lỗi bác chủ topic và các bác vì những góp ý ngoài lề. Việc này chấm dứt ở đây. Các post sau nếu tiếp tục sẽ được dọn dẹp.

11. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em sợ bác bị nhầm lẫn một số thứ bác ạ.

Một là, bác không thích thú lắm khi dùng lens kit, chắc là chỉ bởi vì nó là lens kit đúng không bác? Thế thì để thay đổi bác lại chuẩn bị phải chi từ 2-4 triệu + 6-7 triệu rồi :D

Về ống 135 thì bác tham khảo ý kiến của bác Concerto. Em thì không rõ lắm về những thứ kỹ thuật, chỉ biết em dùng em T* 135/2.8 rồi, rất sướng :p nhưng mà nếu so với cái khác thì thấy nó cũng... thế thôi. Chắc là bởi vì nhu cầu bình dân học vụ của em.

Về ống 25/2.8 thì nếu bác có điều kiện thì còn chờ gì nữa bác? niềm mơ ước của nhiều người đó bác. Bác hãy mua ngay và nếu có thể thì 21mm hay 18mm nữa thì càng hay bác ạ. Theo em là rất hay :p

Kính bác

12. BachDuong

BachDuong Moderator

Em thấy bác nên trung thành với ống kit đi theo của Sony Nex5. Em cũng có Sony Nex 5 và khoảng 2 chục cái ống MF đủ loại thì sau khi thử chán chê, em vẫn quay lại với ống kit 18-55 vì tính tiện dụng của nó và chất lượng cũng rất khá chứ không kém cỏi gì. Còn nếu bác thích dùng MF trên NEX thì chỉ nên kiếm cái ống nào có chức năng macro để nghịch ngợm thêm cho vui. Bác không nên tìm ống 135 vì gắn trên NEX thành ra quá dài, không hữu dụng đâu. Cũng không nên chơi ống mắc tiền quá như T* 28mm làm gì.

Em thấy NEX 5 khá hợp với mấy ống MF cho màu mè hơi "cường điệu" một chút như Leica, Voigtlander

13. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bác chủ không nên nghe lời chị Bạch về vụ ống 28mm
    So với cái kho ống của chị ý thì cái ống 28mm vài triệu không ăn nhằm gì cả mặc dù chị đang rất ăn năn :lol:

14. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác
    Có lẽ chi Bạch Duơng nói đúng, mình cũng thích nghịch ngợm một chút cho biết thế nào là manual focus , chứ kit lens cũng tốt chán và nhẹ nữa , ý của mình là đi đâu mình vẫn mang theo kit lens ,dự định làm một tua xuyên Việt nên mới hỏi và tính hay nghịch ngợm một tí chứ mình cũng chả phải giàu có gì đâu , nhưng vì công việc được đi công tác đây đó nên mang theo máy chụp hình làm kỷ niệm thôi .
    Vậy đẻ quyết định mua 135 + 25 + 50 và cả kit lens nữa ( nhanh vì auto ) , cái 135 lợi lắm vì vào chợ mấy cô bán hàng đâu có cho chụp hình , thành ra phải đứng xa khỏi lo bị chửi .... :mrgreen:

Thân

15. concerto

concerto Advanced Member

Theo ý kiến riêng của em thì nên chơi 100 + 25 + 50 ... Đã vậy 100 có nhiều ống kính độc hơn 135 và thường là tiêu cự Mác-rô nên có thể sắm độc cái Mác-rô 100m là đủ chơi ... Sau này có muốn "lên đời" thì phạng thêm 200 và 400 vì những tiêu cự này có nhiều .. Chơi 135 rồi sau này khó "lên đời" lắm :D

16. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

100mm thì đắt quá , ngoài khả năng , quỹ đen không đủ :) vì không kiếm ra hàng cũ dùng rồi và vợ lúc nào cũng cằn nhằn mua toàn đồ nhảm :mrgreen: , chỉ kiếm ra cái 25 , 135 thôi , cám ơn bác đã tư vấn từ từ mình để mắt kiếm nưa năm một năm chắc cũng kiếm ra thôi.

Mình đã thấy và thử cái này Voigtlander Nokton 50mm f1.1 for Leica M đã dùng lướt, nhưng khi hỏi giá thì 15T , thế là ngậm ngùi bỏ xuống di một nước luôn , không ngoảnh lại .

Đôi khi mình mua 5T về nhà nói vợ là 1T thôi , khổ lắm các bác ơi.

Thân

17. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em thấy ý kiến của chị Bạch rất hợp lý ạ. Em đã được cầm thử Nex với ống CZ T*50/1.4 MF và nhận thấy là tuy dùng màn hình to có hỗ trợ phóng lớn để lấy nét nhưng việc phải cầm 1 tay đưa ra xa để nhìn (vì không có viewfinder để tỳ vào mặt) còn tay kia vặn vòng chỉnh focus làm cho em nó rất khó tránh rung. Với ống tiêu cự dài hơn thì em nghĩ còn dễ rung nên dễ bị out nét hơn nữa.

Theo thiển ý của em thì nếu có mua ống MF thì nên mua mấy ống wide thôi còn tele thì tìm ống AF mà chơi cho khỏe ạ. Trừ khi bác định dùng tele MF khi gắn máy trên tripod!

18. concerto

concerto Advanced Member

Bác không nhất thiết chơi ống kính hành khủng mà thú thật là ống kính Mạc-rô tiêu cự từ 90mm-105mm của các hãng ngay cả của Sích-ma hay Tam-rông hay Tốc-ki-na đều nét khủng vì đây là loại ống kính "chấn sơn" mà các hãng chú trọng để đánh đố nhau ... Đã vậy bác có cơ được luôn cả chứng năng AF nếu muốn

19. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Cám ơn các bác đã giúp đỡ , nhưng mình đã lỡ đóng tiền 2 cái rồi , thôi thì cứ thử thôi , nếu không thì mai mốt bán lại .Sở dĩ mình mua manual vì nó nhỏ gọn, cái 25mm thấy rất nhỏ nhẹ nữa , bây giờ phải đi kiếm adaptor C/Y --> sony E mount .
    Mình còn cái 80-200 AFS cũ của Nikon xem lại to nặng gấp mấy lần NEX và 25mm , bây giờ mình chưp phong cảnh nhiều hơn do đó cái kits lens và 25mm 135 mm là tạm đủ rồi nghĩ lại khi xưa vác cái đó đi đây đó mà phát sợ , thử đeo cái ba lô cũ chứa máy ( Fuji S2 )và lens đeo không nổi nữa và máy cũng chết rồi không ON được máy đó hồi xưa đi làm để chụp sản phâm thực phẩm khô cho các Cty nước ngoai xem , cũng không đáng sửa nên mình mới quất cái NEX này để khi nào có dịp mua adaptor nghịch một chút :mrgreen:

Thân

20. concerto

concerto Advanced Member

Cái Đít-ta-gon 25/2.8 của bác là sx bên Nhật hay bên Đức vậy ? Với 85/1.4 thì cá nhân em thấy loại sx bên Nhật ảnh ra nét hơn sx bên Đức nhưng 25/2.8 sx bên Đức lại nét hơn sx bên Nhật thế mới lạ ...

21. NDHien

NDHien Advanced Member

Cái Đít-ta-gon 25/2.8 của bác là sx bên Nhật hay bên Đức vậy ? Với 85/1.4 thì cá nhân em thấy loại sx bên Nhật ảnh ra nét hơn sx bên Đức nhưng 25/2.8 sx bên Đức lại nét hơn sx bên Nhật thế mới lạ ...[/quote]

Cái 25mm thì nó đề là lens made in Germany , còn cái 135 thì Japan bác ạ

Thân

22. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Em nhỏ đã về rồi , dòm nó hơi nản một chút vì nhỏ gọn chứ không pro như là canon hay nikkor , nhưng hy vọng...., manual focus hơi khó , nhưng nó đi kèm với AF confirm cho cà nông , bây giờ chỉ còn chờ adaptor cho NEX là tập vặn , xoay được rồi , hình như nó nhỏ hơn kit lens một chút xíu , còn phải hỏi các bác nhiều , trong khi chờ đợi adaptor thì mình lôi cái cà nông 20D ra chụp thử , hic .. dòm nó thê thảm móp méo , trầy trụa vì rớt nhiều lần thậm chí còn bị sét rỉ bên ngoài nữa vì nhậu ngoài bải biển nhiều lần nước mặn vào , đâ là hình của em nó chụp bàng cái cà nông đó , cái hình 135 là của người bán chụp .

[​IMG]cái 135 mình lấy cái 1.9 T , rẻ tiền hơn vì nó cung cấp ảnh chụp bằng len này quá nét , làm mình siêu lòng thế là mua đại :D

Thân

23. concerto

concerto Advanced Member

Cái Đít-ta-gon của bác trông còn tốt chán đấy chứ .. :roll: Tiếc là nó không phải là chủng loại Mờ-Mờ ... Tuy thế giá bác mua được 6-7T là quá rẻ ...

Cái Sô-na 135/3.5 mà bác mua chỉ 1.9T trông còn ngoong như vậy thì cũng quá rẻ ... Cái MC 135/3.5 chụp chân dung xóa phông cho bờ-kè đập chết hết mấy ống dum tiền khủng 70-200 f/2.8 từ Ni hoặc Cà ...

24. xkhoax

xkhoax New Member

ok

....................................................

25. onthesun

onthesun New Member

Share This Page

Loading...