Thắc mắc không biết hỏi ai

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by TiCan_2009, 28/4/13.

1. TiCan_2009

TiCan_2009 Approved Member

Newbie xin được chào cả làng. Có rất nhiều thắc mắc muốn được nêu lên, vì thế mở thread này để hỏi những câu có thể thật là ngớ ngẩn. Các bác cứ cưới nếu thấy ... vui quá, nhưng nhớ trả lời đấy nhé. Trước khi bắt đầu thắc mắc xin tự bạch chút xíu:

1. Không có tí xíu kiến thức bài bản nào về nhạc.
    2. Chưa có hiểu biết gì về thế giới audiophil
    3. Nghe nhạc "bình dân" và nhè nhẹ một tí, không biết nghe nhạc "thính phòng"
    4. Biết chút xíu về điện tử ở mức xài được ... mỏ hàn :mrgreen:

Tags:
  2. tranluong

tranluong Advanced Member

Em xin trả lời bác là: bác muốn hỏi cái gì?

3. TiCan_2009

Câu hỏi thứ nhất

Về dây loa thấy có nhiều thread nhắc đến rồi nên sẽ cố gắng đọc hết rồi sẽ hỏi sau. Chỉ thắc mắc một tí là không biết những lần thực hiện test mù giữa các loại dây thì kết quả như thế nào.

Về sợi dây nguồn thì hơi băn khoăn về ý nghĩa của nó. Vì đâu mấy ai thay hết được dây dẫn từ ổ cắm ra đến đồng hồ điện, mà có thay được thì từ đó ra cái cột điện cũng bó tay luôn. Vì thế dây nguồn chỉ cần dẫn điện tốt và đủ công suất là đủ rồi, lọc nhiễu thì chỉ tính từ bộ nguồn trở đi có đúng không ?

4. kicking bird

kicking bird Advanced Member

bác là Newbie tôi cũng vậy nhưng cũng xin chia xẻ đôi chút!xin hỏi lại bác hệ thống hiện tại của bác thế nào.loa,amli,nguồn phát(cdp).bác nên đầu tư dây loa.dây tín hiệu phù hơp với hệ thống của bác.đơn giản là dây của bác tốt,đắt tiền mà loa,âmli,cdp ở mức thấp thì dây dẫn không phát huy được tác dụng.

5. TiCan_2009

@kicking bỉd: Tôi thắc mắc về dây cắm vào nguồn điện nhà bác ạ, không biết là đối với cái dây này thì chỉ cần dẫn điện thật tốt là đủ chưa hay cũng như dây loa có những loại đặc biệt và đắt tiền hơn ?

6. kicking bird

tôi xin dẫn nguyên bài của bác chủ trên topic đi tìm cái .......dây dẫn dùng cho Audio.bác có thể vào đó để hỏi trực tiếp bác ấy về phần dây dãn có lẽ bác này rất vững về kiến thức và giằu kinh nghiệm hơn nữa cũng rất mở trong chia xẻ.

đi tìm cái .......dây dẫn dùng cho Audio
    gửi bởi vttaudio » 23 Tháng 4 2013, 08:10

E xin đi thẳng vào vấn đề, ko cần mở đầu nữa, vì những lời hoa bướm thì
    dành cho các nhà văn, nhà thơ, còn những từ kỹ thuật thì dành cho các B kỹ sư chuyên ngành. Còn E viết ở đây thì chỉ cần thực tế, cho mọi người dễ hiểu.
    Hôm nay E viết những gì E biết qua quá trình tích lũy, tìm tòi những cái có
    thể đang ở xung quanh ta mà lại ko biết.
    I. E xin trình bầy về dây dẫn dùng cho Audio.
    Dây tín hiệu có nhiệm vụ truyền tải dòng điện, mà ta gọi là âm thanh cho
    nó gần gũi với người người chơi Audio nhé, âm thanh giữa các thiết bị với
    nhau, sao cho âm thanh chính xác nhất của thiết bị trước chuyền đến thiết
    bị sau. ( E xin nói thêm là, các thiết bị ko cho âm thanh hay hơn đc, mà nó
    chỉ làm méo đi bản gốc, còn ai cảm thấy nó hay hơn thì đó chỉ là ngộ nhận
    về sở thích của cá nhân mà thôi. Chính vì nó ko làm cho hay hơn nên người
    ta mới tìm cá gọi âm thanh trung thực) .

1, ÂM THANH TRUNG THỰC.
    Muốn tìm đến âm thanh trung thục, cái đầu tiên sợi dây dẫn phải có độ tinh khiết cao, ít tạp chất thì sẽ cho âm thanh tách bạch rõ ràng ở tất cả các dải. Nhiều lúc bị ngộ nhận là dây này sao nó nhiều bass vậy, ko đấy ko phải là nhiều bass, mà các tần số thấp ko dứt khoát mà nó bị dính vào nhau làm cho nó bị nhòe đi thậm chí kéo theo cái đuôi nữa.

E xin lấy 1 cơn mưa làm VD cho nó hoành tráng, các hạt mưa đc dơi từ trên trời xuống, nếu có gặp phải vật cản thì hạt nước đó sẽ vỡ ra, khi nó vỡ ra thì sẽ đập vào các hạt bên cạnh nó ( cái này gọi là hiện tượng Move đánh lửa ) thì lúc này hạt mưa đó rơi xuống ko còn tròn trĩnh nữa và sẽ sinh ra thêm các hạt mưa ngoài ý muốn, còn các hạt mưa nào ko va đập vào đâu thì xuống đất vẫn tròn trĩnh như ban đầu. Vì vậy muốn đi tìm trung thực và dựa vào các yếu tố bên trên thì sợi dây càng hạn chế tạp chất bao nhiêu thì hiện tượng Move đánh lửa đấy sẽ ít tác động đến tần số Hz, âm thanh sẽ đc truyền đến thiết bị đầu cuối trung thực bấy nhiêu
    Vũ Trung Thành. ĐC - K91/26 Cù Chính Lan. Q Thanh Khê. Tp Đà Nẵng.
    Phone: 0944,433 767
    ( Hi-End ắt phải đắt tiền. Nhưng ...... đắt tiền chưa hẳn là Hi-End. )

vttaudio
    Advanced Member

7. TiCan_2009

Câu hỏi thứ hai:

Nãy giờ đọc được thêm một số bài về dây loa, rụt rè hỏi xem nghĩ như thế này có đúng không: gắn cái amply thẳng vào cọc loa thì chắc là tốt hơn là dùng bất cứ sợi dây nào khác (từ dây điện đến dây chuyên dụng "đắt kinh khủng") ? Nếu đúng thì tại sao lại không thấy ai làm như vậy ngoại trừ mấy cái sub ?

8. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Chưa chắc, vây sao dây họ không làm thật ngắn cho giảm giá thành? Hoặc cho ampli vào thùng loa luôn, vì mỗi sợi dây có chất âm khác nhau, nên để mọi người lựa chon theo gzu nhạc mình thích

Em trả lời là vì cái nick của Bác :D và định hỏi em và Bác có bàcon không ta? Nick em và Bác :roll: :mrgreen:

9. TiCan_2009

Chắc là cùng họ Tí đó bác :D

10. kicking bird

tôi đã từng thấy đôi loa như thế,tích hợp luôn am li trông đó rồi.nhưng có lẽ chơi audio hay ở cái căm rút.nếu bác nào hiểu thông biết rộng tôi cũng xin được lắng nghe cùng.
    tks!

11. TiCan_2009

Có lẽ đó đúng là "tinh thần" của dân chơi audio :)
    Nhưng mà amply đi kèm loa thì cũng cắm rút từ Pre hoặc CDP sang loa :wink:

12. TiCan_2009

Nếu là như vậy, sao lại không cố đem cái chất đó bỏ vào trong pre hoặc power amply nhỉ ? Tha hồ tùy chỉnh luôn.

13. TiCan_2009

Đây nè, "sợi dây nguồn" (chứ không phải sợi dây truyền tín hiệu audio) mà hơn 3 ngàn $ , mỗi cái máy mất một sợi !

viewtopic.php?f=68&t=73600

Người ta bảo xài sợi dây đó thì nền nhạc êm hơn, đặc biệt là không gian rộng mở và tính 3D của âm thanh tăng lên một cách rõ rệt, âm hình rõ ràng hơn, sâu hơn, tiếng nhạc cụ và giọng ca sĩ trong trẻo hơn , nghe thấy nó bâng khuâng làm sao. Lại băn khoăn nghĩ rằng nếu như bỏ quách mạch AC-DC của cả bộ, thay bằng accu một chiều không tí noise thì chắc thành 4D không chừng !

14. kicking bird

Có lẽ đó đúng là "tinh thần" của dân chơi audio :)
    Nhưng mà amply đi kèm loa thì cũng cắm rút từ Pre hoặc CDP sang loa :wink:[/quote]
    thật ra câu hỏi của bác chủ rất hay và thâm thúy,đòi hỏi người trả lời phải có trình độ chuyên môn thật cao,kinh nghiệm phải từng trải.
    cá nhân tôi cũng chơi ơ mức phỏng đoán và cũng xin đoán một lần nữa.việc căm rút này tương tự như sự cộng hưởng tạo ra sự phù hợp không hẹn trước kết quả ngạc nhiên ngoài mong đợi mà nhưng nhà thiết kế cũng không tính ra. hoặc mỗi hãng sx có môt thế mạnh ở một lĩnh vực nà đó mà việc của người chơi là tìm điểm đó để kết hợp để bộ dàn phát huy hết tác dụng hoạc bổ trợ lẫn nhău.

15. Men_piano

Men_piano Approved Member

Em xin phát biểu ý kiến, hẳn các bác đều ko lạ gì cái đài cassette, hay bộ dàn complete - so với bộ mà hiện nay các bác đang cắm rút thì cái nào hay hơn ?
    Em nhận thấy dây loa dài sẽ phát sinh suy hao tín hiệu nhưng bù lại khoảng cách cân chỉnh vị trí đặt loa tạo ra sẽ tạo ko gian cho âm nhạc, các bác cứ thay đổi khoảng cách kê loa thấy ngay. Thứ 2 việc mặc định của NSX ko cho phép người chơi âm thanh nâng cấp chất lượng thiết bị nên các thiết bị như vậy thường chỉ phục vụ cho thị trường bình dân dễ tính vì chất lượng đã gắn với giá tiền, thứ 3 việc can thiệp trên pre hay equalizer làm âm thanh thay đổi lừa tai người nghe ko cầu kỳ nhưng âm thanh thay đổi là âm thanh đã bị sai lệch. Em nghe từ một bác có kinh nghiệm chơi lâu năm giải thích như vậy và ngẫm thấy đúng vậy đem lên đây chia sẻ, mong các bác có kinh nghiệm chỉ bảo thêm. Cảm ơn các bác nhiều.

16. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Chắc gì amp đó đã hay với loa đó mà fix với nhau bác, phải đổi nhiều loa cho 1 amp và nhiều amp cho 1 loa mới có thể đúng cái mình nghe.
    @ mà nhạc "bình dân" là sao?

17. garbolino

garbolino Advanced Member

Những vấn đề này đã được bàn luận cả trăm trang trên này rồi, chả có gì là mới để lôi ra bàn tiếp. Bác nào muốn tìm hiểu thì chịu khó đọc lại.
    Nên dừng Topic trước khi có những tranh cãi không đâu.

18. TiCan_2009

Tui hổng kiếm ra chỗ nào bàn về loại loa (không phải sub) có amply gắn dính liền (để loại bỏ sợi dây loa đắt tiền) hết. Bác chỉ giúp các link đó nhé.

Nếu thiết kế riêng amp theo từng cái loa thì sẽ đạt kết quả tốt mà có lẽ vẫn rẻ hơn là mua sợi dây đắt tiền :wink:

Nhạc "bình dân" theo tui là nhạc không "cao cấp", không kén người nghe. Thí dụ như mấy bài sau:

http://chiasenhac.com/mp3/vietnam/v-pop ... 29557.html
    http://chiasenhac.com/mp3/vietnam/v-pop ... 28204.html
    http://chiasenhac.com/mp3/vietnam/v-pop ... 28198.html
    http://chiasenhac.com/mp3/vietnam/v-pop ... 33385.html
    http://chiasenhac.com/mp3/us-uk/u-pop/h ... 06489.html

19. tai_trau

tai_trau Moderator

Em có thể trả lời nhanh vài câu của bác:
    - Dây tốt nhất là ko có dây, đúng là thế. Nhưng việc gắn amply vào loa (vd Namon quê mình hay 1 số model nhật như Victor từng làm) không khác gì việc bác phải mặc chiếc áo liền quần hàng ngày. Bác thích thế không ạ?
    - Chả có nhạc nào là bình dân hoặc cao cấp cả, vì cái này tùy vào văn hóa và trình độ nghe của từng người. Chả ai giống ai. VD đối với em nhạc thính phòng mới là bình dân thì sao nào?
    - Dây nguồn? Điện cũng như cơm cho dàn máy. Vậy tại sao ko kiếm cơm ngon cho bộ dàn ăn?

20. TiCan_2009

@tai_trau: mãi mới có người trả lời thẳng vào câu hỏi.

- Như vậy đúng là dây càng ngắn càng tốt và bỏ luôn sợi dây là tốt nhất. Người ta ít làm vì nhiều lý do, nhưng không phải vì nó không tốt bằng phương án có sợi dây đắt tiền.

- Tui để từ "bình dân" trong ngoặc kép mà bác. Đối với tai_trau nhạc thính phòng là bình dân thì tai tui chắc chỉ dám so với ... tê giác thôi :mrgreen:

- Về cái vụ dây nguồn thì bộ nguồn tốt nhất sẽ là accu/pin sạc, tuyệt đối không có nhiễu. Trước khi nghe sạc đầy, khi nghe thì cắt nguồn AC ra bảo đảm dây dẫn có bằng vàng cũng không thể sánh bằng. Đem mấy cái dây dẫn, bộ nguồn, mạch lọc ... hàng hiệu đó cộng lại bảo đảm đắt hơn rất nhiều so với phương án dùng pin li-po theo thời giá hiện nay. Lẽ đương nhiên là như vậy thì nó lích kích hơn khá nhiều, nhưng nếu như chấp nhận bỏ ra gần 5K cho ba sợi dây nguồn thì sẽ thấy giải pháp này đáng mặt anh hào hơn về chất lượng và giá trị. Tại sao chưa hãng nào làm nhỉ ? Hay tại vì sự thay đổi về chất lượng thực sự không đáng kể để mà làm ?

21. TiCan_2009

Câu hỏi đặt ra ở đây là nếu như việc "lọc" nguồn có ảnh hưởng nhiều đến chất lượng âm thanh đến mức như người ta đã ca ngợi về hiệu quả của sợi dây trị giá vài ngàn $ thì chắc chắn vì chất lượng tuyệt hảo của âm thanh sẽ có hãng dùng bộ nguồn bằng pin/accu cho các bộ "ngoại hạng". Điều đáng thắc mắc ở đây là tại sao không thấy hãng nào làm như thế.

22. manthien

manthien Advanced Member

Mấy hãng SX đó có thể chưa biết, đang chờ tư vấn của bác đấy ạ. :roll:

23. vttaudio

vttaudio Advanced Member

Nếu Bác dùng pin để nghe nhạc trên amply tube, với time 1 cd thì cục pin này sẽ như thế nào, còn ko dùng dây dẫn thì phương pháp tốt nhất cho B là tìm lão Kinh hỏi cho mượn thiết bị wifi ấy

24. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Nó o làm nên mình o có hàng để chơi nên tốt nhất chơi cái người ta làm hoặc tự làm cái để chơi thôi bác ơi. Bác o sài dây nguồn xịn thì sài dây nguồn theo máy có gì đâu khối bác vẫn sài đấy thôi :lol:

25. TiCan_2009

Tui chỉ nghĩ rằng để chất lượng cao nhất thì không sợi dây nguồn nào qua được giải pháp đó. Cục pin li-po 12V 2.2Ah để chơi máy bay mô hình (to bằng nửa cái remote TV) có giá bán lẻ khoảng 250K , 20 cục đó đủ để kéo cái amp tube của bác chạy hơn một buổi rồi. Giá thì chỉ bằng 1/20 giá của 3 sợi dây nguồn "cao cấp", hiệu quả nếu dùng chắc chắn hơn mấy sợi dây đó về mọi mặt. Nếu có hiệu quả đáng kể thực sự thì chắc hẳn người ta đã làm rồi.

Giải pháp Wifi chỉ dùng để truyền tín hiệu âm thanh, không truyền công suất được, vì thế không thể đem ra so sánh với sợi dây loa. Thêm nữa, khi truyền qua wifi, tín hiệu phải qua giai đoạn điều chế và giải điều chế, độ trung thực của tín hiệu tái tạo lại ở đầu nhận sẽ có suy giảm ở mức độ nhất định (tùy theo giải pháp truyền tin).

Share This Page

Loading...