Thắc mắc ... rồi tự giải quyết ... xong thắc m

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by anhchangngongan, 12/4/06.

1. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Kính thưa các bác,

Số là em vừa bê con CD Carver 490t (cho đồng bộ với amp Carver 1090 í mà), về thử thì nghe có tiếng rột rẹt khó chịu phát ở 2 loa (bên nhiều bên ít).

Sau khi phát tín hiệu cấp cứu mà chưa nhận được lời giải đáp thỏa đáng nào thì tối qua em lọ mọ đổi cổng output từ Fix. sang Var. thì tiếng nghe sạch sẽ vô cùng :( :arrow: :D

Kế đến, cái amp EL34 mà em vừa mượn có hiện tượng lạ là khi mở volumn <9h thì mất tiếng một bên loa, từ 9h->11h thì bên to bên nhỏ, >12h thì nghe đều hai loa :?: :?: :?:

Cũng tình cờ là khi cắm qua cổng Var. thì cái volumn trên CD cũng có tác dụng nên em xử lý tình huống trên bằng cách: cho volumn của amp >12h và điểu chỉnh volumn bên CDP cho đến khi âm thanh vừa đủ nghe. Thế là ổn nhỉ. :lol: Nhưng em lại thắc mắc tiếp:

1- Cổng Fix và cổng Var. trên CDP có tác dụng gì khác nhau, chẳng lẽ nhà sản xuất chế ra cổng Fix để tạo ra tiếng rột rẹt à?

2- Về cái amp EL34 phát lệch tiếng ở volumn nhỏ thì khổ chủ bảo em có lẽ là do dây tín hiệu bị lỏng. Nhưng khi em tráo đổi dây tín hiệu thì tiếng nhỏ kia lại chạy qua loa khác. Vậy là tại amp rồi, why? hic hic.

3- Có gì khác nhau nếu em để Volumn của amp ở mức Max rồi điều chỉnh Volumn của CDP từ từ lên cho vừa nghe và ngược lại?

Mong các cao nhân ra tay giúp ạ.
    Cám ơn,

Tags:
  2. Macao

Macao Advanced Member

Re: Thắc mắc ... rồi tự giải quyết ... xong th

Em là phó thường nhân thôi như cũng có biết chút đỉnh mong là có thể giúp được bác:
    1- Cổng FIX và Variable khác nhau như tên gọi của nó, FIX : là ngõ ra tín hiệu có biên độ cố định và Variable: là ngõ ra tín hiệu có biên độ thay đổi được bằng cái volume.
    2- Tráo dây tín hiệu mà tiếng nhỏ chạy sang loa khác là không phải do ampli mà là các tầng phía trước ampli như preamp và CD Player.
    3- Đương nhiên là khác nhưng có thể khó phân biệt được khi nghe.

3. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

phân biệt được chứ bác , volume ở cdp có phải là pre đâu, giảm bớt tín hiệu của nguồn âm cấp cho amp tiếng nó mỏng đi rất nhiều. ở góc độ kỹ thuật e ko hiểu mấy nên khó giải thích nhưng có lần e đã thử như thế nghe phát biết liền :D

4. anhchangngongan

Cám ơn bác. Hì hì, dưng mà khi em đổi qua cái CDP cũ thì cũng vậy mà. Trong khi trước đó em nghe bằng amp bán dẫn thì không bị lệch tiếng?

Thế mới tức chớ. :cry:

5. anhchangngongan

À quên, em thấy tim đèn của 2 bóng EL34 ngược chiều nhau thì phải: 1 cái chổng lên 1 cái chĩa xuống :?: :?: :?:

6. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Nhưng tổng chiều dài sợi đốt bằng nhau và nóng .... như nhau

Share This Page

Loading...