Thảo luận về các loại dây điện trên thị trường

Discussion in 'Phụ kiện' started by ruby, 6/1/09.

1. ruby

ruby Advanced Member

Em vừa mua đồng nát được vài mét dây này! :D Nó có phải là dây korea tốt không hay là đểu ạ?!
    Các bác giúp dùm em xem, có làm dây guồn được không ạ? dây nguồn máy em nó chuột quá,mà em lại yếu "xiền" mới khổ :lol:
    Nếu ok ,chuẩn của dây nguồn là bao nhiêu thì tốt ạ?!

Tags:
  2. MeL_ThemD

MeL_ThemD Advanced Member

Re: Dây này nguyên bản của nó làm gì ạ!

Dây 2,5ly này lắp cho bình nước nóng và điều hoà hơi bị tốt đó bác :D. Tiết diện nó nhỏ lại còn 1,5ly và có thêm phần bọc giáp chống nhiễu để làm dây nguồn cho audio thì nó pờ rồ hơn :wink: Chứ 2,5ly có khi còn to hơn cả dây điện trục trong nhà em.

3. ruby

ruby Advanced Member

Cám ơn bác :D thế mà em cứ ngở to lại ngon :lol:
    Nhưng mà em không tham đâu,em chỉ mong nó tải tốt là được rồi :D chẳng mong gì hơn vì nhìn cọng cáp nguồn cái amp của em nó còi quá!

4. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Dây này thì thua Trần Phú. Tôi đã PM cho bác vì không nói công khai được.

5. ruby

ruby Advanced Member

Cám ơn bác rất nhiều! :D Thôi chắc phải tìm dây khác rồi :(

6. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Em rất muốn bác công khai vụ này!
    Kính bác.

7. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Trước đây tôi có nhiều duyên nợ với họ nên ngại. Nhưng đành nói một lần, ai chửi tôi chịu.
    Dây in mác made in Korea còn chưa tin được thì cái mác CU Korea chỉ có nghĩa là đồng của Hàn quốc. Nếu là Hàn thì họ in lăn (dùng khuôn tròn lăn qua hộp mực rồi in, mà khuôn này thì trong Sài gòn làm rất giỏi, nhưng dân trong nghề nhìn biết ngay Sài gòn hay Hàn quốc) còn in bằng máy in phun vi tính như mấu dây ở trên thì chắc chắn không phải Hàn. Mà cũng không thể nói giả vì họ đâu có nói sản suất tại đâu.
    Đồng của họ cũng tốt, nhưng Korea hay không thì phải nhìn tận mắt hoặc vào phòng thì nghiệm thì chắc hơn. Lớp nhựa vỏ và lõi đều pha quas nhiều hóa dẻo(DOP) và chất tạo bóng cho nó đẹp, nhưng 2 cái này đều làm độ cách điện và chịu nhiệt của nhựa kém đi. Dây xịn thì nhựa hơi khô mặt (như âm thanh mộc :D ) lì mặt như sừng chứ không bóng, trừ dây Liên Xô cũ thì 100% nhưa, không độn bột đá nên bóng nhưng vẫn bảo đảm tiêu chuẩn.
    Vì thế tôi hay khuyên bạn bè dùng dây Trần Phú hoặc Cadivi, nhưng buồn thay, Trần Phú cũng hay bị nhái, ngay tôi không xem kỹ vẫn nhầm.
    Dây máy tính cũng có loại của Tàu địa phương thì rất điêu, còn điêu hơn các cơ sở trong nước. Vì họ ép cả 2 đầu phích kín nên chỉ khi quá tải, cắt ra mới nhìn thấy dây đồng quá nhỏ và là đồng gia công, hàm lượng chưa đến 90%. Tất nhiên về đồng thì một số cơ sở nhập của Trần Phú thì cũng được, nhưng chỉ cho máy tính và đồ điện gia dụng chứ không cho audio.
    Đây là lần cuối cùng tôi nói về dây nhợ, mong các bác thông cảm.

8. ruby

ruby Advanced Member

hè hè.... :lol: :lol: Làm em cứ tưởng dây korea chắc củng ok!! :lol: thôi thì để dùng việc khác vậy :D

9. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Cảm ơn bác rất nhiều vì đã chia sẻ, đây là những kinh nghiệm rất quý của người trong nghề.
    Em cũng vỡ ra nhiều điều bổ ích.

10. herohn

herohn Advanced Member

Nếu bác chưa tìm được dây nguồn ưng ý thì ngày mai em sẽ tìm lại số ĐT của 1 chị trong chợ Trời có bán dây nguồn: lõi mạ bạc (hay thiếc ??? :roll: ), có bọc nhiễu, hàng xịn của Trung hoa anh hùng. Đây là cửa hàng duy nhất em thấy bán và hiện giờ cũng chỉ còn khoảng 20m thôi. Bác SMS cho em rồi em sẽ Reply số phone của chị gái đó cho bác.

Regards,
    NCC

11. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Cám ơn anh đã chia sẻ thông tin .
    Cho em hỏi mấy loại dây đồng quấn Biến áp bán ở HN ( Hàng Bông, chợ trời ) họ nói là đồng nhập Hàn Quốc , em nhìn mác cũng thấy ghi Korea thì chất lượng ra sao ? cs đúng là dây nhập khẩu Hàn Quốc ko hay lại là dây nội ?

12. mucangchai

mucangchai Advanced Member

* Đây là dây của Công ty Tài Trường Thành, dây 3 lõi bọc PVC, mỗi lõi tiết diện 2.5mm2, điện áp định mức 0.6/1kV, sử dụng loại dây đồng tốt của Nam Triều Tiên (vì có loại dây TTT thị trường, đồng lô, tiết diện thiếu).
    * Về mặt kỹ thuật thì làm dây nguồn tốt, nhưng dây này cứng nên khó luồn, uốn. Tùy bác thôi.

13. Wildbird

Wildbird Advanced Member

14. Audio-Nam

Audio-Nam Advanced Member

Đúng đấy, lọ mọ cũng là một thú vui trong audio. Nhiều khi rất hiệu quả mà lại rẻ tiền.

15. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Báo cáo bác Ruby là em đang diy cái dây nguồn từ dây điện 3 dây chẳng có tem nhãn gì cả cũng thấy hay. Chúc bác diy cái dây nguồn thành công tốt đẹp :lol:

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

híc híc, em cũng dùng dây này, tiết diện to hơn 4.0 mm2 lận... nhưng mà cho nguồn từ cầu dao tổng bay lên ổ cắm bộ dàn luôn, dài mấy chục mét. thấy chưa có sự cố gì.

như bác Mucangchai nói, dây này hơi cứng nên dùng làm dây nguồn khó uốn éo lém.

17. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Trước hết, tôi xin phép bác chủ topic cho tôi mượn topic của bác để nói những điều mà tôi còn có thể và có hứng để nói.
    Chưa nhìn thấy dây bác hỏi thì tôi chưa nói được gì. Nhưng về dây điện từ( emay) thì tôi cũng có tìm hiểu qua vì cũng có thời tôi làm gần chục chiếc biến thế phục vụ cho mình do không có tièn mua.
    Về đồng thì đến nay những người có chuyên môn đều công nhận tại thị trường VN thì đồng, nhôm, niken, nói chung là kim loại màu Liên xô cũ ( gốc của nó là Ucraina) được đánh giá cao nhất và chắc chắn hơn của Hàn quốc. Để ai có điều kiện thì có thể kiểm chứng, tôi xin giới thiệu anh anh Tuyên, phó giám đốc ký thuật sau thay anh Phan làm giám đốc hoặc anh Chuẩn phó kinh doanh phụ trách vật tư của NM chế tạo điện cơ Lý Thường Kiệt. Nay để nhường chỗ cho khách sạn đã chuyeenr vào Nhổn. Họ đều mê tín dây pep 2 ( tráng emay 2 lớp của Nga). Trên thị trường hiện nay gần như tuyệt chủng nhưng sang Văn môn có khi vớ được. Xin đừng nghĩ tôi khoe khoang các mối quan hệ, tôi thích nói có sách, mách có chứng để khỏi bị vả chứ không phải chỉ nói khơi khơi chuỵen bên trời Tây mà không ai kiển cghuwngs được.
    Vè dây điẹn từ quẫn OPT thì tôi không dám lạm bàn nhưng quấn BT nguồn hoặc cách ly thì xí nghiệp Tân á thuộc Cadivi rất có uy tín, có loại của họ hiện nay ở Hàng Bồng còn đắt hơn dây Thái và Hàn. Còn 1 số cơ sở tư nhân có dây truyền tráng emay mới nhập khá hiện đại, nhưng nói nữa thì thành ra tôi làm marketing.
    Dây điện từ thì mức độ lởm không ngại như dây nguồn nên bác cứ mạnh dạn, có điều khi ra Hạnh Lâm (Lâm tây) thì đừng như tôi, cố chọn loại chịu nhiệt cao cho nó "lành" nhưng thực ra nếu làm cho mình dùng thì không thể để quá tải đến nỗi dây nóng trên 150 độ C

18. regular

regular Advanced Member

Chào các Bác! có ít thông tin này em xin post để các bác tham khảo, vì trong đời người ai cũng ít nhất phải có 1 lần đi mua dây điện. Kg phai cho audio mà để dùng trong GD (làm nhà chẳng hạn).
    vào khoảng những năm từ '89- 96. Ngành SX dây điện, dây điện từ trong nước ( tại HCM) gặp khó khăn về nguồn nguyên liệu mới. Các công ty, Cơ Sở Sx dây điện thường mua "đồng lô" về để kéo lại và SX ( đồng lô: loại đồng được mua từ các loại cable lớn, hay các biến áp điện lực cũ, cháy họ mua về rồi nối, kéo lại thành bán thành phẩm). Lúc đó Việc nhập NL đồng từ nước ngoài rất khó khăn, và giá cả cũng khá cao và chỉ có 1 vài Công ty nhập NL đồng từ Korea về bán lại cho các NSX. Nên thời điểm ấy cứ hễ đây điện nào có in chữ Cu Korea thì coi như là hàng chất lượng cao. Từ khoảng '97 trở về sau, vấn đề nhập khẩu NL kg còn khó khăn nữa, Một vài công ty của nước ngoài Nhật Bản, Đài Loan vào VN SX Bán thành phẩm, họ nhập đồng katode về rồi nấu và đúc tại VN. Loại đồng này khá tốt đạt mọi yêu cầu theo TCVN & quốc tế. Chất lựng hơn hẳn anh Korea ít nhất là về mặt điện trở suất. các Công ty SX dây tại VN lúc này mua loại NL này về để SX ra mặt hàng chiến lược của họ. Tuy nhiên cũng còn vài nơi họ sản xuất dây theo dạng hàng chợ, chất lượng kém ( không đủ tiết diện) họ vẫn còn in chữ CU Korea bên trên với nhiều mục đích khác nhau nhưng cái chính vẫn là để dọa khách hàng :lol: . Khi đi mua dây mới mà gặp hàng chữ này trên dây, em khuyên các bác đừng nên mua. Và hiện nay các Công ty lớn SX dây điện họ có đăng ký chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn ( VD: TCVN 2103, hoặc 6610) và được đóng dấu chứng nhận.
    @TuanCD: trong thành phần của nhựa cách điện dùng cho dây điện, không thể không có bột đá ( Caco3)được, có thể nhiều hay ít thôi!. Vì người ta đưa bột đá vào để tăng tính chống cháy cho dây điện. Không có nó thì dây không dạt chỉ tiêu về "tính tự tắt" của cách điện. Tức là khi nhựa cách điện này bị cháy thì trong 1 thòi gian nào đó nó tự tắt đi (TCVN cho phép là<30 secound).
    Vài lời chia sẻ cùng các bác!
    thân!

19. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Chào mừng bác regular tham gia topics này (xin phép bác chủ.)
    Bác không phải dân làm dây thì cũng có người nhà làm dây. Vậy càng dễ cho tôi. Tôi sẽ viết thêm chừng 1000 chữ nữa vì viết nhiều sẽ ảnh hưởng tới người khác.
    Những điều bác nêu thực ra không khác nhiều so với những gì tôi đã viết, bác nào quan tâm có thể xem theem topic OPT của Nguyến Anh Sơn.
    Tôi chỉ xin nói rõ thêm 1 số vấn đề có thể ngươcj chiều với thông tin của bác, nhưng tôi sẽ cố gằng để không có gì căng thẳng.
    Khoảng năm 1988, công ty kim khí thanh lý rất nhiều đồng âm cực và đồng cá sấu, sau năm 1990 thì họ thanh lý cả tôn silic và có bác với được lô tôn này mà trở lên giàu có.
    Sau đó thì đúng như bác nói là đồng cho nghanhfSX dây trong nước gặp nhiều khó khăn. Lúc bấy giờ cả nước chưa có cơ sở nào có lò luyện chân không. Trần Phú thì chưa làm dây. Cadivi chỉ có dây chuyền cán nóng liên hoàn. Họ nung đồng thỏi cá sấu đến khonagr hơn 500 đọ Crooif chỉ 1 đỏ cán thẳng xuống phi 8 sau đó vào máy chuốt thô. Lô đồng cá sấu lớn có thể nói là cuối cùng của thời khó khăn được cung cấp cho họ là từ XNSC điện dân dụng Hàm long chừng hơn 10 tấn. tôi còn nhơ ông Thứ là chuyên viên của Bộ nặng áp tai hàng đi cùng 1 CSKT vì lúc này nạn chảy máu đồng qua biên giới đang căng thẳng.
    Chính tôi là người sang Sở CAHN xin người đi áp tải hàng. (tôi chỉ là chân gỗ chứ chẳng phải cán bộ gì đâu).
    Xin nói về đồng lô theo cách gọi của người Bắc.
    Nghĩa thứ nhất để chỉ đồng chuốt song thu vào quả lô để phân biệt với đồng bánh (máy chuốt không thu lô)
    Nghĩa thứ 2 chỉ đồng đúc của các cở gia công bằng lò thô sơ: than đá như xí nghiệp Bình Mai Hải phòng, ông chủ tên Bình và nhà riêng ở đầu phố Hà nội của TP Hải phòng. Xí nghiệp thì gần cái cầu lớn tôi quên tên và ở phía Nam thì đúc bẳng dầu qua cái pép phun như bêp ga

20. Scorpio

Scorpio Moderator

Các bác nhiều thông tin trong ngành ! em chỉ là người dùng gặp phải thế này

- Dây Trần phú chôn trong tường sau 2-3 năm bị xỉn đen
    - Dây Korea không bị đen như dây Trần phú
    - Dây Nga ngố sau 10 năm sử dụng, cắt ra vẫn vàng óng như mới

:lol: :lol:

Đi dây, làm điện trong nhà thợ thích làm dây Trần phú vì rẻ, tuốt vỏ nhanh hơn dây Korea

21. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Tiếp.
    Đồng tận dụng từ cáp như bác nói ngoài này gọi đồng cáp chứ không gọi đồng lô. Ở trên tôi đã nói từng cuốn biến thế là để làm máy hàn xung để hàn lại cáp này. Sau này Trần Phú có máy hàn lạnh, nhưng nói ra lại quá 1000 từ. Lãi của số máy này tôi đủ uống bia trong 1 năm.
    Về chữ CU Korea thì xuất phát từ miền Bắc và gaanf như từ chính miêng tôi.
    Trong trận rượu bét nhè, tôi có đùa rằng: Nếu tôi có tiền mở xưởng thì tôi không in SX tại Korea. Các ông đang nhập cả thiết bị cũ, đồng và bột PVC Hàn tại sao không in laf Technologia hoặc dây chuyền hoặc nghuyeen liệu Hàn bằng chữ Tây, nếu có bị vồ thì cũng không đến nỗi tù.
    Mình nói chơi trong lúc ngà ngà, ai dè họ làm thật. Trên thị trường bắt đầu xuất hiện nào là Cu Korea, nào là DOP Korea...
    Chữ Cu Korea thì tôi cho là quá thô thiển, còn DOP thì tôi từng nói với 1 ông chủ rằng :sao không viết là diotyl-phtalat cho ít người hiểu còn DOP thì quá đơn giản.
    Hôm nay vẫn có bác suýt nhầm vì chữ CU thì nghĩ lại tôi thấy rượu vào lời ra dù mình không cố ý cũng có thể gây nguy hiểm. Tôi được bữa rượu mà hậu quả khôn lường. Nhưng không có tôi thì người ta vẫn cứ làm đểu, đến thức ăn thức uống và thuốc chữa bệnh người ta vẫn đang làm giả thì thôi mình cũng ăn năn vừa thôi.
    Tôi đang uống rượu nên những lời trên cũng chỉ là say rượu nói càn tự nhận vơ từ chuyện nghe hơi nối chõ chứ không phải là thât.
    Chuyện độn CaCo3 (Bột nhẹ) hoặc thạch cao vào dây điện thì nếu còn hứng tôi sẽ viết vài dòng, không thì xin thôi. Tôi tin ai đang tư vấn cho bác phản biện tôii cũng không muốn nữa nếu họ còn làm dây điện, Không phải vì họ kém mà tôi nghĩ họ không rỗi hơi.

22. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Bác mua được Hàn quốc xịn và trần Phú rỏm mới bị đấy.
    Dây đen có nhiều nguyên nhân trong đó có thể keer ra:
    -Đồng gia công (dducs lof than hoawcj daauf) hoặc người ta tẩy rửa hoặc ủ sai quy trình, bôi trơn không trung tính( PH quá xa 7) vì kiềm và a xít đều làm đen ddoongf
    -Lamj dungj hoas chaats trong khaau taoj hatj, mottj số chất bôi trơn và tạo độ bóng có thể làm đen đồng như Paraphin hoặc dầu thực vật, các bác ba Tàu hay dùng dầu dừa. Dây Nga khó đen vì không dùng bột nhẹ (CaCo3) là chất kiềm tính cao. Nếu đồng và nhựa Trần Phú thì thua Nga nhưng không đến nỗi thế tệ thế. Tôi đã nói Trần Phú rỏm có lâu rồi.
    Ngoài ra còn phải kể đến khe hở nòng trục vượt quá mức cho phép (từ 0,002 đến 0,005 D với mottj số nước và Nga là 0,005 đén 0,008 làm chỉ số đông đặc của nhựa không bảo đảm dẫn đến lọt khí vào dây cũng gây đen đồng sau vài năm sử dụng. D là đường kính nòng máy bọc. Ô hô! Ai tai. Tôi bị họ bảo là thằng điên khi bảo 1 số nhà sản xuất áp dụng thông số này.
    - Daay bij quas tair.
    OOng Trowif baor minhf ddungf boocs phets nuwax neen lamf cho mays hongr. Thooi tooi khoong dams nois gif nuwax.

23. ruby

ruby Advanced Member

Các bác am hiểu về dây cáp cứ bóng bàn vô tư để AE chưa biết được nhờ!
    :D Vấn đề cáp nguồn đã được các bác phân tích khá nhiều rồi,em đọc củng tẩu luôn! :( Ở đây em chỉ mong diy cọng cáp sao cho nó tương xứng với cái amp(nhìn cọng dây zin của nó nản quá,bé tí mà lại củ lắm rồi) nên mới thay dây cho đủ tải và an tâm thôi! vấn đề còn lại: Thấy củng tội,thôi củng kệ :mrgreen:

Còn cọng này có to quá không các bác? Tay trại gà bảo em là dây zin japan!!!

24. Secky

Secky Advanced Member

Đục lỗ than (chắc bác ý nói là thân) hoặc đầu...

Lạm dụng hóa chất trong khâu tạo hạt, một số...

-Dây bị quá tải
    Ông trời bảo mình đừng bốc phét nữa nên làm cho máy hỏng. Thôi tôi không dám nói gì nữa.

Tình hình này chắc lại say bét nhè rồi...

25. mucangchai

mucangchai Advanced Member

Đây là dây Taya là Liên doanh của Đài Loan, sản xuất ở khu Công nghiệp Biên Hòa, là loại dây tốt, tương đương Cadivi. Tiết diện dây là 5.5mm2 là lớn, vì bác cứ tính mật độ dòng điện cho dây đồng bọc PVC khoảng 3A/1mm2 là ra thôi.
    Em dân Điện lực nên cũng biết chút ít.

Share This Page

Loading...