Thay dây tín hiệu cho Cơ than

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by music-lover, 28/12/14.

1. music-lover

music-lover Advanced Member

Báo cáo bác,
    Em định nâng cấp dây tín hiệu cho cơ than của em. thay dây từ stylus, nhưng em không biết làm thế nào để tháo được mấy sợi dây đó ra. Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho em ạ
    Xin cám ơn các bác

Tags:
  2. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

Mấy sợi dây và lõi em nó như chỉ nên em nghĩ sẽ vất vả đấy. Mà bác dùng tonearm gì mà bác định thay và bác định thay dây hãng nào.

3. xxphungxx

xxphungxx Advanced Member

ôi bác ơi đừng nghịch vào mấy cái sợi đó .có thể bác thay may thì sẽ hay, không may thì ......

4. music-lover

Vâng, em nghe lời các bác, không động đến nó, nhưng em vẫn định thay dây từ cơ ra ampli vì đợt trước em làm đứt một bên dây, em phải cắt ngắn đi một bên, em muốn thay cả đôi nhưng chưa biết mua dây ở đâu, trên mạng chỉ thấy bán dây loa và dây rín hiệu cdp thôi, các bác giúp em với ạ

5. minipinscher

minipinscher Advanced Member

Em thấy nhiều shop bán mà bác, nếu mâm cần bác xịn thì chơi luôn nordost frey. Em thấy dây từ mâm đến phono ảnh hưởng lên bộ dàn nhiều hơn dây từ phono đến pre và từ pre đến amp, nên bác chú ý mua dây xịn chút nếu không dễ chán nản với analog lắm ạ.

6. music-lover

Bác nói chí phải, cơ của em chắc cũng chỉ là loại cỏ thôi em cbỉ thay vì bên ngắn, bên dài, em cũng chỉ mua loại phình phường thôi. Cám ơn bác đã giúp

7. pheulong

pheulong Advanced Member

Tốt nhất là kiém đúng dây lắp trên mâm.........,ngon bổ rẻ :lol: ô

8. audioinme

audioinme Advanced Member

Bác pheulong nói có ý đúng :D , cứ dây theo máy là được rồi, nếu máy ko có dây theo thì mua cái dây theo máy khác gắn vào :D , analog là đơn giản nhất , và phono tốt là cái phono trong máy ampli nếu có ( ý cá nhân ạ )

9. pheulong

pheulong Advanced Member

Nếu biết trở kháng đầu ra tối thiểu của kim thì bác sẽ biết dây truyền dẫn tương ứng,điều này nhà xs định lượng đủ cho người dùng rôì.còn thích độ lên cũng được,nhưng phải kiếm được dây có trở kháng thấp.....điều này lý giải tại sao dây phono thường đắt :lol:

10. viethoangosaka

viethoangosaka Moderator

Nếu muốn nâng cấp thì bác phải chọn dây tín hiệu dùng cho phono, phù hợp trở kháng thì tiếng sẽ đúng. Nếu dùng dây không phù hợp sẽ gây nhiễu tín hiệu hoặc ù nền.

11. audioinme

audioinme Advanced Member

nếu để ý thì mua mấy cái dây din dùng cho mâm linn rồi về chế đầu jack rca , em đang dùng một sợi nghe thấy rất hay , chắc là do tâm lý , gắn trên lp 12 huyền thoại cơ mà :wink: , còn mấy cái dây hiend ,,,,,thì em có thể dùng tiền đó mua lp , tape ...có vẻ hiệu quả hơn

12. minipinscher

Nếu dùng kim mc thì yếu tố dung kháng của dây phono ít ảnh hưởng hơn kim mm ạ.

13. Tuyen2068

Tuyen2068 Advanced Member

Bác pheulong cho hỏi thêm: kim MC có trở kháng đầu ra thấp hơn kim MM nhiều, nếu nhà SX đã tính toán là dây theo máy của họ đủ đáp ứng thì không nói, nhưng trường hợp 1 số mâm than không có dây phono mà đã chạy ra sẵn jack cắm, như vậy xài kim MC sẽ khó hơn nữa trong việc chọn dây phono ?
    Hai là một số phono box có kèm theo dây RCA, vậy mình dùng chính sợi dây này nối từ mâm than đến phono box (cộng thêm sợi dây tiếp đất song song) có được không hay là nối từ phono box đến ampli ạ ? Cho kim MC vẫn được ?
    Vì mua dây phono rời khá đắt.
    Cảm ơn bác.

14. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em đang cần thay dây trong cần, nhờ các bác giới thiệu giúp em loại nào ngon bổ rẻ chút được không. Em thay cho cái cần Rega RB300. Cảm ơn các bác.

15. pheulong

pheulong Advanced Member

:?: nó hỏng hay đơn giản chỉ vì thích thay hả bác :?:

16. pheulong

pheulong Advanced Member

Bác gọi em :) như đã nói rồi đấy ạ,hạt dẻ bác kiếm sợi cắt từ mâm cũ nào đó rồi lắp thêm jack rca vào.còn không có thì phải mua dây mới cho phono thôi bác,cụ thể em không biết dây theo phono box của bác là loại gì lên em không có ý kiến ạ :)

17. minipinscher

Nhiều loại dây theo mâm không khác gì mấy cọng dây AV của đầu video hồi xưa, nghe hay được em chết liền, đã vậy còn khó kiếm, em không muốn quảng cáo cho shop chứ trong SG có shop kiếm đâu ra mấy cuộn dây phono của mỹ, cắt mét ra bán, về ghép thử dàn nhà em mà em còn phải bất ngờ, dây lõi đặc mạ bạc, giáp chuẩn không thua gì mấy cọng phono 300-400 usd 1 mét nhất là chất liệu cách điện rất đặc biệt nên nghe M C hết xẩy nhưng giá thì chưa đến 500 k vnd 1 mét.

18. PhanTran

PhanTran Advanced Member

của em bị đứt 1 dây mát của 1 kênh bác ạ. Em đo 2 đầu không thông nên đoán nó đứt trong cần. Em mới bập vào cái món này, muốn yên ổn nghe mà chả được.
    Nhưng lỡ công thay thì kiếm cái dây hay hơn dây hiện tại thì tôt.

19. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Hấp dẫn quá bác ơi, PM cho em cái tên shop và dây với. Nhưng cái này đi ngoài cần thôi hay dùng được cả tromg cần.
    Nhân tiện, có bác nào khéo tay muốn trải nghiệm, em vác cần tới thay giúp em cái dây :D , em tay to, đụng đâu hỏng đó

20. Tuyen2068

Tuyen2068 Advanced Member

Cảm ơn các bác. Em có mâm hạt dẻ DD7, xài cọng dây phono của ông Yes Sir nghe không thấy ù xì gì hết.

21. minipinscher

Nếu dây có bọc và nối mass giáp bọc thì muốn ù xì cũng khó, thông số căn bản cỷa dây phono là điện trở và từ cảm, từ cảm càng thấp càng tốt vì độ từ cảm ảnh hưởng đến chi tiết âm thanh, điện trở về lý thuyết thì cũng nên thật nhỏ nhưng tiết diện dây cũng phải nhỏ luôn, với mấy dây phono đắt em thấy đa phần lõi đặc , chả biết dường nào mà lần hehehee

22. minipinscher

Dây lõi đặc chỉ làm dây nối ngoài cần thôi ạ. Trong cần phải dùng loại dây đặc biệt nhiều lõi nhỏ ly ty thật mềm để tránh ảnh hưởng đến chuyển động của cần. Thời gian trước em kiếm được vài mét dây đồng cổ của UK bọc bằng tơ rất mềm, dân chơi bên tây rất thích dùng cho di dây trong cần, bác nào ở sg cần thay dây em biếu 1 bộ, nhưng thay dây trong cần thì phức tạp và khó làm lắm, em chăng dám đụng.

23. music-lover

Bác làm ơn giới thiệu cho em shop đó , bác có thể gửi vào inbox cho em ạ, rất cám ơn bác

24. music-lover

Nếu có tính cẩn thận và kiên trì thì cũng không đáng sợ, em mà có cọng dây nào hay hay là em chiến đấy, vì nếu không hay hơn thì ta có thể thay dây cũ vào mà. Bác nào có dây, muốn thử thì cứ ới em!

25. NGUYEN DUY DAC

NGUYEN DUY DAC Advanced Member

Bác nào biết cách thay dây trong cái cần không em không biết tháo ra ntn

Share This Page

Loading...