Thay Volume có ảnh hưởng đến chất âm của ampli không ?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by huyhoang, 14/10/11.

1. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Thay volume có ảnh hưởng đến chất âm của Ampli không hả các Bác ?
    1/ hôm nay Em vô tình thay thử cái volume cho Pre-Ampli : Em thay volume ALPS 250K (step volume control ) bằng 1 cái volume (trơn) 100K của Nhật > thì thấy bass bị nhiều hơn , tiếng không sạch và không tách bạch .
    2/ cách đây 1 tháng trên 1 pre-ampli khác , Em cũng thay volume ALPS 100K(trơn ) bằng cái Volume DACT (step volume) > thì lại thấy tiếng hay hơn , sạch hơn , chi tiết hơn và âm hình cân bằng ở giữa hơn .
    Các Bác có kinh nghiệm vụ này chỉ cho Em biết với
    Cám ơn

Tags:
  2. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác nghe khoảng 3 ngày, em nghĩ sẽ không còn cảm thấy như thế nữa.

3. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Toàn bộ tín hiệu chạy qua cái vô liêm nên tất nhiên thay vô liêm sẽ ảnh hưởng đến chất âm mà bác.
    Bác thay vô liêm mứi có trở kháng khác vô liêm cũ thì chất âm còn thay đổi nhiều hơn.
    Thân mến mộ,

4. mtbc

mtbc Advanced Member

Vì quen tai với cái volume mới ha bác?

Volume nằm ngay trên ngõ vào tín hiệu, ảnh hưởng khá lớn đến chất lượng âm thanh. Mấy cái volume dỏm dễ bị lẹt xẹt nghe xót ruột cho loa, và dễ bị to nhỏ không đều giữa 2 kênh ở các mức volume khác nhau.

5. Ahoang

Ahoang Advanced Member

Volume thường là cấu tạo chổi đồng quét trên mặt điện trở than nên tùy thuộc vào chất lượng của màng than và thanh quét. em thích loại volume loại có từng nấc điều chỉnh, bên ngoài gắn toàn điện trở rời. nghe bảo loại ấy mới xịn.

6. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Em đã từng thay trở lưới, trở cathod, trở anod, tụ xuất, dây đi máy phần tín hiệu, bóng đèn pre,..... nói chung là các loại có khả năng ảnh hưởng trực tiếp đến tín hiệu âm thanh cho cái pre thì thấy cái nào cũng làm thay đổi chất âm cả (dù ít hay nhiều tùy theo mức độ tốt xấu của linh kiện)! Có điều thay cái Volume từ ALPS vành than sang loại 24 steps dùng trở Vishay 0.1% (cùng một trở kháng như nhau) thì thấy giống như vừa thay mới cả bộ giàn vậy!!! (Vì em cũng thay đổi hầu hết các món trong bộ giàn không ít lần)

Theo ý kiến chủ quan của em thì chỗ này có hiệu quả đầu tư có lẽ là nhiều nhất! 8)

chiêunam likes this.
  7. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Em đồng ý với Bác pc_chip , khi thay volume mới có chất lượng cao vào thì giống như thay cả chất âm của bộ giàn .

-Cho Em hỏi : khi thay volume 250K( đang dùng ) bằng 1 volume 100K thì kết quả ra sao ? và khi làm ngược lại : Thay volume 100K ( đang dùng ) bằng 1 volume 250K thì kết quả ra sao
    Cám ơn các Bác
    -

8. Elegant

Elegant Advanced Member

Bác thay cái volumne DACT loại dùng điện trở không từ tính tốt lên rất nhiều lần là chuẩn rồi. Em cũng nghiến răng làm cái này vào con rề của em tiếng tốt lắm ạ. Nếu âmly của bác tổng thể linh kiện sử dụng tốt, có điều kiện thay bác thay cả jack RCA loại tốt, nối dây tín hiệu từ RCA đến volumne bằng dây tốt, từ volumne nối dây vào lưới đèn đầu cũng bằng dây tốt thì tổng thể còn tốt lên nhiều.
    http://www.partsconnexion.com/product1189.html
    http://www.partsconnexion.com/product9724.html

9. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Dạ Em biết là tốt hơn rất nhiều :D :D , nhưng Em muốn biết là khác nhau như thế nào nếu thay cái volume mới có trở kháng lớn hơn cái cũ và trường hợp ngược lại ( cái volume mới có trở kháng nhỏ hơn cái cũ )
    cám ơn Bác

10. Elegant

Elegant Advanced Member

Theo em khác nhau chỉ là do chất lượng volumne, còn bác có thể thay thế 100K và 250K cùng chất lượng cho nhau đều không ảnh hưởng đến chất của âm thanh mà nó chỉ ảnh hưởng đến độ lớn của âm thanh khi vặn volumne cùng một mức.
    Vì cái volumne nó biến thiên gần về 0 omh mà bác. :)

11. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Em cũng nghĩ là vậy , nhưng hình như là có khác đó Bác và nó phụ thuộc vào các yếu tố khác mà Em thì không rành lắm , nếu không thì tại sao có loại : 10k , 25k, 50k , 100k 250k, 500k
    -Em thấy có hãng này cũng gấu gấu , nhưng không biết có Bác nào dùng qua chưa ? Cho Em biết ý kiến
    http://www.khozmo.com/index.html
    -Ngoài ra còn có Elma nữa , Em chưa có dịp thử qua Khozmo và Elma , nhưng DACT thì rồi :)
    Ngoài ra tại Việt Nam có thể mua mấy cái volume gấu gấu ở đâu ạ chẳng hạn như step Volume dùng trở Vishay của Bác pc_chip , Elma ...
    Em cám ơn

12. hoang_sub

hoang_sub Advanced Member

âmly nhiều tiền thì cố gắng mà thay cái volum chuẩn chỉnh một chút

13. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Ơ em nghĩ ALPS là tốt rồi chứ các bác ???

14. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-ALPS là tốt so với những loại no name Bác Liêm à , Bác thay thử cái DACT cho cái ALPS xem , Bác sẽ thấy số tiền mà Bác bỏ ra có hiệu quả như thế nào ,trước đây Em cứ nghĩ là cái volume nó không ảnh hưởng nhiều, nhưng khi thay vào thì biết nó ảnh hưởng quá nhiều
    -Đối với 1 số ampli hay pre-ampli không có nút balance thì cái volume nó càng quan trọng gấp bội phần ( vì âm thanh sẽ cân bằng left - right )

Attached Files:

15. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

DACT là tốt nhất hả bác?
    Giá 1 cái giờ bao nhiu hả bác?
    AI cha vâyh giờ chỗ nào có vặn vặn là phải thay hết mới êm.
    Cái loa Altec cổ có mấy cái núm vặn chỉnh mid treble chắc em cũng ngâm kíu xem sao :wink:
    thanks!

16. baothien

baothien Advanced Member

Bác Hoàng thay volume của DACT nhất rồi. Em đang cố nâng cấp lên em này mà chưa đủ kinh phí (cặp bóng 300B của bác nghe hay lắm, thanks bác nhiều lắm)

17. Lamsaigon

Lamsaigon Advanced Member

Chào Bác HuyHoang, theo em khi thay từ cái volume 250k sang cái 100k thì âm thanh cho ta cảm giác lớn hơn cũ khi ở cùng một mức volume trước đây. Vì vậy âm thanh sẽ mạnh hơn tiếng bass sẽ tốt hơn nhưng bù lại sự thong thả, điềm tĩnh cũng giảm đi đáng kể khi so với volume trước đây.( so sánh trên cùng một mức volume cũ trước đây quen dùng) Nếu có thể thì nên thay loại cùng trở kháng hoặc lớn hơn tuy ăn volume hơn đôi chút nhưng âm thanh sẽ thong thả, tách bạch hơn.
    Thân. :D

Xin chia sẻ với Bác và các Bác khác một website em thường mua linh kiện dành cho dân chuyên nghiệp hy vọng sẽ có đủ món đề các Bác lựa chọn với giá rất phải chăng và linh kiện rất tốt. http://www.mouser.com
    Xin bổ sung: từ volume thường thay lên thành loại tốt âm thanh hay hơn rất nhiều, điều này bất cứ ai cũng có thể nhận thấy một cách dễ dàng và điều đó cũng ngược lại khi thay từ tốt sang dở hơn.

18. zeze

zeze Advanced Member

DACT hiện giá khoãng 300$!

19. zeze

zeze Advanced Member

Website này nhiều đồ lựa chọn quá, nhưng hơi kẹt là không có đại diện ở VN. Nếu giống như bác QH làm đại diện cho partsconnexion thì hay biết mấy.
    Bác mua linh kiện ở web này, hình thức trả tài khoản, ship dể không bác.

20. Lamsaigon

Lamsaigon Advanced Member

Chào Bác, em chưa mua ship về VN bao giờ nên không biết dễ hay khó, khi em mua em trả bằng thẻ Visa/master và em dùng linh kiện cho công việc hàng ngày của em.
    Thân.

21. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Dạ cám ơn Bác Lamsaigon nhiều lắm , đúng như Bác nói , khi Em thay cái volume cũ 250K bằng cái mới 100k thì thấy tiếng bass nhiều hơn (nên khó nghe quá ) còn việc nó có lớn hơn 1 ít Em lại không quan tâm ( vì khi Em vặn volume cho vừa cái lổ tai của Em chứ Em không để ý nó có cùng vị trí cái volume cũ không )
    Cám ơn Bác
    Huyhoang

22. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Chào Bác , Bác nghe hay là tốt lắm rồi ,khi nào xong toàn bộ bộ giàn thì cho Em ghé chơi với nhé
    Thanks

23. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D nếu thay đổi các loại dây tín hiệu mà thấy chẳng có chi ép phê đến âm thanh thì khỏi nghĩ ngợi đến biến trở volume chi cho mệt :D
    nếu thấy thay đổi khoảng 10% trên dây IC thì đối với volume , nó thay đổi khoảng 50% trên tổng thể - cái này thì không thể chối cãi được , nhất là đối với các Volume theo máy thông thường và sữ dụng lâu năm
    em đã lắp ráp hoặc thay thế và bán rất nhiều loại biến trở V này cho khách hàng - đa số đều có nhận xét rất khả quan
    đây là 1 số biến trở cao cấp thông dụng dân chơi audio VN thường hay nâng cấp cho mấy cục cưng của mình :D

với các loại cao cấp , cái selector quyết định phần lớn đến chất lượng của biến trở - khi sữ dụng các loại biến trở selector này , các bác nên nhẹ nhàng trìu mến nhe
    :D cải thiện âm thanh sẽ rất khả quan , nhất là ở trên Preamp...
    dù nói gì thì với kỉ thuật thi công kết nối volume hoặc thay thế , các bác hãy thật cẩn thận , thay volume không chừng là con dao 2 lưỡi nếu làm không kỉ ....nhất là khi đi dây và chấm hàn :D

Attached Files:

24. baothien

baothien Advanced Member

Em đang cân chỉnh cái amp cho nó hoàn chỉnh nhất. Sau khi xong em se mời bác đến góp ý thêm, nhưng chắc chắn không bằng bộ dàn của bác rồi. :)

25. nhacxua

nhacxua Advanced Member

Sẳn đây, các Bác nào có kinh nghiệm, chỉ em với:
    -Thay vô liêm xịn cho pre đèn thì thấy OK.
    -Ampli đèn (power) của em, vô liêm thường xuyên mở lút cán 100%. vậy trường hợp nầy có nên dùng vô liêm xịn không? sẽ có thay đổi chất âm hay không?
    Cảm ơn nhìu.

Share This Page

Loading...