Thay Volume có ảnh hưởng đến chất âm của ampli không ?

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by huyhoang, 14/10/11.

1. LPman

LPman Advanced Member

Trường hợp power có volume, nếu tháo bỏ volume thì âm thanh có cải thiện hơn là có volume ko các bác?

2. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Nếu em là bác thì em sẽ bỏ luôn cái volume cho khỏe người. 8)

Nếu vẫn muốn giữ volume cho đẹp thì cũng hàn tắt qua cho khỏe. Khi nào đem sang nhà ai đấy "đấu đá" mà cần dùng volume thì trước khi đi lật lại hàn volume vào! :D

@Lão Yes Sir: làm gì mà bức xúc giữ hén! hihi....

3. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

khỏi xài volume luôn- tín hiệu chạy thẳng vào đèn
    ngay jack RCA vào , gắn con trở 100k (hợac tương đương với trị số cái volume kia - nối lửa xuống mass - ok luôn
    nhưng có khi ..lút cán chưa chắc đã hay - phối hợp trở kháng đường vào và đường ra là cả quá trình ăn chơi

cái này thì đang quỡn nên em ..tám thêm chút nửa cho vui nhà cửa - he he
    khi đã định vị được mức volume thích hợp khi ghép với pre . dân Diy đo đạc trị số chân volume ở mức nào đó thì thay bằng các con trở cao cấp thích hợp - rẻ hơn và hiệu quả :D .... cái này hiệu quả quá trời , nhưng tiện lợi thì không vì cứ thay đổi CD , pre ...hay cái gì đó lại phải đựng lên... móc mắt nửa thì quá phê :mrgreen:

khi đã có cái pre ngon rồi thì dân chơi nhà nghề thường độ ngõ vào tín hiệu cho power bằng các cái selector 5, 7 pin - trên đó gác mấy con trở 1,-2w có các trị số từ 100 ohm nhảy bật đến 100 kohm ... tha hồ vặn vặn , cạch cạch ... tốt và đỡ ...hao hơn volume :mrgreen:
    nếu chịu khó để ý thì đồ của mấy hãng lớn lâu lâu cũng thấy mấy cái nút dạng này - hiệu quả hơn - ...li kì hơn , xài thấy ngộ ngộ , lạ lạ hổng biết thì thường bảo .".triết lý"của hãng , độc quyền ... he he
    loa cũng vậy ,có 2 cái nút - vặn cạch cạch thấy âm ra khác thì khoái chí , đâu biết trong đó mấy ông hãng gắn lên mấy cái vặn đó cả chùm tụ hoặc trở nhằm thay đổi trường âm ..... vậy mà tư vấn , em nói "sếp thay hạ ( hoặc tăng ) con tụ ( trở ) đó chút xíu cho nó êm êm nhe... " liền bị chửi "...đồ tào lao " mất zin của tao :lol:
    loa còi , cái phân tần nó khè dữ quá , em gào lên " bóp họng nó lại một chút ..." ....." bóp cái họng mày đi ''... he he he
    bởi dzậy , pre-pow cũng như loa trên loa dưới , phải bóp hoặc nới họng tụi nó lại một chút mới cho cái phòng nghe được yên ả và ngân nga ... đồ zin nó làm mấy cái nút cạch cạch ( đời mới hổng làm vì vặn được thì...lâu đổi máy :mrgreen: ) thấy âm thay đổi sướng thấy bà luôn - đồ chế thì muốn làm chi cũng được - đồ có tên hãng đè ra độ lại thì bị chửi ...đồ xxx , mất zin hết , hãng tính rồi ....

4. NTL

NTL Advanced Member

sếp cho em hỏi thăm, nếu bỏ volume của power đèn mà ko gắn trở thì có ảnh hưởng gì ko ạ? Cảm ơn sếp

5. pdluan

pdluan Advanced Member

Chào Cả nhà.
    Lâu ngày thấy yên ắng quá. Cho e hỏi e muốn thay cái volume 100k cho amp 300B, thì nên thay loại nào? giá tiền và mua ở đâu? có nên thay loại 250k k? cái volume của e loại nhỏ xíu và e cũng thấy nó là k giống các volume trên thị trường đang bán.
    Cái của e là màu xanh nằm bên phải nhe các bác.
    Rất mong mọi người ra tay giúp đỡ
    Xin cám ơn

Attached Files:

6. dtung

dtung Advanced Member

Về mặt lý thuyết thì volume sẽ nằm ngay phần out của pre và phần in của phần công xuất do vậy khi thiết kế người thiết kế chọn giá trị của volume cho phù hợp, do vậy ta nên chọn loại có cùng trị số. Đối với volume
    thì khâu chất lượng(độ bền) rất quan trọng, như chúng ta đã biết các ampli của Nhật, Mỹ mặc dù đã 40 năm nhưng volume vẫn sử dụng tốt, trong khi đồ của Trung Quốc chỉ sài mấy tháng đã không tiếp xúc.
    Em có vài ý kiế để bác tham khảo thêm.

7. HongNhung

HongNhung Advanced Member

Các bác cho em hỏi nếu thay volume khác trở kháng thì có ảnh hưởng gì đến mạch k ?

8. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

chắc chắn sẽ ảnh hưởng vì đường tín hiệu trực tiếp đi qua đây

9. SingleEnded

SingleEnded Approved Member

Volume cơ thì em công nhận là có loại thường và loại tốt ảnh hưởng đến chất âm
    Thế còn loại volume số điện tử thì có ảnh hưởng như volume cơ khg vậy các bác ?

10. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Dạ, em cũng muốn biết volume số điện tử thì cơ chế của nó như thế nào? Ví dụ cái receiver của em xoay theo chiều kim đồng hồ thì nó tăng, ngược lại thì giảm, không có giới hạn góc xoay. Rồi bởi vì em nghe lossless nên có volume của hệ điều hành máy tính hoặc volume của foobar thì có bác bảo rằng các volume đó rất tệ, nhưng không giải thích, nên em không hiểu tại sao.

11. hiepga

hiepga Advanced Member

e muốn bỏ volume của ampli Sun 300B thì gắn thêm trở nào các bác nhỉ?

12. hiepga

hiepga Advanced Member

e muốn bỏ volume của ampli Sun 300B thì gắn thêm trở nào các bác nhỉ?

13. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D hàn chân 2 vào chân 3 của volume , Xong! có con trở 100k nằm sẳn trong đó , khoẻ re :D

chiêunam likes this.
  14. hiepga

hiepga Advanced Member

nghĩa là bây giờ e có 2 con trở 100K sẽ hàn nối tiếp với RCA in rồi hàn vào chân đèn pre đúng không bác? nếu ko có trở 100K thì dùng con 68K hoặc 150K thì có ảnh hưởng gì ko bác?

15. NgocQuang98

NgocQuang98 Advanced Member

Em chơi vài con ampli rẻ là Creek 4040s3, mang 1 em ra thay toàn bộ tụ ( 2 to 10 nhỏ ) bằng tụ cao cấp, thay volume bằng ALPS Nhật mới. Sau đó đem ra đọ với em 4040s3 chưa thay gì. Hai em hót khác nhau đến mức thoáng nghe đã thấy chứ ko cần trầm ngâm nghĩ ngợi gì lâu

chiêunam likes this.
  16. nhatle

nhatle Advanced Member

Amply Cambridge của em bị lỗi cái volume vô cấp, lúc em giảm âm lượng thì nó đột ngột tăng lên ( nói chung là không kiểm soát được), em điều khiển bằng remote thì bình thường - Bác nào có kinh nghiệm loại này tư vấn giúp em với hay biết ai có thể sửa được ở Sài gòn thì giới thiệu giúp em.
    Em cám ơn.

Attached Files:

17. Le Binh

Le Binh Advanced Member

Bác thao khảo nhé:
    viewtopic.php?f=49&t=58970

18. nhatle

nhatle Advanced Member

Cám ơn bác nhé, để mai em gọi điện hỏi thử xem :). Mấy ông thợ gần nhà em mỗi lần sửa là cứ xịt RP7 vào máy :-(.

19. Le Binh

Le Binh Advanced Member

Bác sửa đi, nếu không ok thì chuyển cho em dùng, Em đang có sẵn CXN rồi nên chắc là hợp với em này :)

20. nhatle

nhatle Advanced Member

................................................................................................
    Em đang để nghe trong phòng ngủ với cặp loa cột AR F15 helios - Nghe khá hợp với nó nên chưa có ý định cho ra đi, dùng amply đèn thì nóng quá. Cho dù em có ý định bán thì cũng phải sửa trước bác ạh, tâm lý bỏ tiền ra mua đồ chơi về mà bị nhức đầu sổ mũi nó bực lắm & người bán cũng áy náy lắm :D . Lỗi volume có thể chơi được nhưng không phải lúc nào cũng phải nhớ cái remote, em cứ theo thói quen khi bỏ đĩa vào là tay cầm núm vặn ngay :twisted: - may chưa tèo mấy cặp loa

21. kimtun

kimtun Approved Member

May quá em tìm ra được topic về volume này

- ampli của em là đèn, tích hợp: 12au-> 12ax-> 300b. Hiện đang gắn volume 500K cổ. thường em vặn tới 15% volume là đủ nghe

- em muốn nâng cấp volume nhưng rất khó kiếm loại 500kohm, em chỉ thấy tối đa 250k

vậy có thay được không ah?
    Và nếu thay 500k bằng 250k thì liệu rằng để đạt cùng độ lớn, sẽ là 30% hay 7.5% volume

Xin cảm ơn nhiều

22. hiepanhmobile

hiepanhmobile Approved Member

bác kiếm loại xin hơn đúng trở kháng thay vào càng hay

23. ancola66

ancola66 Advanced Member

Screenshot_20210417_210845_com.huawei.browser.jpg Mình thấy cái này cũng là kiến thức bổ ích cho các Cụ tìm Volume phù hợp cho thiết bị.

24. Bạch Mã

Bạch Mã Advanced Member

Phòng đồ của bác nhìn thích nhỉ ;)

25. Bạch Mã

Bạch Mã Advanced Member

Em chắc chắn với bác là thay volume xịn vào âm thanh sẽ khác nhiều đấy. :(

Share This Page

Loading...