Thế nào là loa MONITOR?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by francesco, 13/3/09.

1. francesco

francesco Advanced Member

Chào các bác,

Tính em không biết là cứ hay hỏi. Em nghe các bác nói loa BS, Monitor....
    BS thì biết là để ở giá sách rùi :lol: , còn cái Monitor thì là như thế nào bác nhỉ?

Có cái gì định nghĩa chính xác cái loại loa Monitor là gì không? Hay đại loại loa thế nào thì gọi là loa thuộc dòng Monitor?

Các bác bớt chút thời gian chỉ giáo với!

Tags:
  2. Lion_Heart

Lion_Heart Advanced Member

Loa MONITOR là loại loa cho âm thanh rất trung thực, ( không có độ "thì thùm, lách tách " nịnh tai một cách giả tạo, người không quen nghe loa loại này thường đánh giá chất âm của nó khô khan, hơi khó nghe. :D ). Phần lớn loa MONITOR thường được các studio sử dụng để thu thanh bởi tính trung thực của nó, có nhiều đôi đã trở thành huyền thoại, ví dụ như YAMAHA NS 1000M, NS 10M...
    Hiện nay nhiều audiophile đã sử dụng loa MONITOR trong bộ dàn của mình.
    Loa MONITOR nghe có hay không, điều đó tùy thuộc vào tai người nghe tự đánh giá thôi ạ.
    Vài lời cùng bác.
    Thân. :D

3. francesco

Như vậy thì loa Monitor là loa có tính trung thực cao? Em thấy rất nhiều hãng loa cũng hướng tới cái mục đích cao cả là sản xuất loa đưa tới cho người nghe những âm thanh trung thực nhất. Như vậy thì cũng là loa Monitor?

Hơn nữa em giả dụ thế này, nếu như chúng ta không biết trước hay là không có thông tin trước là loại loa này đã được gọi là thuộc dòng loa Monitor thì làm cách nào để có thể nhận biết 1 đôi loa lạ lạ cũng là loa Monitor?

Mời các bác cho thêm ý kiến ạ!

4. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Màn hình máy tính gọi là Monitor, Microsoft có thuật ngữ WYSIWYG (what you see is what you get).
    Những gì bạn thao tác với hệ thống máy đều hiện qua màn hình, những gì bạn thấy là tất cả những gì mà hệ thống có thể có được. Gán từ monitor cho loa, các nhà sx cũng ngầm quảng cáo như vậy.

Vài lờn lan man.

Thân.

5. francesco

Àh ra vậy, kể ra cũng dễ hiểu bác nhỉ.
    Có nghĩa là Monitor không phải là 1 dòng loa giống kiểu Bookshelf hay Floorstanding. Monitor chỉ là cái mác mà nhà sản xuất gắn dzô cho cặp loa của mình với cái ý nghĩa như trên.

Nhưng mà em vẫn thấy mấy bác chơi audio nói kiểu: "Con loa này là loa Monitor"
    Chả biết đằng nào mà lần.
    :)

6. Lion_Heart

Lion_Heart Advanced Member

Như vậy thì loa Monitor là loa có tính trung thực cao? Em thấy rất nhiều hãng loa cũng hướng tới cái mục đích cao cả là sản xuất loa đưa tới cho người nghe những âm thanh trung thực nhất. Như vậy thì cũng là loa Monitor?

Hơn nữa em giả dụ thế này, nếu như chúng ta không biết trước hay là không có thông tin trước là loại loa này đã được gọi là thuộc dòng loa Monitor thì làm cách nào để có thể nhận biết 1 đôi loa lạ lạ cũng là loa Monitor?

Mời các bác cho thêm ý kiến ạ![/quote]

- Bác hỏi khó em quá :D . Theo em, nhà sản xuất đưa ra nhiều loại sản phẩm có chất âm khác nhau để đáp ứng cho nhiều gu nghe nhạc khác nhau, tất nhiên cũng ở nhiều tầm giá khác nhau. Âm thanh trung thực tất nhiên không phải lúc nào cũng dễ nghe (với nhiều người), Loa càng cao cấp bao nhiêu càng cho âm thanh trung thực và hơn nữa, nó phải tái tạo được cái hồn của bản nhạc, làm sao để tiếng hát của ca sĩ này không giống với ca sĩ khác, loa phải thể hiện được đặc trưng của từng loại nhạc cụ, không chung chung, không nhòe nhoẹt, không phập phùng giả tạo, không lách tách xoe xóe chói tai.
    Loa MONITOR được hiểu là nó thể hiện chính xác từng dải âm, không thiên về dải nào
    , trong phòng thu âm người ta đòi hỏi như vậy. :D
    Đứng trước một đôi loa lạ, muốn biết nó có phải là MONITOR hay không, theo em là rất khó nếu như không có đôi loa khác để so sánh bác ạ. :D
    Kiến thức của em có hạn, mong các bác chỉ giáo. :D

7. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Chào bác,

Bác nói đúng rồi. Nhưng, hà hà, thuật ngữ monitor xài cho loa hình như là có từ mấy chục năm rồi đấy bác ạ! Còn wysiwyg chỉ mới có sau này thôi bác ơi.

Thân.
    Lonelywolf

8. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Loa có 2 loại xét về công năng:
    - Loại chuyện nghiệp (professional), dùng trong các phòng thu âm. Cũng gọi là monitor.
    Loa này phục vụ những người làm nhạc, ký sư thu âm.... Đặc trưnng là tiếng rất chi tiết, hơi lạnh, và khô.
    - Loa gia đình: dùng cho người nghe đại chúng như chúng ta.

Trên thực tế thì nhiều loại monitor cũng được người yêu âm thanh đại chúng đón nhận, VD: Ya NS1000, Rogers LS 5/3, Tannoy monitor red.... Tuy nhiên để tránh tiếng bị khô cứng thì loa monitor đòi hỏi việc phối ghép khó hơn.
    Ngược lại thì loa thương mại như b&w natilus cũng được dùng làm monitor của phòng thu. Cho nên khái niệm monitor có giá trị tương đối.

9. Listen_by_heart

Thuật ngữ thì mới có nhưng ý tưởng thì có từ lâu lắm rồi, mượn thuật ngữ để diễn tả, bác hiểu giùm cho.

Thân.

10. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Thuật ngữ monitor theo em hiểu là được gắn cho các dòng loa dùng để kiểm tra âm thanh trung thực , trên loa thường ghi là Monitor hoặc M , thường được các phòng thu âm sử dụng .Nói chung em thấy thông thường các sản phẩm Audio có gắn chữ SE. REferance và Monitor gì đó thường chất lượng vượt chợi hơn cùng Model (VD teac 10 SE hơn 10 trơn . Marant CDP 16 SE hơn 16 trơn v..vv)

11. phuctx

phuctx Advanced Member

Oài,em thấy có nguyên 1 hãng làm loa loại này: Monitor Audio, các bác có ý cò gì không ạ ?

12. francesco

Thưa các bác,

Tạp chí Nghe nhìn tháng 3-2009 có bài về loa MBL 121 Compact có đoạn:

"Là phiên bản monitor của bộ loa cột 101E, MBL 121 Compact là cặp loa mang tính cách mạng, với khả năng tái hiêẹ không gian âm thanh ba chều chân thực khiến bạn có cảm giác tham dự buổi biểu diễn âm nhạc liveshow hay trong studio thu âm".

Cái gọi là "phiên bản monitor" này làm em khó nghĩ quá. :(

13. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

Người ta sản xuất loa (và thiết bị âm thanh nói chung) để dùng cho các mục đích khác nhau: biểu diễn, phòng thu, giải trí ở gia đình...vv . Hoán đổi vị trí chúng cho nhau không phải là ý tưởng hay.

Mình không cho rằng loa biểu diễn hay phòng thu trung thực hơn loa dùng thưởng thức gia đình. Âm thanh thực của nhạc cụ, giọng ca ... rất cuốn hút, không hề khô khan khó nghe.

14. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Hãng JBL có loa Monitor và loa Studio Monitor, ví dụ loa JBL 4312, 4318... được gọi là Monitor, các dòng JBL 4428, 4338, 4348... là Studio Monitor. Phải chăng là để phân định "đẳng cấp"?

15. Teablue

Teablue Advanced Member

Theo em chỉ để phân loại cho người dùng thôi chứ không có "đẳng cấp" gì gì trong đây ráo bác ơi.
    Ví dụ loa Pro audio là loa sân khấu, sân vận động, loa cho rạp chiếu film. Monitor là cho phòng thu nghe lại. Còn ai thích lấy nó dùng nghe nhạc(làm home audio), cho nó lên xuống đẳng cấp gì tuỳ hỷ. Như bác Listen_by_heart nói : Nghe cảm thấy hay là được

16. fatman

fatman Advanced Member

Theo sự hiểu biết ít ỏi của em thì loa monito studio khác loa nghe nhạc gia đình như sau

- Loa monito thiết kế các loa con bền bỉ, chịu được âm lượng tăng đột ngột theo ngẫu hứng của các nhạc công khi đang phê hơn loa gia đình.
    - Loa Monito thể hiện âm sắc nhạc cụ rõ ràng hơn nhưng cũng khô khan hơn, nó không tạo ra cho người nghe cảm tưởng của 1 không gian biểu diễn rộng lớn như loa GD mà thể hiện âm nhạc được đẩy gần đến người nghe ít tạo hiệu ứng không gian hơn ( có nhiều người thích nghe nhạc với cảm giác trường âm rộng chắc sẽ không thích Monito )
    - Vì không tạo ra hiệu ứng không gian như loa DG nên khi đem 2 đôi loa Monito và loa GD có cùng công suất và kết cấu tương đương ra sử dụng tại 1 không gian rộng và lớn thì thấy rõ sự khác biệt. Monito cho âm thanh rõ ràng còn loa DG thể hiện âm thanh sẽ mờ nhạt hơn

Em chỉ biết có thế thôi, các bác sửa sai rồi bổ xung tiếp nhé :D

17. caithang

caithang Advanced Member

Em chẳng đồng ý với bác lắm :D

-- Loa monito thiết kế các loa con bền bỉ, chịu được âm lượng tăng đột ngột theo ngẫu hứng của các nhạc công khi đang phê hơn loa gia đình.
    Nếu nhạc công ngẫu hứng thì loa monitor chịu được còn gia đình cháy à, vậy nghe ở nhà k có đoạn nhạc công ngẫu hứng ?

Vì không tạo ra hiệu ứng không gian như loa DG nên khi đem 2 đôi loa Monito và loa GD có cùng công suất và kết cấu tương đương ra sử dụng tại 1 không gian rộng và lớn thì thấy rõ sự khác biệt.
    Vậy loa monitor và loa dành cho biểu diễn có khác nhau k các bác ?

Monito cho âm thanh rõ ràng còn loa DG thể hiện âm thanh sẽ mờ nhạt hơn
    Có lẽ chỗ này bác chưa nói rõ ý lắm

18. fatman

fatman Advanced Member

Theo em hiểu thì khi bác nghe nhạc ở nhà bằng đĩa CD hay LP thì âm thanh đã được điều chỉnh cho cân bằng tại phòng thu rồi, những đoạn thu lỗi hoặc thu đi thu lại chắc bác Cái cũng đâu có nghe được ở trên đĩa CD :D

Cái này thực sự là khó diễn tả , nếu bác có dịp thử 1 đôi YAMAHA NS10 và đôi Sonus Faber BS trên không giang rộng chừng 200 m2 bác sẽ có cảm nhận là đôi nào nghe hay và rõ hơn ??? Còn loa Studio có khác loa cho biểu diễn bác ạ :D
    Vì không tạo hiệu ứng không gian như loa GD nên ra không gian rộng hơn dễ phát hiện điểm này hơn thôi bác ạ, chứ nghe nhạc tại nhà thì em có nói cái nào chi tiết hơn đâu, còn cái nào nghe hay hơn thì tùy gu thôi :D

19. tai_trau

tai_trau Moderator

Các bác kiến thức thật rộng. Em chỉ thấy việc so sánh YAMAHA NS10 và đôi Sonus Faber BS hơi lợn cợn sao ý, nhất là trong 1 không gian tầm 200m2.!!!

20. Listen_by_heart

Có 1 bác thôi :evil:

21. fatman

fatman Advanced Member

Đấy là em chỉ nêu ra ví dụ như thế để dễ hình dung ra chất tiếng và mục đích sử dụng của 2 dòng loa Monito và GD thôi, chứ làm gì có ai đem đôi loa nhỏ ra đê nghe ở căn phòng rộng như vậy !! Chỉ trừ khi bác cứ cố tình hiểu sai ý em :D
    Kiến thức em có hạn nên có đính chính là các bác cứ sửa sai và bổ xung nhé :D
    À mà chỉ nói tới loa Monito để nghe GD còn chưa thấy phòng thu nào dùng loa DG để làm Monito nhỉ ??? ( chỉ trừ mấy em B&W mắc quá trời )

22. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Em thì hiểu nôm na thế này :
    - Loa Monitor : chính xác mạch lạc, cục mịch, thô thiển như anh lực điền :lol: Mới nghe không thích do hơi khó nghe, nhưng em nghe loa này thấy hợp gu em và nghe được lâu hơn cả :mrgreen:
    - Loa Home : có phần ngọt ngào, ấm áp, quyến rũ như em gái mới lớn :lol:

Nhận tiện em buôn tý, Em đang nghe CDP Mẽo thấy nó chính xác, chi tiết mạch lạc, mạnh mẽ... hôm qua mới mượn thêm một em CDP France thấy yêu yêu vì em nó mềm mại, ấm áp ngọt ngào chứ không thô thiển như anh CDP Mẽo kia. Mỗi thứ một ưu điểm chẳng muốn rời xa em nào :lol:

Em thế nào nói thế đó, không đúng các bác bổ sung cho em chứ đừng ném đá em nhá :lol:

23. cuongvx

cuongvx Advanced Member

Cụ so sánh thế chết em??? Bên em chủ yếu sử dụng Loa Monitor trong các phòng thu, định nghĩa và giải thích chi tiết tính năng thì hơi dài dòng và khó hiểu: nhưng theo em thì một số bác đã nói ở trên đó là đôi loa đảm bảo tính trung thực của âm thanh, trung thực ở đây là đảm bảo về đáp tuyến tần số phẳng: không tăng giảm bass, tép hay bất cứ tần số nào, đảm bảo về pha - âm thanh nghe được như khi thu trực tiếp vậy. Nó còn được hiểu là loa tham chiếu để các kĩ sư âm thanh tạo ra các sản phẩm có độ trung thực cao nhất đó chính là các chương trình gốc (master hay cốt, gốc .....)... Thường loa này để nghe kiểm tính trong các phòng thu được trang âm tốt....
    Vậy bác phải coi là cùng 1 nguồn âm thanh qua loa Monitor giống như cô thôn nữ vậy chẳng son phấn, lụa là hay nữ trang gì.... Còn các dòng loa khác thì giống như vẫn là nàng lên quán Cafe Lối cũ thêm tí son, tỉa tí lông mày... tí nọ cho nó hợp với sở thích nhóm người nào đấy hoặc điều kiện môi trường ứng dụng thôi...

24. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Loa home thông thường mà làm monitor thì chỉ nghe dc ở 1 vài hệ thống audio là tốt thôi. còn ko thể nghe tốt ở các hệ thông khác có đặc tính âm thanh khác nhau : thiên sáng , thiên trầm , lợi trung ...

vì loa kiểm tra là loại loa có đáp tuyến bằng phẳng nhất , ít lồi lõm nhất trên toàn bộ dải tần nghe được . Nó không nịnh bất cứ âm thanh nào , tần số nào , bởi thế người mix mới có thể tạo ra âm thanh hài hòa cho bản thu âm được .

có nhiều loại loa monitor cho các chất âm khác nhau , nên người mix muốn luyện tai tốt , cân chỉnh bản thu đựoc hoàn hảo phải nghe thử sản phẩm ở các hệ thống audio khác nhau để rút ra đựoc kết quả cho riêng mình .

đến ngay cả cái micro là nguồn thu âm đầu vào cũng có các đặc tính khác nhau chất âm khác nhau, với chất giọng người này dùng micro này thì tốt , nhưng dùng micro kia thì dở ... ngay cả nhạc cụ , người ta cũng chế tạo các loại micro thu phù hợp với đặc tinh của nhạc cụ đó để đạt được chất âm đúng như mong muốn .

Nên monitor phải có 2 yếu tố : trung thực và đáp tuyến bằng phẳng

Mời các bác tiếp

25. Audio-Nam

Audio-Nam Advanced Member

Hì hì, đọc được các thông tin của các bác em rút ra được bài học bổ ích: Loa hi-end đắt tiền được quảng cáo là cho âm thanh trung thực, nhưng thực tế lại không trung thực!?

Như thế là em tự AQ là mình không mua loa hi-end không phải là vì mình không có tiền!

Hi hi.

Share This Page

Loading...