Thế nào là loa MONITOR?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by francesco, 13/3/09.

1. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Phải rồi, loa monitor hay studio monitor diễn nghĩa ra là loa dùng giám sát, kiểm tra trong phòng thu - trộn âm.
    Như vậy, mục đích của các nhà chế tạo loa này là dùng để... làm âm, chứ không hẳn để... chơi nhạc.
    Suy diễn ra, người nghe nhạc bằng loa này hẳn cũng phải sở hữu một đôi tai loại studio & một bộ óc monitor. :wink:

2. Camry191

Camry191 Advanced Member

Em thấy các bác bàn về loa Monitor, Studio Monitor hay quá vậy nhờ các bác cao thủ bình luận về đôi loa này nhé. Em không thấy các bác nói tới Referance Monitor..... xin các bác ý kiến.

Attached Files:

3. MrSon

MrSon Advanced Member

Các bác đã nói quá nhiều và đầy đủ về dòng loa Monitor , em mạn phép xin đóng góp vài ý kiến nho nhỏ ạ
    Loa Monitor được sản xuất chuyên dùng cho phòng thu âm nên âm thanh rất trung thực không thiên về dãi tần số nào , bất kỳ sự cố nào xảy ra trong quá trình thu âm đều phải được thể hiện rõ ràng trên loa để kỹ sư âm thanh cân chỉnh , chính vì vậy loa Monitor nghe rất tệ rất khô đối với nguồn phát không chuẩn ( đầu CD cỏ , đĩa CD thu âm kém ) , nếu nguồn phát chuẩn thì loa nghe hay vì nó thể hiện chính xác bản thu âm gốc . Vì vậy loa Monitor dùng nghe nhạc gia đình không phù hợp lắm vì nguồn nhạc đang nghe thập cẩm không phải đĩa CD nào thu âm và mix đều chuẩn.

4. hoangktvt

hoangktvt Advanced Member

Đọc hết các ý kiến các bác em tạm kết luận nhé: loa moniter không nên dùng cho nghe nhạc mà cho xem phim :lol: vì phim cần âm thanh trung thực nhất, giống ngoài đời nhất.

5. thocon87207

thocon87207 Approved Member

Vậy dòng loa Audio Monitor có phải là tất cả loa của hiệu này đều là ...monitor phải ko?

Share This Page

Loading...