Thi Văn EL84 - Chất âm mộc, trung âm mượt mà

Discussion in 'Kinh nghiệm' started by nhuthungfoto, 13/7/14.

1. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Lần đầu tiên nhìn chiếc Amply đèn EL84 của Thivanlabs, tôi thực sự thích thú với vẻ đẹp duyên dáng và phong cách cổ điển. Với mức giá dưới 10tr mà nhà sản xuất vừa công bố thì thật đáng nể bởi phần cơ khí của sản phẩm này tập hợp nhiều nguyên vật liệu rất tốt : Mặt amply làm từ gỗ Walnut (Hoa Kỳ), vân gỗ màu hạt dẻ đẹp tự nhiên sang trọng. Theo nhà sản xuất chia sẻ, vì là gỗ tự nhiên nên mỗi mặt gỗ hoa văn đều khác nhau, điều này khá thú vị vì mỗi người sở hữu Thivan EL84 amp sẽ hãnh diện với “hàng độc” của mình. Phiến kim loại được CNC khá sắc sảo cùng với hai núm điều khiển volume và selector đối xứng qua một contact on/off đã tạo nên điểm nhấn rất duyên trên mặt máy. Nút contact mầu đen nhìn khá vintage và chắc chắn, bật lên xuống đầm tay, chính nút mầu đen này đã tạo sự liên kết mầu sắc của mặt máy với tổng thể amply. Thùng máy được gia công bằng sắt dày 2mm cứng cáp, lắp ráp chắc chắn, sơn đen nhám dày. Nhìn bề ngoài thì amply này không thua kém gì các amp hãng nước ngoài về gia công cơ khí. Tựu trung, tổng thể amply rất gần gũi và dễ hòa hợp vào các không gian nội thất và bộ giàn khác nhau.
    Bên trong sản phẩm, bố cục sắp xếp các linh kiện mạch lạc, toàn bộ phần đèn nằm bên trong thùng máy tránh nguy hiểm cho người dùng hay trẻ em. Điều này có thể khiến nhiều người chơi nhạc luyến tiếc khi không nhìn thấy được vẻ đẹp lung linh của bóng đèn điện tử, nhưng sau nhiều giờ ngồi nghe và ngắm nhìn mới thấy hết được vẻ đẹp và triết lý thiết kế “Đơn giản và Gần gũi” mà anh Thi Văn gởi gắm trong đó. Ngay phía trên đèn, thùng máy có các rãnh thông khí tản nhiệt khá tốt nên amply chỉ ấm nhẹ mà không quá nóng thùng máy sau hơn 4 giờ nghe nhạc liên tục. Sử dụng amply đèn Thivan EL84 trong phòng ngủ, phòng khách là hoàn toàn khả thi và an toàn.
    Bóng EL84 là loại bóng công xuất nhỏ nhưng có chất âm ngọt ngào và truyền cảm, rất nổi tiếng từ những thập niên 70, nhưng nó không quá đắt tiền và được nhiều hãng âm thanh lớn đưa vào thiết kế amply của mình. Amply đèn Thi Văn EL84 được thiết kế với tầng công suất đẩy kéo chạy 4 bóng EL84 cho ra công xuất 10w/kênh, ráp theo mạch autobias. Phần khuếch đại sử dụng 2 đèn 12AX7 và 12AU7 với linh hồn của chiếc amply đèn là biến áp xuất âm do Thivanlabs chế tạo cho chất âm đặc trưng riêng biệt. Phần nguồn dùng biến áp xuyến với choke và tụ dầu khá lớn tạo sự tin tưởng cho nguồn điện sạch và ổn định. Tất cả mạch trong amply dùng kết nối point to point vì thế đường tín hiệu được ngắn nhất và hiệu quả tốt hơn về mặt chống nhiễu.
    Một số người nghe nhạc thường thích một chiếc amply “ trung tính “ tức là nó sẽ không áp đặt chất âm lên hệ thống và các tác phẩm âm nhạc, nhưng điều đặc biệt mà tôi thích ở chiếc amply đèn EL84 này là nó sẽ áp đặt một chất âm, một trải nghiệm rất cá tính, đó là sự ngọt ngào của trung âm và một chất âm rất mộc mạc. Nó làm cho bài nhạc dể nghe, dể cảm xúc nhiều hơn …
    Thử nghe một bài Lossless Stockfisch Records “ Close To The Music “ Volume 4, với “Let The Music Flow” . Tiếng cây guitar thùng trong trẻo réo rắt như có vẻ ngọt ngào hơn và không chói gắt, giọng hát Alan Taylor truyền cảm và sâu lắng hơn. Chuyển qua phần test bằng đĩa than, ít khi nào mình nghe liên tục nhiều lần hai LP “ Lặng lẽ tiếng dương cầm “ và “ Ngàn thu áo tím “hay như hôm nay, trung âm rất mềm mại và lôi cuốn, tiếng hát của ca sĩ dày và như gần gũi hơn. Amply này cho một dải cao không quá sáng và phần trầm tuy không xuống thấp nhưng vẫn đầy đặn và thuyết phục. Theo tôi thì chiếc amply này rất phù hợp cho các bạn thích nghe vocal, nhất là nhạc vàng Việt Nam, khi những bản thu âm cũ có chất tiếng mỏng và thiếu âm hình.
    Thiết kế đẹp, đơn giản và sang trọng, chất âm ngọt ngào đầy cá tính với mức giá thật sự hấp dẫn so với những gì mà chiếc amply này mang lại . Đây là chiếc amply đèn công xuất nhỏ rất đáng để sở hữu và trải nghiệm, nó dễ dàng phù hợp với nhiều người chơi nhạc và lân la bước đầu tìm hiểu chất âm truyền cảm, tinh tế của amply đèn.

Tags:
  2. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em xin copy bài em viết bên topic chia sẻ kinh nghiệm phối ghép sản phẩm Thi Văn sang đây để giao lưu với các anh em mua EL84 Thi Văn:

Em lấy EL84 về được 2 hôm và thử ghép với loa Nhật cũ Coral 3 đường tiếng X-V (92db) tiếng rất tốt cả 3 dải. Dải trung vẫn nổi trội nhất, bass nhẹ nhàng nhưng gọn và không bị kéo đuôi. EL84 kéo loa phòi ra tiếng mà mấy amply bán dẫn trước đây chưa làm được. Đặc biệt là chất âm của EL84 rất đĩnh đạc, chậm rãi, ngọt và ấm. Nghe Khánh Ly lấy hơi rất hay và bài hát có hồn hơn nhiều so với kéo bằng bán dẫn. Nghe thử thì thấy rất hợp giọng Khánh Ly, Tuấn Vũ, Leonard Cohen, Susan Wong, Norah Jones. Nghe giọng Alan Taylor thì hơi gắt, có lẽ do máy chưa chạy rà đủ thời gian.

EL thể thiện nhạc cụ như kèn, guitare, violon, cello rất hay. Tiếng mọng và tròn trịa, nghe lâu không mệt. Nghe vocal cũng như nghe giao hưởng thì sân khấu thể hiện tốt, rõ các lớp. Sound stage của EL84 lồi lên phía trước. EL84 kiểm soát nhịp điệu rất tốt, chơi nhưng đoạn nhanh, cao trào không bị rối hay hụt hơi.

EL cũng đáp ứng khá tốt các loại âm nhạc và âm thanh có tiết tấu nhanh. Em cắm thử EL84 đánh phim Fast&Furious 6 bằng đôi loa stereo Coral nói trên thì thấy vô cùng thú vị. Âm thanh rất chi tiết, mạnh mẽ, đáp ứng tiết tấu nhanh rất tốt và bass xuống sâu không cần dùng đến subwoofer cũng thỏa mãn tai nghe của em. Và hơn nữa là EL84 thể hiện âm thanh phim có hồn hơn so với con Sony V-777ES của em mặc dùng không bạo lực bằng.

Tuy nhiên khi ghép EL84 với loa toàn dải Philips AD9710M/01 trong thùng bass reflect thì lại không được như mong đợi. Âm thanh có vẻ hơi ồn và thiếu kiểm soát. Chất âm thiếu đi độ đằm và ngọt cần thiết của đèn mà có xu hướng trong trẻo và bay bay (đây là điều ngược lại với mong đợi của em).

Về hình thức thì em thấy rất chắc chắn. Về gu cá nhân thì em chưa thích hai nút vặn phía trước máy mạ bóng loáng và phản chiếu các ánh đèn nhiều làm giảm đi tính chất vintage của thiết kế. Em thích nút vặn ngắn hơn và mạ mờ như phần nhôm mặt máy, thậm chí có thể là nút nhựa đen như một số amply đèn vintage hay dùng. Em cũng đang có ý tưởng lắp thêm hai đồng hồ VU hai bên để tạo ra sự khác biệt :D

Công tắc máy bằng nhựa đen cho cảm giác chưa chắc chắn khi bật và tắt, nếu có thể thay công tắc kim loại thì tốt hơn.

Nhìn chung là em rất thích cái EL84 này và sẽ cần trải nghiệm nhiều hơn nữa đặc biệt là sau khi đủ thời gian chạy rà bóng.

3. nhuthungfoto

Em định hôm nay xin phép copy bài viết của bác đưa sang đây để anh em có thể xem nhiều ý kiến tham khảo về một sản phẩm mới, bác viết review hay lắm, thanks bác đã tham dự topic này :)

4. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Cảm ơn bác nhuhungfoto,

Em đã tạm thời cất cặp loa toàn dải đi để cho EL84 chuyên đánh cặp loa Coral Nhật cỏ úa. Đêm khuya ngồi đợi xem chung kết WC2014 nên bật Chế Linh - Thanh Tuyền, song ca Lệ Thu - Khánh Ly... với volume nhỏ mà vẫn phê lòi. Tuy bật nhỏ nhưng tiếng vẫn rất dày dặn, bass nhẹ nhàng nhưng chắc, treble đủ và trung âm ngọt mượt. Tổng thể âm thanh rất hài hòa và có tình, nghe lâu không chán. Các dây tín hiệu và dây loa đều dùng dây Monster đồng OFC bình dân.

Nguồn phát hiện tại để test là cái điện thoại HTC em tắt hết các chế độ 3G và sóng di động. Phần mềm chơi nhạc tắt tất cả các chế độ equalizer và tắt Beat Audio. Nguồn phát là nhạc mp3 225mbps em nén lại từ nguồn FLAC download trên viettorrent.

Thú thật với các bác là trước khi mua EL84 về thì em định bán thanh lý hoặc cho đôi loa Nhật này đi cho gọn nhà vì nghĩ đôi này bass lều phều kéo đuôi và treble thì mờ nhạt, chỉ được trung âm là tạm ổn khi ghép với khá nhiều amp bán dẫn trong cùng tầm tiền với El84. Thế mà khi ghép với EL84 10w này đôi loa cỏ này tự nhiên trở thành diva, hót véo von làm em say đắm. Em trộm nghĩ đôi loa cỏ của em ghép với EL84 còn phê hơn nhiều so với đôi JBL khổng lồ 4344 mà bác Lợi ghép demo hôm trước. Nếu để test mù thì chắc chắn đôi 4344 em sẽ cho rớt đài vì ghép với EL84 có vẻ đuối công suất nên mặc dù treble và trung tốt nhưng bass nghe lùng bùng lỗ nhĩ chứ không gọn gàng như đôi cỏ nhà em.

Em rất mong nghe ý kiến của các bác mua EL84 khác về kinh nghiệm khi phối ghép với các thiết bị của các bác để mở mang tầm nhìn. Mong được giao lưu với các bác mua EL84 ở HN để mở mang tầm mắt.

5. Simple

Simple Advanced Member

Hôm nào tổ chức hội giao lưu ampli EL84PP-VN, có nhiều mạch lắm ah.
    -DIY có: (Mỗi người ráp LK mỗi kiểu, tuỳ túi tiền)
    * EL84 đơn giản, mạch Synthesis của bác Mimosalq
    * EL84 mạch Hải Âu theo Audinote
    * ... Và còn nhiều
    -Hàng của shop có:
    * EL84 của shop AudioKit
    * EL84 của Thi Văn
    * ... Và còn nhiều nữa
    Hàng của shop giá rất cạnh tranh, AE nhiều cơ hội chọn lựa

6. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Hay bác làm chủ trì cho vụ này đi.
    Chọn địa điểm nằm giữa VD như Thủ Đức để anh em ở BH và TPHCM cũng như Thủ Đức Group cũng có thể tham gia.
    Loa đề nghị: Bookshelf giá bình dân (Cho nó hợp cạ với Amp EL84 về tầm túi tiền của anh em chơi audio)

7. Simple

Simple Advanced Member

Em thì chỉ dám xin làm chân khán giả đi nghe ké thôi.
    Riêng về khoản cặp loa đối tác: thường thì các hãng sản xuất khi show sản phẩm, thường có hình của cặp loa ghép cặp kè--> mọi người theo đó có thể đi theo.
    VD:
    -Marantz và Rotel hay show cùng B&W
    -Naim hay show cùng ProAc
    -Cambridge Audio với Monitor Audio
    ...
    EL84PP nhà sản xuất VN mình không biết dùng loa nào để làm chuẩn tham chiếu!
    Tầm tiền này E thấy RX2 rất hợp.

8. manh

manh Advanced Member

Em thì nghĩ cần phải có thêm thời gian
    Nhiều bác vừa mang về phấn khích quá ..post bài luôn

9. nhuthungfoto

Ý kiến hay, vote cho anh một phiếu !

10. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Nếu các bác thích toàn dải thì em có thể cho mượn cặp Fostex FE167 trong thùng Bass-reflex. Hơi nặng nhưng em cũng sẽ cố chở vậy.
    Làm 1 cái liên hoan nho nhỏ các loại Amp EL84 coi bộ vui à.
    Liên hoan xong thì chọn ra 1 cặp test mù cho vui.

11. kiamorning

kiamorning Advanced Member

Em thấy bài của bác trong shop TV bị xóa trong tích tắc kha kha :mrgreen:

12. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Bác chơi loa gì vậy. Bác cứ thử rước em nó về và chỉ cần thay bóng 12AU7 theo máy bằng bóng 12AU7 Sylvania (100k/ 1 quả) bác sẽ thấy khác biệt và chắc chắn rằng bác sẽ k thấy hối tiếc khi bác bỏ ra 7,5tr cộng với 100k cho quả bóng 12AU7 đâu bác. Tuy nhiên, cái loa của bác cũng quan trọng, một cặp loa kém sẽ k thể ra chất âm hay được. Em thấy mới thay bóng 12AU7 Sylvania thôi đã khá hay rồi, nếu thay bóng xịn hơn thì k biết thế nào. :)

13. manh

manh Advanced Member

Em hiện đang chơi lowther với amply monoblock 45
    Em cũng lặp el84 chơi dồi bác, mới quẳng cho cu em...nếu về tầm tiền em không nói(thằng bạn em cũng nằng nặc lấy một chiếc mặc dù đang có amply 2a3 của hãng ,amply el 84 này hàng mỹ cổ có khá nhiều tên tuổi tại việt nâ el 84 này hàng mỹ cổ có khá nhiều tên tuổi tại việt nam
    ....
    Cái gì cũng cần có sự trải nghiệm rồi mới post bài, vnav giờ cũng là một diễn đàn có uy tín và bài viết của các thành viên đều có một giá trị nhất định
    Các bác chém không đúng hoặc do lạc quan, vội vàng quá ... Hay cứ viết còn sao mặc kệ
    Các thành viên mới cứ thế huởng ứng thì ....

14. manh

manh Advanced Member

Dạ em mới lấy đôi dây tín hiệu có 10 củ mà còn đang nghe kiểm tra đây

15. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Nếu quan điểm của bác như vậy thì em k dám bàn. Em thấy các bác chơi thường nói cửa miệng là hay trong tầm giá, bản thân em cũng luôn nói giá trị khi đánh giá, mọi so sánh khập khiễng k nói lên giá trị. Sẽ còn nhiều bác muốn chơi nữa đây. :)

16. manh

manh Advanced Member

Quan điểm của em thì như đã nói , muốn nhận xét đánh giá về một sản phẩm nào đó thì cần phải có sự trải nghiệm, phối ghép rồi hãy đưa ra nhận định, đánh giá
    Chứ còn hay trong tầm tiền thì là câu vô thưởng vô phạt kiểu ba phải.. Ai trả nói được
    Em thì hay dị ứng với kiểu đưa nhau lên mây như thế

17. xomdulich

xomdulich Advanced Member

Chỉ cần thay 1 bóng 12au7 thôi hả bác? Em định lấy cái 12au7 RCA thay vào.

18. hscc

hscc Advanced Member

Đọc bài review em lùng down về mấy đĩa bác Hùng test thử thấy bộ dàn như được nâng lên 1 bậc, đúng là nhạc hay nó cũng làm cho bộ dàn của mình hay hơn thật, tự nhiên em lại yêu bộ dàn của mình hơn.

19. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Bóng RCA ngon hơn bóng của em rồi bác. Bác thay vào sẽ thấy khác thôi. Thay dần từng bóng để cảm nhận sự khác biệt, mỗi ngày một chút. :)

20. minhhoang

minhhoang Advanced Member

AudioKit theo mạch Leben CS300X thì phải, e theo mạch này rồi, rất ấn tượng. Vote cho ý kiến của bác.

21. nhuthungfoto

Phần mềm ( nguồn nhạc ) rất quan trọng đó anh, bộ dàn có hay đến đâu mà nghe các bản thu âm kém thì cũng khó mà phát huy hết tiềm năng.

22. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em đồng tình với bác Mạnh là khi đánh giá thiết bị cần có đủ thời gian nghe, tránh bị sock khi nghe lần đầu (vì khác chất âm hoàn toàn với bộ đang có) mà đưa ra đánh giá mang tính chủ quan nhiều. Đặc biệt là sau vài tuần nghe nhiều thì nên viết tiếp cảm nhận của mình vì sẽ có đủ thời gian chiêm nghiệm. Vì thế nếu có cuộc giao lưu EL84 Thi Văn với các ăm li EL84 khác thì tôi rất muốn tham dự với các bác để có dịp so sánh trực tiếp nếu các bác tổ chức được vào quãng 22-28/8.

Amply EL84 của Thi Văn vật em suốt gần 1 tuần nay. Từ khi lấy về thì hôm nào cứ rảnh ra là nghe, nghe chủ yếu là đêm khuya và sáng sớm, nghe quên cả vợ con. Quả thật là càng nghe càng vật. Bóng vẫn đang chơi bóng theo máy. Vì tôi dùng nguồn phát là máy điện thoại nên có thể so sánh trực tiếp với headphone Senheiser HD449 (cũng cỏ nốt) thì thấy amply EL84 này hay, mặc dù đánh loa cỏ trong phòng không chuẩn nhưng nghe phê không kém gì nghe bằng headphone :D

Em đang đợi bóng 12AU7 RCA phiến đen dài về thay vào xem chất âm thay đổi ra sao. Nếu khả quan thì chơi luôn 1 bóng 12AX7 Amperex nữa là yên tâm nghe lâu dài khỏi phải loay hoay cắm rút. Dự kiến là chi thêm 1tr cho 2 bóng này.

23. haivan9880

haivan9880 Advanced Member

Bác nhật hùng chụp ảnh đẹp thật.

24. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Bác nói cũng đúng nhưng những bác chém VD như em cũng chẳng thể bị nói là sai được.
    Lý do: Cảm nhận về âm nhạc của chúng ta đều mang tính chủ quan, vì vậy mọi ý kiến cho dù trái ngược nhau về 1 SP, đều đúng theo hệ quy chiếu chủ quan của người phát biểu.
    Em thì hay phát biểu linh tinh, nhưng cũng thường có 2,3 tiêu chí trong đánh giá của mình: Chất lượng (nghe + nhìn) đem lại với mức giá tiền bỏ ra.
    Em thuộc loại coi trọng hình thức bề ngoài nên đánh giá về EL-84 của Thi Văn thế này:
    Trong tầm giá 7~8 triệu, chẳng có 1 cái amp đèn nào khác sánh được với amp Thi Văn về hình thức bên ngoài và chất âm mang lại.
    Đây chính là lý do mà EL84 của Thi Văn có số lượng đặt hàng kỷ lục như vậy. Không có 1 SP nào khác, cho dù là DIY hay hàng hãng, kể cả hàng Tàu khựa có được số lượng đặt hàng như vậy trong VNAV, và có thể là toàn bộ thị trường nội địa.
    Các bác có thể cho là có nhiều nguyên nhân khác như tâm lý đám đông v.v.... để lý giải cho thành công của EL-84, nhưng không thể phủ nhận: "EL84 giá chấp nhận được, nhìn đẹp, nghe hay"
    Ngoài ra, các bác nào thích cắm rút nâng cấp các kiểu còn sẽ sướng ở vụ này: "Dễ nâng cấp, có chỗ để nâng cấp mà thời gian bảo hành lâu"
    Chúng ta còn mong đợi gì hơn ở 1 sản phẩm audio dòng entry?

25. manh

manh Advanced Member

Có audiokit chạy mạch leben nè bác
    Mạch singend thì em thấy có shop ở hải phòng bán. Hàng hãng luôn giá 8 củ

Share This Page

Loading...