thiết bị âm thanh & sự suy giảm chất lượng

Discussion in 'Phụ kiện' started by thao_prosound, 4/11/06.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Các bác ơi, ta bàn một chút nào . :shock:
    Theo quan điểm của em : để có được 1 bản nhạc đến tai người nghe phải qua rất nhiều khâu xử lý tín hiệu , em ví dụ đơn giản và gần gũi nhất là bộ gõ
    Nhạc cụ chơi live ---> micro ---> processor ---> sound editor ---> cd ---> cdp ---> amply ---> Loa -->> :lol: và các thiết bị được kết nối với nhau qua bỏi hệ thống dây dẫn , phụ kiện
    Giả sử gọi chất lượng âm thanh tiêu chuẩn của bộ trống khi chơi tự do là 100 % , thì thử hỏi các bác của em , đến tai người nghe nhạc sẽ còn bao nhiêu % độ trung thực.??? các bác có đánh giá được sự tổn thất trên bộ âm thanh mà các bác đang dùng ko ah.??
    Trong một chuỗi bòng bong trên , chất lượng có mang tính kế thừa ?
    Những việc đầu tư nhiều dollar cho thiết bị có phải là phương pháp giảm bớt những tổn thất đương nhiên có trong quá trình đấu nối ,setup hệ thống ???
    em nhờ các bác chỉ giáo
    thanks !!!!!

Tags:
  2. MinhPT

MinhPT Moderator

Bác này suy nghĩ hay vậy?

Em cũng đã từng có suy nghĩ như trên:
    Nhạc cụ chơi live (hoặc trong phòng thu) ---> micro ---> processor ---> sound editor ---> master (tape)---> cd ---> cdp ---> amply ---> Loa -->> tai

Trên đường đi còn rất nhiều thứ ảnh hưởng tới tín hiệu để tái tạo lại âm thanh như hệ thống thật các thiết bị trên chuỗi kia đòi hỏi phải chính xác, yếu tố rất quan trọng là cái phần xử lý lúc thu thanh.

Còn đến phát thanh thì các thiết bị phụ kiện lại đa phần ănh hưởng xấu đến tín hiệu. Để có % cao của sự trung thực thì tất cả phải không làm thay đổi tín hiệu gốc (live) nhưng phần thu thanh và tạo đĩa thì ta không can thiệp được nên việc làm tốt nhất phần phát là phần các bác và em đang loay hoay!!!

Chất lượng âm thanh suy giảm hay không giờ chỉ tính đến tín hiệu từ đầu phát thôi. Lưu ý 1 chút nữa về phòng nghe (môi trường nghe) và người nghe. Đây là yếu tố quan trọng.

3. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

nghe hay là được, thấy âm thanh nghe tự nhiên là tốt (có vẻ trung thực ấy mà ).
    nhiều nhạc cụ mình đã nghe thực bao giờ đâu mà biết nó có thực hay không :oops:

trống mà đánh như thật thì nghe trong nhà sao được :(
    không khéo ôm loa máy ra ngủ vỉa hè ... hì hì :cry: :cry:

4. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

hè hè ,cảm ơn các bác. nhưng mà bộ xịn thì nghe trống oánh chả khác gì thật các bác à.
    ý em muôn trao đổi là : có hợp lý hay ko khi ta bỏ ra vài ngàn usd chỉ để mua 1 cặp interconnect hoặc dây loa ,??? liệu chất lượng có hay hơn (hơn rõ ràng, chứ ko phải là ...hình như cũng hơn ) bộ dây chỉ một vài trăm usd ??? Nhiều khi nó cũng chỉ là yếu tố tâm lý chăng ?
    Các bác cho ý kiến giùm thằng em

5. caithang

caithang Advanced Member

He he,
    Bác ơi, 1 bộ dàn này đắt gấp đôi bộ dàn kia k phải hay gấp đôi đâu bác ơi
    Bàn về đầu tư bao nhiêu để nghe hay cũng đã nhiều topic lắm rồi, anh em mình đầu tư phối ghép cũng là 1 cái thú ngoài thú thưởng thức âm thanh.
    Bác có 1 bộ CDP + amp + loa đã khá ưng ý, nhưng chắc chắn còn 1-2 nhược điểm chưa được thực sự vừa với tai bác, nếu bác kiếm thêm 1 sợi dây giá = amp mà cải thiện được nhược điểm đó thì chắc chắn bác bỏ tiền đầu tư k hề tiếc. Phải vậy k ạ.
    Cái chính là với mỗi bộ dàn và tai từng người, đầu tư sao cho hiệu quả nhất và khai thác cho đúng cho hết được cái hay của từng thiết bị mình đang có khả năng đầu tư, vậy là sung sướng nhất, ưng ý nhất
    Nhiều khi kiếm được 1 cặp loa, vintage chẳng hạn, nghe thấy nói là hay, mang về phải tìm cách phối ghép bằng hay thì thôi, tổng số tiền đầu tư cho cái sự tìm tòi này gấp mấy lần nếu setup 1 bộ khác, thế mà ghép ra rồi sướng k để đâu cho hết, tuy quá tốn kém.
    Vậy nên theo em, k bàn đến sự suy giảm chất lượng và đầu tư cho sự hạn chế giảm thiểu chất lượng ở đây, vì ngoài thú thưởng thức âm thanh trung thực còn là cả 1 sự đam mê tìm kiếm phối ghép.
    Em nghĩ và chơi vậy ạ

Share This Page

Loading...