Thiết bị ghi đĩa Audio CD

Discussion in 'IT - Multimedia - Communications' started by ozawa, 9/3/10.

1. anhngaytho2007

anhngaytho2007 Advanced Member

Chờ đợi bài viết về Yamaha của bác "baohien" mãi, cuối cùng cũng hiểu thêm được khá nhiều điều về CDRW Yamaha. Rất cảm ơn bác "baohien".
    Em tóm lại một vài điều mà cảm nhận riêng cá nhân em:
    - AMQ.R của Yamaha quá ok.
    - Giá thành lại khá hợp lý so với Plextor
    - Không có hàng fake (quá yên tâm cho các bác mới chơi chưa biết nhiều về cdrw)
    - Thiết kế khá đẹp, nước mạ trên thân vỏ đẹp hơn và bền hơn plextor.
    ...????

2. baohien

baohien Advanced Member

TRÍCH XUẤT AUDIO CD

Rip(Extract) CD là phần quan trọng đầu tiên để tạo source chất lượng cho việc ghi CD sau này.

Một số album khó kiếm hoặc cd gốc lâu ngày bị lỗi khi đọc cần thiết phải ghi lại.

Có rất nhiều phần mềm để rip Audio CD như: WMP, EAC, dBpoweramp, Itunes.... Các phần mềm này đã được giới thiệu hướng dẫn sử dụng chi tiết trên các diễn đàn.

Hôm nay giới thiệu các bạn chương trình Rip cao cấp WAVELAB các Audiophile hay sử dụng cho chất lượng bản copy rất cao.

Các bạn download và cài đặt theo link sau : http://www.fshare.vn/file/Z5EB4C48KVGC (Bản 64bit)

Sau khi cài đặt khởi động WAVELAB

Chọn File --> Import

Chọn Audio CD

Attached Files:

duytinhaudio1962 likes this.
  3. baohien

baohien Advanced Member

Chuyển qua Tab Option chọn chế độ Ultra Safe Mode(Slow): tốc độ đọc sẽ tùy thuộc vào chất lượng CD gốc. Level 1-->9: Sẽ đọc nhiều lần từng track chọn ra track tốt nhất và jitter thấp nhất lưu xuống đĩa cứng.

Khi bạn tích chọn chế độ này, nếu CD bạn là CD gốc sẽ có thông tin trên Internet.

Attached Files:

4. baohien

baohien Advanced Member

Sau các xác lập các bạn chọn các file cần lưu và lưu xuống đĩa cứng.

Dùng Audio checker để kiểm tra chất lượng bản rip

Sau khi ghi các file đã rip theo phương pháp trên các bạn thu được Audio CD chất lượng rất cao.

Phần cứng hổ trợ rip tốt nhất là Plextor Premium và Premium2

Chúc các bạn rip và ghi được các Audio CD thật xuất sắc!

Attached Files:

5. nvltran

nvltran Approved Member

mình ngoài lề 1 chút
    nay mình kiếm được đĩa mitsubishi phono R
    về ghi bằng con plex 52/24/52A hôm trước vốn ko ghi được các loại đĩa khác
    Nero 8 VariRec ngon lành
    Khổ nỗi play bằng chính cái đĩa nó vừa ghi thì mãi mới được 3 4 từ lại ngắt
    RIP bằng footbar2000 ổ chạy ầm ầm 30x rồi 4x rồi 0x rồi lại lên 30x quá trình rip ok
    file rip play bình thường
    đĩa này cho ổ asus play cũng bình thường
    chỉ thấy khó hiểu chính cái ổ ghi ngon mà play ko nổi

6. Mr_Hoang

Mr_Hoang Advanced Member

Em mới mua được cái đầu ghi JVC nhìn hầm hố lắm. Nhưng k hiểu sao nhét đĩa vào 1 lát nó lại nhả ra. Mai em sẽ chụp hình rõ nhờ các bác phán hộ.

7. mymyvm

mymyvm Advanced Member

Các bác cho hỏi nhà nghèo thì có ổ ghi nào tầm 500k dùng bền lâu hư, ghi được CD tốc độ 8x để nghe trên dàn mini ko a.
    Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo chi tiết cho e chút vì hồi nào giờ chưa dùng cái này bao giờ.
    Và nghe trên dàn mini thì tốc độ ghi bao nhiêu, và phôi đĩa hãng nào dùng bình dân mà nghe tốt vậy.
    1 điều nữa là nên dùng ổ ghi usb hay sata a

8. HHK

HHK Advanced Member

Đọc từ trang 1, đọc xong bác sẽ có kiến thức của 1 user cao cấp, thường thì mọi người rất ngại trả lời nhiều lần cho 1 câu hỏi.

9. mymyvm

mymyvm Advanced Member

E cũng có lướt qua mười mấy trang nhức hết cả mắt nhưng chỉ thấy nói về Plex gì đó vượt ngoài khả năng của e, nên mới comet xuống đây à.
    Sẵn đây bác cho e hỏi là, thông số kỹ thuật ổ ghi dưới đây có ghi được CD 8x và 4x ko vậy
    DVD+R : 24X
    DVD-R : 24X
    DVD+RW : 8X
    DVD-RW : 6X
    DVD+R(DL) : 8X
    DVD-R (DL) : 8X
    DVD+R(SL, M-DISC) : 4X
    DVD-RAM : 5X
    CD-R : 48X
    CD-RW : 24X

10. HHK

HHK Advanced Member

Đây là tốc độ tối đa, còn tốc độ tối thiểu ở mức 4X-8X thì cái nào cũng ghi được, bác nghe trên dàn mini thì trước hết phải xác định bộ mini này có kén đĩa hay không - nếu kén đĩa thì sẽ có phương án khác.
    Em thường ghi ở tốc độ 4X và hình như mọi người cũng vậy, phôi đĩa mọi người hay dùng là phono còn cá nhân em thì lại thích dùng TDK vì nó bền. Còn dùng loại ổ nào thì cũng quá dễ vì bác yêu cầu không cao, trên lý thuyết dùng USB nguồn rời tránh được nhiễu nhưng bác cũng chả phân biệt nổi đâu. Bác đừng sợ Plextor, loại nào mới là quan trọng, chứ 300K cũng mua được Plextor :D

11. mymyvm

mymyvm Advanced Member

Nếu cùng tầm tiền thì ổ ghi nhạc CD cổng SATA và Cổng USB thì ổ nào dùng bền và ghi ổn định hơn vậy.
    Đĩa TDK bác mua 50 cái nhiêu tiền vậy loại này có hàng giả ko biết, e cũng lên Lazada kiếm về ghi thử đã.

12. HHK

HHK Advanced Member

Các giao tiếp thường thấy của ổ CD ROM là IDE /SCSI/ SATA chứ không có cổng USB, muốn dùng USB thì phải có bộ chuyển đổi, ví dụ: ide to usb converter... cho nên ổ bền do ruột chứ không do vỏ, ổ đĩa và các loại phôi em xách tay 100% vì em chả tin cái thằng hàng xóm khựa.

13. mymyvm

mymyvm Advanced Member

Nhu cầu nghe nhạc của e thì ko cao chỉ dàn mini denon thôi, vậy bác thấy loại đĩa CD Maxell giá 50c/230k e dùng có ổn ko à. Hay bác thấy có loại cd nào bình dân để chơi tốt trên dàn mini ko vậy.
    Thank bác

14. HHK

HHK Advanced Member

Muốn biết loại cd nào bình dân để chơi tốt trên dàn mini của bác thì bác phải thử thôi, phôi đĩa rẻ mà

15. mymyvm

mymyvm Advanced Member

Phôi đĩa rẽ chứ ổ đĩa ko rẽ đâu bác thử cho được loại đĩa nào thích hợp thì chắc cũng toi cái ổ ghi rồi :lol:

16. HHK

HHK Advanced Member

Theo bác thì giá 1 cái ổ đĩa bao nhiêu thì được gọi là rẻ ? Và bác có biết vòng đời trung bình (MTBF) của 1 ổ đĩa là bao nhiêu giờ không mà kêu là toi cái ổ? Cứ cho là trên thị trường có 50 loại phôi đĩa đi, nếu bác thử hết cả 50 loại phôi mà hỏng cái ổ đĩa liệu có ngoa ngoắt quá không?

17. ndh

ndh Advanced Member

Bình tĩnh đi bác. Tại bác ấy mới giao dịch thành công quả LG quý hiếm với bác sỹ đa khoa lenamvl ấy mà. Tâm lý mới mua dc đồ mới thường hay kỹ tý. :lol: :lol: . Theo em bác mymy cứ mạnh dạn ủng hộ hàng vn chất lượng bình thường được rồi. Phôi Bách Việt đi bác.

18. mymyvm

mymyvm Advanced Member

May quá e chưa mua ổ LG usb đó. E vừa đặt hàng cái ổ Asus 400k, ko biết loại này dùng thế nào, còn phôi e mua mua maxell 50c/160k vì e nghĩ mình mua hàng online nếu có mua 50c/300k đi nữa cũng chưa chắc là hàng ngon. còn cái câu "cứ mạnh dạn ủng hộ hàng vn chất lượng bình thường được rồi. Phôi Bách Việt đi bác" nghe quen quen hình như e đã đọc ở top nào rồi thì phải.
    À còn phần mềm ghi nhạc các bác dùng lạo nào vậy

19. ndh

ndh Advanced Member

Oái! Cái dòng in nghiêng là em nói duy nhất với bác thôi đấy ạ. Không lẽ đâu đó có người nói giống hệt em. :roll: :lol: .
    À còn cái phần mềm ghi đĩa quen thuộc vẫn là Nero bác à.

20. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

Chào các bác,chúc các ae đều khỏe mạnh,mình muốn tham gia vào CLB mong các bác đón nhận,sau đây có vài dòng như sau,mấy ngày nay lăn tăn về các ổ ghi đĩa,ở nhà có rất nhiều cái đa số là DVD RW HP ASUS LITEON lúc setup vào 4X cho đĩa vào đều ghi 8X hoặc 10X,hơi bực mình 1 tí ,đang dự tính mua cái ỗ ghi chuyên dụng nghe đâu cũng mất vài triệu để chép được tốc độ 4X,nào ngờ mình còn 1 ổ CD RW ASUS cổ trong máy tính củ (nhà mình rất nhiều máy)hơi phức tạp là xài dây bẹ ATA,nguồn IDE,cuối cùng cũng giải quyết được,chép qua phần mềm NERO 2017,không ngờ cái ỗ cũ này hoạt động tốt rất hoàn hảo thế là giải quyết được vấn đề lăn tăn mấy ngày nay bởi vì ghi được tốt độ 4X và phát tốt ở CD,latop không trở ngại gì,đở tốn một khoảng tiền

Attached Files:

21. suotngayaudio

suotngayaudio Advanced Member

Nó ghi đc 4x chưa hẳn là nó ghi audio ngon bác ah....Cụ thể em chép bằng ổ TEAC 540E cũng khá nổi tiếng trên gu gồ nhưng bỏ đầu đĩa đọc lâu lâu lẹt xẹt vì các công nghệ mang trong mình của ổ ghi Audio chuyên dụng nó khác.....Gigarec, Varirec của Plextor, Audio Master, Advanced Audio master của YAMAHA...Hơn nữa các bo mạch của các model khác nhau của cùng 1 hãng thì công nghệ nó cũng khác nhau.....Em chỉ biết thế và đã từng trãi nghiệm trên bộ dàn tầm 130tr ....Đã cho bay TEAC và chỉ còn YAMAHA và PLEXTOR cho audio thôi

22. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

Tạm thời có nó xài đỡ cũng ok,hôm nào gặp cái nào chất lượng mới đầu tư

23. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nó ghi đc 4x chưa hẳn là nó ghi audio ngon bác ah....Cụ thể em chép bằng ổ TEAC 540E cũng khá nổi tiếng trên gu gồ nhưng bỏ đầu đĩa đọc lâu lâu lẹt xẹt vì các công nghệ mang trong mình của ổ ghi Audio chuyên dụng nó khác.....Gigarec, Varirec của Plextor, Audio Master, Advanced Audio master của YAMAHA...Hơn nữa các bo mạch của các model khác nhau của cùng 1 hãng thì công nghệ nó cũng khác nhau.....Em chỉ biết thế và đã từng trãi nghiệm trên bộ dàn tầm 130tr ....Đã cho bay TEAC và chỉ còn YAMAHA và PLEXTOR cho audio thôi[/quote].

Chính xác

24. mymyvm

mymyvm Advanced Member

Các bác cho e hỏi nguồn nhạc lossless và chỉ nghe trên dàn mini thì chọn phôi nào bình dân mà nghe ổn định và dùng được lâu dài vậy. E cũng có mua vài phôi Mitsubishi về dùng mà thấy phí quá vì mình chỉ nghe trên dàn mini.

25. anhngaytho2007

anhngaytho2007 Advanced Member

Chẳng có ý kiến gì về ổ ghi, thôi thì có tấm hình chụp bằng điện thoại cùi gửi các bác ngắm chơi chơi bộ sưu tập: YAMAHA CRW Collections

Attached Files:

Share This Page

Loading...