Thiết kế và làm tán, tiêu âm, cùng hỗ trợ set up phòng (p5)

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by pktuong, 20/4/11.

1. lehoangdong

lehoangdong Advanced Member

Re: Thiết kế và làm tán, tiêu âm, cùng hỗ trợ set up phòng (

Tài liệu này hay quá, Em đánh dấu cái

2. michel

michel Advanced Member

Các Bác ơi, sao em tìm link down phần mềm Room optimizer về ko được vậy ?

Chỉ giúp em với, vào trang http://www.rpginc.com/ nhưng không thấy chỗ nào cho tải về hết

Các Bác có phần mềm này cho em với

Cảm ơn các Bác nhiều nhiều lắm

Trân trọng

3. nomores23

nomores23 Advanced Member

bác pktuong chạy hộ em room optimizer với, bác hứa mấy năm rồi mà vẫn chưa chạy xong :D. phòng em ngang 3.3m dài 6,5m cao 3m, hình chữ nhật, ko vướng gì cả. bác cho em xin kết quả nhé. thanks

4. pktuong

pktuong Advanced Member

Hôm rồi có bác cần bản design của tán âm 1-6KHz, em lu bu quá, lạc mất thông tin. Có gì bác lượng thứ cho em nhé

@bác Michel, Nomores23
    Chương trình RO em có chạy trên nền window cũ 2000 gì đó. Không tương thích với nền window mới nên không chạy được nữa bác ạ. Mà em cũng không có tiền để mua mới lại.

5. kthien

kthien Advanced Member

Có em bác cho e với

6. rock123

rock123 Advanced Member

Cảm ơn bác Tường , chỉ cần 5 phút tư vấn bác cho e 1 phòng nghe kiêm phòng ngủ quá tốt . Ko tốn 1 xu nào , sự khác biệt với 1 shop đã làm e hoảng với những kế hoạch setup ... Rất mừng vi vnav có những thành viên tâm huyết và nhiệt tình như bác .

7. baceitc

baceitc Advanced Member

Chào các bác, em đang làm phòng nghe nhạc mà không biết mua vật liệu tiêu tán âm ở đâu, nhờ các bác chỉ giúp địa chỉ bán tại hà nội. Thanks

8. hungnghe

hungnghe New Member

Chào các bác ạ.
    Tình hình là em đang làm nhà hàng ăn và có sử dụng nhạc như Tropical hoặc Deep, Chill House. Em muốn nhờ các bác tư vấn và setup em hệ thống âm thanh và xử lý âm thanh sao cho không bị ảnh hưởng xung quanh.
    Em phân vân vấn đề này rất lâu rồi, không biết nên setup loa như nào cho phù hợp vì mặt bằng nhà em quá méo mó.
    Thêm vào đó là việc các tầng trên là apartment nên em muốn xử lý âm thanh một cách tốt nhất mà không bị ảnh hưởng. Vì mặt bằng nhà em có thang bộ thông lên trên, và có cả thang máy nên âm thanh em thấy bị hút lên trên rất nhiều.
    Em có up layout mặt bằng, hy vọng các bác giúp đỡ ạ. Em xin cảm ơn nhiều

9. atlantic

atlantic Advanced Members

Âm thanh cần setup là âm thanh thế nào? Hai kênh hay hệ thống treo tường âm trần. Muốn đáp ứng hết các nhu cầu bác nêu thì điều cần làm đầu tiên là giảm ồn, cách âm tương đối cho không gian trước

10. chinh93q

chinh93q Advanced Member

He, he câu hỏi này thật đúng là búa tạ .

11. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Em chào bác. Cám ơn bác rất nhiều về những trải nghiệm và chia sẻ nhiệt tình cùng các thành viên vnav và thật đáng trân trọng.
    Em hiện nay đang làm mới cái phòng nghe và đang trong quá trình hoàn thiện nên em cần một số thông tin mong bác chia sẻ ạ.
    Phòng nghe của em có kích thước như sau: Dài 6,5m x Rộng 4,2m x Cao 2,9m (Trần thạch cao đóng xung quanh cách tường 1m đóng thạch cao thường và trang trí đèn, bên trong giật cấp cao 3,06m đóng thạch cao lỗ tiêu âm kích thước 2,4m x 3,6m). Tường xung quanh em dùng gỗ MDF xanh phủ mặt giả gỗ đục lỗ, xẻ rãnh dọc bằng máy CNC. Về các thông số của nền nhà và loa như sau:
    1. Em chơi loa Kharma 3.2.2BE, từ nền nhà đến tâm loa bass là 52 cm (Em sẽ kê thêm tấm kê loa bên audio choice đang bán vào nữa nên chắc cao hơn 3 cm)
    2. Đường kính loa là 16 cm, có 2 loa (Loa 2,5 đường tiếng)
    3. Từ nền nhà đến tai nghe là 1 m
    4. Sân khấu : Rộng rãi
    5. Âm hình : Chặt chẽ
    6. Loa không hạn chế vị trí kê
    7. Chỗ ngồi : Em định kê sát với tường dựa salon vào tường vì nếu kê cách tường thì bộ salon sẽ vướng ngay cửa ra vào(Tường sau lưng có lắp vách kính cách nền nhà 75 cm và kích thước ngang 3,6m x cao 1,55m sẽ lắp rèm loại dày)
    Xin lỗi bác vì phòng chưa ốp gỗ và đóng trần nên em chưa chụp được ảnh gửi bác. Mong bác tư vấn trước giúp em cách bố trí đặt loa và chỗ ngồi. Nếu được bác cho em xin số điện thoại của bác có gì em xin tư vấn trực tiếp để hỏi thêm về việc dán mút tiêu âm bên trong vách gỗ tiêu âm và trên mặt trần thạch cao lỗ nữa.
    Cám ơn bác rất nhiều. Em Trường 0936988878

12. pktuong

pktuong Advanced Member

Sáng nay có nhận cuộc gọi của bác. Như đã trao đổi, bác có thể nới rộng phòng nghe cho rộng hơn thì tốt. Phần trần đã tư vấn bác cứ thi công thạch cao (tiêu âm thì tốt). Em sẽ hướng dẫn bác cụ thể hơn về vị trí đặt tán âm, vị trí kê loa và kê ghế ngồi nghe cũng như cách xử lý sóng đứng (standing wave)

Bác nói rõ hơn về bức vách kiếng, bức tường sau lưng người ngồi. Nếu đươc cho vài tấm hình ạ

Scorpio likes this.
  13. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Em cám ơn bác Tưởng rất nhiều. Bác hướng dẫn chi tết và rất nhiệt tình. Chắc phải hết tuần sau em mới có hình ảnh được bác. Hiện tại còn lủng củng nhiều lắm ạ.

Share This Page

Loading...