THÔNG BÁO CHƯƠNG TRÌNH CHIA SẺ KIẾN THỨC DIY AMPLI ĐÈN

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by THỦ ĐỨC GROUP, 25/3/10.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hu hu, em làm việc ở xa không thể ra 81 được, nên mới nhờ các bác hướng dẫn ngay trên topic này. Các bác giúp em với

Thân

2. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Vâng, vậy thì nếu bác nào rảnh hướng dẫn bác Chim giúp còn nếu không thì tối về em sẽ hướng dẫn bác cách cài đặt.

Thân,
    Em Chip

3. will

will Advanced Member

Em cũng chờ tới tối. Em cám ơn Bác trước.
    Chúc Bác khoẻ. Thanks

4. pktuong

pktuong Advanced Member

Quả thật rất ấn tượng với phần mền bác Nonew hướng dẫn giúp hỗ trợ đắc lực cho DIY đèn. Quá hay!

Các bác bây giờ DIY amply đèn Pro quá. Có software để đo đạc, máy nóc để đo đạc, tính toán. Bây giờ mọi thứ hầu như đã "định luợng" cụ thể, chứ không như hồi mới ban đầu tự phát.

Nhưng cá nhân em thấy nó thực sự khó, phức tạp nếu muốn làm đuợc một amply đèn hát hay. Các tay DIYer phải vượt qua rất rất nhiều khó khăn, trở ngại để DIY đuợc như

1/ Nguồn linh kiện trong đó chất luợng linh kiện là mối trăn trở hàng đầu
    2/ Máy móc để hỗ trợ đo đạc.
    3/ Kiến thức, lòng đam mê DIY.

Nể các bác DIYer quá!

Chúc các bác thành công.

Trân trọng.

5. litono

litono Advanced Member

Đúng là chương trình tốc hành, chỉ có 4 tiết học mà toàn bộ học viên đã tốt nghiệp master rùi, đề nghị GVCN cấp chứng chỉ để còn đi.....xin việc làm, hê hê hê :lol:

6. 6ninh

6ninh Advanced Member

Hê hê các bác cứ làm thử những thứ vừa học đi :lol: nếu muốn học nâng cao hay hạ
    thấp thì cứ đề đạt...với em .Em thỉnh thầy về dạy tiếp chứ em ...ứ biết về điện :mrgreen:

7. garbolino

garbolino Advanced Member

Hôm qua em đang ngồi học ngon lành thì vợ cha hàng xóm sanh, mà lại con trai mới chết chứ, thế là phải bỏ dở buổi học.
    Em bị ở lại lớp rồi. Cũng hên là bỏ học mà không bị thày chủ nhiệm viết giấy mời phụ huynh.

8. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Có ẩn tình gì trong đó mai mối kể em nghe với.

9. sinhlk

sinhlk Advanced Member

Nguyên nhân chính là bác ấy thích uống cafe :mrgreen:

10. MinhHieu

MinhHieu Advanced Member

Như thế này là hiểu :lol:
    Hôm nào ghé nhà bác chơi em cho bác gái cái link và số trang trong topic này. Bây giờ ý bác thế nào? :mrgreen:

11. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Để có thể bắt đầu áp dụng được các kiến thức bác Nonew đã hướng dẫn hôm Chủ Nhật, các bác cần tối thiểu 2 chương trình: Curve Captor và Multisim nằm trong bộ Circuit Design Suite. Cả 2 chương trình này đều có trong đĩa CD được cung cấp cho các bác.

Em xin bắt đầu bằng cách cài đặt Curve Captor:

1. Các bác copy toàn bộ folder Curve Captor trong CDRom vào một nơi nào đấy trong ổ cứng: ví dụ: C:\Curve Capture
    2. Vào thư mục Curve Captor vừa copy trong ổ cứng này chạy file: ActiveTcl8.5.7.1.291226-win32-ix86-threaded
    3. Sau khi chương trình cài đặt xong, các bác vào Menu Start\Programs sẽ thấy có thêm folder: ActiveState Tcl8.5.7.1. thì xem như đã hoàn tất việc cài đặt chương trình Curve Captor.

Để chạy chương trình Curve Captor như bác Nonew hướng dẫn, các bác vào folder Curve Captor trong ổ cứng mà các bác chép vào ổ cứng lúc đầu (Ví dụ: C:\Curve Captor) và chạy file: curvecaptor.tcl

Để cho tiện sử dụng, các bác có thể tạo một shortcut cho chương trình curvecaptor.tcl này và để trên Desktop chẳng hạn. Sau này, khi cần sử dụng chỉ cần chạy từ shortcut này mà không phải vào lại folder C:\Curve Captor.

12. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Tiếp theo là các bước cài đặt chương trình Multisim của National Instruments:

1. Vào ổ CDRom, chạy file NI_Circuit_Design_Suite_10_0. Đây là một file nén tự chạy nên chương trình sẽ hỏi ta bung nén vào thư mục nào. Ta chọn một thư mục nào đấy trên ổ cứng. Mặc định nó sẽ bung nén vào: C:\National Instruments Downloads\NI Circuit Design Suite\10.0. Các bác cứ chọn Unzip cho nó chạy vì sau này sau khi cài đặt xong ta có thể xóa thư mục này đi cho đỡ tốn chỗ. Chương trình sẽ tự giải nén và sau đấy sẽ tự chạy file Setup của bộ NI Circuit Design Suite 10.0.
    2. Các bác làm theo các bước hướng dẫn để cài đặt chương trình. Trong quá trình cài đặt, chương trình sẽ hỏi ta số Serial number của chương trình thì các bác chọn mục dùng bản Evaluation (trial). Chúng ta sẽ activate chương trình sau.
    3. Sau khi cài đặt chương trình sẽ yêu cầu các bác khởi động lại máy tính thì ta khởi động lại máy.
    4. .........................
    5. Hai bước 4 và 5 này hướng dẫn cách kích hoạt (đăng ký) chương trình. Hai bước này tương đối nhạy cảm nên không tiện post lên đây. Bác nào làm đến bước này thì pm cho em, em sẽ pm riêng 2 bước 4 và 5 này.
    6. Ngoài rác, bác vào Menu Start\Programs sẽ thấy có thêm 2 folders: Hi-Tech Software và National Instruments.
    7. Vào folder Hi-Tech Soft sẽ có 2 folder con: Hi-Tech C51-lite và PICC Lite V9.60. Trong mỗi folder này sẽ có mục "Activate or Uninstall". Các bác chạy mục này thì chương trình sẽ hỏi bác muốn activate hay uninstall thì bác chọn activate. Sau khi chạy mục activate or uninstall trong cả 2 folder thì xem như đã hoàn tất quá trình cài đặt.

Để chạy chương trình, các bác vào Start Menu\Programs\National Instruments\Circuit Deisign Suite 10 và chạy file Multisim.

Các bác có thể xóa các folder: C:\National Instruments Downloads\NI Circuit Design Suite\10.0 và C:\Tam lúc này để tiết kiệm ổ cứng vì ta sẽ không cần dùng đến nữa.

13. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Một điểm cần lưu ý là trong đĩa CD này, trong folder Curve Captor, bác Nonew đã chép tặng chúng tan một thư viện đồ sộ các đường đặc tuyến 3 cực của rất nhiều các loại đèn (các file .gif hay .jpg) đồng thời cũng tặng kèm các file marker (các file .crv)tương ứng với các đường đặc tuyến đấy. Bác nào đã từng ngồi chấm từng điểm 1 trên cái đường đặc tuyến 3 cực bằng file ảnh để tạo các file .crv rồi chắc sẽ hiểu việc này nó nhàm chán, tỉ mẩn và mất nhiều công sức dường nào! :)

Ngoài ra, trên đĩa CDRom cũng có kèm các file export từ Database của chương trình Multisim mà bác Nonew cũng đã mất rất nhiều công sức để xây dựng lên. Đấy là các file: bqh1.prz, bqh2.prz, và ayumi.prz. Sau khi cài đặt bộ chương trình trên, các bác double click tuần tự vào các file .prz để cài đặt các database này vào máy. Lúc này, chương trình sẽ chạy ứng dụng Database Merge và sẽ hỏi ta cài vào đâu thì ta chọn là vào User Database và nhấn Start. Chương trính sẽ hiện tiếp 3 tùy chọn khi có mục nào đấy trong database của máy mà trùng tên với mục ấy trong database của bác Nonew mà ta muốn cài đăt:
    - Mục đầu tiên sẽ cho phép đổi tên mục bị trùng trong database mới đưa vào trước khi cài đặt vào database trong máy.
    - Mục thứ 2 cho phép ghi đè mục mới lên mục đang có trong máy nếu 2 mục là trùng tên
    - Mục 3 cho phép bỏ qua các mục mới nếu nó trùng tên với mục đang có trong máy.

Theo em, để an toàn nhất ta chỉ việc chọn mục đầu tiên. Sau này nếu thật sự có 2 mục giống nhau trong database thì ta chỉ việc delete nó sau.

Do có thông tin phản hồi là các phiên bản Multisim mới hơn bản 10.0 đang chạy chưa được ổn định nên tạm thời ta không update lên phiên bản mới nếu chương trình có yêu cầu ta update lên phiên bản mới hơn.

Xin chân thành cảm ơn bác Nonew đã chia sẻ các database bác đã rất tốn công để làm cho Curve Captor và Multisim! :D

14. SAA

SAA Advanced Member

Bái phục Bác Pc_chip, mới tham gia huấn luyện 1 ngày mà đã rành rẽ các ngõ ngách , hướng dẫn rất mạch lạc dễ hiểu . :)

15. nonew

nonew Advanced Member

Đính chính tí xíu:
    "Hi-Tech Software" là chương trình đi kèm với Multisim dùng để chạy thử các MCU như Pic hay 8051. Cài "ActiveState Tcl8.5.7.1" thì chưa có cái "Hi-Tech Software" này.

16. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Oh, xí nhầm, em cài hôm trước rồi nên hôm nay ngồi viết lại nên không nhớ là cái Hi-Tech này xuất hiện khi cài Curve captor hay Multisim! :oops: 8)

Để em sửa lại phần trên cho đúng!

17. nph68

nph68 Advanced Member

Em không có kịp đăng ký đi học, em muốn có cd phần mềm thì em mua ở đâu các Bác ơi?

Em có thể ra 81 TQt được ạh, Bác nào có thì màng theo cho em copy với nhe

Cám ơn các Bác

18. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Các bác sau khi cài xong chạy thử và nếu có thắc mắc gì có thể đưa lên đây để các bác khác giúp đỡ cũng được nhé.

Để mở màn em xin nộp bài tập về nhà của em sau khi học được 2/3 buổi học thì trốn về trước! 8)

Đây là phần công suất cho cái chim chích dùng bóng 6H30P chạy Push-pull mô phỏng bằng Curve Captor:

Chạy chế độ này em nó ra được 4W.

Còn đây là toàn bộ cái amp nếu dùng bóng 6H6P chạy push-pull mô phỏng bằng Multisim.

Em cố lắm rồi mà em nó cũng chỉ ra được có 2.6W thôi. Có thể em sẽ từ từ thử dùng bóng 6H30P vào thay cho 6H6 này để tăng công suất.

19. nonew

nonew Advanced Member

Cái này là vấn đề của "Curve Captor" khi chạy PP đó Bác ơi. Multisim thì đúng hơn.

20. tcqanh

tcqanh Advanced Member

méo 3% là số chấp nhận được hông bác ? em thấy hơi ... cao ... :D

lão Tranman trốn học, không biết có bị phạt không thầy chủ nhiệm ơi ?

21. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Oh, vậy để tối em về thay thử 6H30 vào mạch trên multisim xem nó còn được công suất bao nhiêu ạ. Hy vọng đừng quá thấp.

@Tcqanh: cái gì cũng phải từ từ chứ, em mới học vỡ lòng mà làm một phát đã được ngay méo bậc lẻ giảm còn dưới 0.1% còn các méo bậc chẵn còn dưới 1% thì bác có đầu tư không em và bác cùng mở hãng làm amply cạnh tranh với BAT (chí ít cũng là về số đo)! :lol:

Vụ ông Tranman thì đã có thầy chủ nhiệm và cán bộ lớp bàn cách xử lý. Bác đi học từ đầu đến cuối thế còn không lo nộp bài tập về nhà đi à! hihi....

22. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em đã cài đặt thành công cả hai chương trình theo lời hướng dẫn rất cụ thể và rõ ràng của bác pc_chip. Xin cám ơn bác pc_chip

Thân

23. tranman

tranman Moderator

Tối hôm trước em bị Hamzui "bắt cóc tống bia" đến khuya, sáng dậy trễ nên không đến lớp được :(

24. garbolino

garbolino Advanced Member

Sau khi hoàn tất Curve captor, bước tiếp theo làm như thế nào vậy bác (đoạn này em về mất rồi), làm sao để mình có cái đèn hoàn thiện đem qua Multysim ấy. Em đọc bên topic của thầy thì đoạn này phức tạp quá, viết code rồi tùm lum, làm theo y chang qua Multysim báo lỗi, không chạy được. Bác hướng dẫn đơn giản hơn chút được không ah.
    Mà sao ở phần Input bác chọn chi tới 11vol lận?

25. Супер

Супер Advanced Member

Cụ ơi, em bị cái thằng Sumo nó vật ghê quá.Hix hix, đang phải cầu cứu multisim đây.Kho data này có share dược không ạ ?

Share This Page

Loading...