Thông gió cho phòng nghe nhạc

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by nhimcon07, 22/2/11.

1. regular

regular Advanced Member

xài Dimmer cho quạt hay đèn thì cũng cần Kụ ợh! :lol: :lol:

2. freeman1

freeman1 Advanced Member

Em ko nhầm đâu bác ah, vì loại dùng cho đèn và quạt khác nhau chỉ cần nhìn logo trên mặt là ai cũng hiểu nó dùng cho thiết bị nào rồi. Hộp số quạt trần thì ko thẩm mý và loại này cũng hay bị kêu gây ra tiếng ồn mà ở đây mọi người đang quan tâm nhất là khả năng gây ồn cho phòng nghe Bác ah.

Tặng Bác freshaudio >> Audio tươi :lol: Fan dimmer của Sino loại đẽ mua và hạt rẻ nhất đây ah.
    http://www.sino.com.vn/Product.aspx?id= ... 82e48dd724
    Thân.

3. pktuong

pktuong Advanced Member

Việc sử dụng dimmer/hộp chỉnh tốc độ để chỉnh tốc độ quạt khá ổn.

Tuy nhiên tốt nhất lên chọn loại quạt được thiết kế sẳn ở tốc độ càng chậm càng tốt Vd: 8 cực, 4 Cực (khoảng 1400V/phút). Vì nhà SX đã tính trước khi thiết kế nên cấu tạo góc nghiêng của cánh, đường kính cánh sẽ tương ứng và tối ưu ở tốc độ thiết kế.

Như vậy, quạt được thiết kế ở tốc độ chậm chủ yếu nhằm giảm thiểu tiếng ồn đến mức nhỏ nhất đối với quạt thông thoáng.

Khi đi mua quạt, em luôn quan tâm đến vấn đề này (rpm).

Nếu quạt có xịn đi trăng nữa mà có vận tốc khá cao như 2800v - 3000v/phút (rpm) thì rất khó mà không ồn vì nếu moteur không kêu thì tiếng gió cũng ù ù.

4. regular

regular Advanced Member

Tốc độ này thì khíp wá ạh! :lol: :lol:

5. caithang

caithang Advanced Member

Độ ồn của quạt nằm ở dải tần nào nhỉ? Nếu em treo midtrap hoặc basstrap bên cạnh thì có hút âm giảm ồn được k ạ?

6. regular

regular Advanced Member

Ồn do củ motor thì có lẽ dưới 50Hz, ồn gió thì tùy thuộc đường kính cánh, ĐK nhỏ tần số cao và ngược lại...
    Em đóan thế thầy ạh!! :lol:

7. nhimcon07

nhimcon07 Advanced Member

Theo tiêu chuẩn của bọn khoai Tây thì số lần thay đổi không khí trong 1 giờ tối thiểu là 3, tốt nhất là 5 trở lên. Như vậy phòng em thể tích 18m2 x 3m cao = 54m thì tối thiểu phải lắp loại 140m3/h, nhưng đây là thông số kỹ thuật thôi, trừ hao 30% thì không đủ => lắp 1 cái 140m3 + 1 cái 80m3/h cho chắc ăn.

Xong vấn đề quạt hút, bây giờ phải giải quyết tiếp phần cấp khí tươi :( .

8. freeman1

freeman1 Advanced Member

Khi lắp quạt hút thì trong phòng là Áp âm rồi, khí tươi sẽ luồn qua khe cửa và trong những lần bác mở cửa ra vào phòng nghe.

9. Mike

Mike Advanced Member

Bác free cho hỏi là nếu lắp máy lạnh thì thôi quạt thông gió chứ? Và làm sao để tiêu âm của máy lạnh đi, hôm trước tụi em có một test nho nhỏ là chịu nóng và bí 1 tí (tắt hết máy lạnh) thì âm hình rộng ra và chi tiết đến lạ lùng của tất cả các chim đi thi.

Tks bác tư vấn. :mrgreen:

10. freeman1

freeman1 Advanced Member

Bản thân máy lạnh thì ko bổ xung khí tươi bác ah nên ta vẫn phải tính đến việc bổ xung khí tươi :)
    Việc tiêu âm của máy lạnh thì em chưa tìm hiểu kỹ nên ko giám tư vấn cho bác nếu là em thì em lắp A/C xịn cho đỡ ồn.
    Tắt máy lạnh thì chim đỡ sun rõ ràng là rộng ra rồi bác ơi :lol:

11. meodenmatlua

meodenmatlua Advanced Member

Em lắp đúng loại như đường link bác đưa nhưng khi vặn nhỏ quạt nó kê ò ò như là Quạt điện cắm vào UPS máy vi tính ấy.

12. freeman1

freeman1 Advanced Member

Em giải thích sơ sơ ở đây rồi mà bác ơi, mời bác đọc lại ah.
    Và tham khảo hình bên dưới.
    Thân.

13. nhimcon07

Bác biết đấy, cửa cách âm thì rất kín, nên khí tươi luồn qua khe cửa em e là không đủ, phải có đường cấp riêng thì mới đảm bảo, nếu không ngồi nghe chưa hết bản nhạc đã phải đứng dậy mở cửa để lấy khí tươi vào thì mệt lắm. :mrgreen:

@Mike: theo em suy đoán thì cái máy lạnh của bác ồn quá nên nghe mất chi tiết chứ không phải tại máy lạnh tiêu âm đâu ạh. Nếu vậy cần gì mua tiêu tán âm của Acoustica Applicata cho nó đắt, làm mấy cái máy lạnh xịn vào, vừa mát lại tiêu âm tốt.

14. Mike

Mike Advanced Member

Cám ơn bác Nhím. Cái máy lạnh hôm em nghe test là LG, máy lạnh bán chạy nhất thế giới 8 năm liền. Chắc lỗi tại máy bán chạy này rồi. Nhưng dù có xịn đến mấy thì chắc chắn vẫn có tiếng ồn từ máy lạnh nên vẫn cần tiêu tán âm riêng cho nó đúng kô bác?
    Tks anyway bác Nhím nghen. :lol:

15. lengocquang

lengocquang Advanced Member

Để không bị ảnh hưởng tiếng ồn của điều hòa, Bác có thể lắp điều hòa loại Ceiling Conceal Duct Connection! Loại này công suất nhỏ nhất là 18000 Btu/h. :D

16. Mike

Mike Advanced Member

Phòng có 8m2 lắp con điều hòa đó thành Eskimo nghe nhạc ở Bắc Cực hả bác Quang ơi? Chỗ đâu mà kê dàn máy, mà kê loa, rồi chân voi, tiêu tán âm... :lol:

17. freeman1

freeman1 Advanced Member

Loại này lắp trần lắp xong thì viêm phổi nặng :lol:

18. nhimcon07

19. Mike

Mike Advanced Member

Thì em lại chơi 1 em máy sưởi, nó lại ồn lại tiêu tán âm cho máy sưởi. Kiểu gì chả có cách hả bác free :?:

20. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Topic bổ ích.. Em ghi nhận.

21. lengocquang

lengocquang Advanced Member

@Bác Mike: Phòng của Bác 8m2 thì em này thừa công suất rồi! Em cứ nghĩ phòng của Bác nó phải 20m2!:lol:

P/s: Loại này lắp giấu trên trần, nối ống gió thổi vào phòng, có khiển (gắn tường + sensor cảm biến nhiệt độ) trong phòng. Nó cũng có cái hay, ngoài việc giảm được ồn, Bác có thể cấp thêm gió tươi vào đường ống cấp luôn; có đường hồi về máy. Về cái vụ Bắc Cực thì Bác không lo đâu, Nhiệt độ set được từ 18->30 #C mà, có điều phòng của Bác thì công suất này quá thừa, hại điện lắm! :lol:

22. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Em lắp cái này thì lại ồn giống của bác à?

23. pktuong

pktuong Advanced Member

Giời ạ!

Nếu đơn giản vậy, em thấy cụ cứ dùng con quạt cụ đã mua. Chỉ vài phút nó chạy thôi chắc chắn cũng hơn cả 100m3 không khí rồi cụ ạ.

Sau đó lắp thêm cái timer 24/24 ví dụ như Omron H2F, hoặc National như TB3386, Sauter, còn sang hơn thì chơi lại digital H5S gì đấy của Omron. Cụ cứ cài đặt em nó một tiếng chạy chừng vài phút là nó hút sạch khí trong phòng để khí sạch tràn vào rồi. Chỉ những lúc nó chạy cụ bị hơi ồn một tí (vài phút trong trong một giờ), còn những lúc khác thì im lặng tuyệt đối!

Nhưng em vẫn thích cách dùng một cái quạt công suất thật nhỏ, chạy rỉ rả suốt để luôn có luồng khí tươi được thế vào phòng.

@ Cụ Mike

Bữa cụ test em cũng thấy cụ khá phiền vì tiếng con máy lạnh LG đó.

Con đó nó hơi to mồm một tí cụ ạ.

Hồi đó lúc còn khó khăn, máy lạnh rất mắc, em cũng đã có lúc phải đổi đến con máy lạnh thứ 3 mới chọn đuợc một đứa kín tiếng cụ ạ. Em nó là đồ nội địa loại Inverter, secondhand nhưng đuợc cái cực kỳ im tiếng (hồi xưa rồi)

Còn bi giờ thì Cụ cứ ráp mấy con Inverter của Toshiba, Darkin... và chỉnh để chế độ quạt chậm nhất là im liền. Bản thân bộ trao đổi nhiệt của máy lạnh họ sử dụng quạt lồng sóc là đã cố tình giảm thiểu tiếng ồn. (và mấy hãng bán máy lạnh họ cũng hay quảng cáo khả năng "kín tiếng" sản phẩm của họ lắm)

Vài cái timer ve chai made in Japan, Swiss made... để cụ tham khảo

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Theo mình thì nếu không hút thuốc trong phòng thì không cần thiết phải làm quạt thông gió,vì quạt thông gió sẽ ảnh hưởng tới Máy lạnh khi đó nó sẽ tiếp tay cho máy lạnh sài điện>> tốn điện.Ồn là vấn đề không ai muốn sinh ra ở phòng nhạc.
    Đối với phòng thông thường Phương tây họ mở hai lỗ nhỏ bằng viên gạch xây dựng,và che lưới giống như bên sườn máy biến thế để đảm bảo gió được lưu thông,và trông cho có thẩm mỹ. với mức độ đó là đủ sài cho sinh hoạt bình thường.Trong trường hợp hút thuốc nếu cần phải mở đường Air out nếu muốn tránh ồn tốt nhất thì nên làm dạng cột ống khói hoặc nếu vị trí không thuận lợi có thể mở ngang hông tường rồi đưa ra nhưng nên dựng cao theo chiều mái nhà.Vật liệu có thể làm là dùng ống nhựa loại lớn và làm chóp " China hat " trong trường hợp cho phép có thể gắn quạt tại đỉnh chóp ống như vậy điểm hoạt động của quạt hút sẽ xa vị trí phòng,tiếng ồn sẽ giảm bớt,Các vật liệu chống ồn cho hệ thống ống air out có thể dùng các vật liệu mềm bao xung quanh thành ống ở phía trong lòng ống (cấu trúc sẽ na ná ống Bô hay Exhaust để giảm ồn tiếng gió)

25. baothu

baothu Approved Member

Nếu không quá cầu kỳ thì các bác có thể dùng cách em đang dùng: lắp quạt hút cho WC riêng trong phòng nhạc, đóng cữa WC thì khí lưu thông qua khe cữa WC, mặc dù lưu lượng khí không đạt yêu cầu như các bác đưa ra tuy nhiên rất đỡ ồn.

Máy lạnh thì em chơi loại bèo bèo của Panasonic, bật sang chế độ yên lặng, xem như không ồn luôn.

Share This Page

Loading...