Thú chơi đồng hồ

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Thichduthu, 11/5/09.

1. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Re: TAGHEUER

Cho hỏi tầm tuổi bác là độ nhiêu nhỉ? Chơi đồng hồ đeo tay tuổi tác cũng là 1 yếu tố. :)

2. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Tag ở nước ngoài khá phổ biến, có thể gặp ở bất kỳ mall nào.
    Ở VN hiếm người dùng hơn, thường châu Á quen hơn với những thương hiệu như Longines.
    Rẻ hơn tag một chút, em thấy baume mercier, longines cùng chất lượng, thậm chí nhỉnh hơn tag. Tag giá trị nằm một phần ở marketing và nó mang chất thời trang năng động nhiều hơn.
    Ở tầm tiền vài K usd các hãng thường dùng máy của một vài hãng chung như ETA, hay valjoux vấn đề còn lại là design và marketing thôi, cho nên cũng tuỳ bác chọn. Tag em thích nhất là con monaco, vừa có lịch sử, vừa khá đẹp.

3. Thắng Việt

Có phải cây Link trong ảnh ko bác?
    Bác trong SG em có thể chỉ chỗ cho bác mua cây sài lướt like new còn full box, thẻ, sổ mà giá chỉ còn 1/3 luôn, qua đây mới thấy Tác Hiu ở VN mất giá ghê. :)

Attached Files:

4. wadia 16

wadia 16 Advanced Member

Bác Jacky nói đúng đấy bác, về thuơng hiệu và giá trị chơi Omega hay hơn. Bác đến boutique Omega xem cái seamaster 007 vừa đẹp lịch sự và thể thao. kiểu dáng không bao giờ xưa. :D

5. Elegant

Elegant Advanced Member

Ra hàng đào làm con fake giá trên dưới triệu bạc, đeo vào đố biết hàng fake hay hàng xịn, đeo chán 1 thời gian cho tặng và mua cái khác cho khỏe.
    Taghuer hay omega, longine.... mà giá tầm 3k thì cũng chả hơn con 50$ fake là bao nhiêu về nội dung và hình thức, cái máy bên trong bây giờ sản xuất công nghiệp cũng ko quí. :lol:

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Cách đây hơn chục năm em mua hơn chục con siêu fake ở Hàng Đào rồi làm quà biếu (em có nói rõ người đc tang là hàng fake). Ai cũng hoan hỉ vì chất lượng! :mrgreen:
    Giờ nghĩ lại em thấy cũng sao sao ấy :(

7. vinasons

vinasons Advanced Member

Đep giai các bác dù có đeo hàng fake, thì ai cũng nghĩ hàng xịn. Còn đen đủi như em thì dù có đeo Rolex solid gold cũng chả có ma nào thèm nhìn, thôi không đeo cho nó nhẹ tay :mrgreen:

8. Elegant

Elegant Advanced Member

Cách đây chục năm hàng fake còn dễ nhận biết nhưng bây giờ công nghệ cnc cao nên hàng fake bây giờ đố cụ Tai nhận ra được. :lol: , Em đeo cái đồng hồ Patek phillip có hơn triệu bạc mà ai hỏi em cũng trả lời 20k obama thế mà họ cũng tin. :lol:
    Bây giờ cụ ra làm 10 cái nữa tặng lại những người cũ, cụ nói fake có khi người ta còn ứ tin ý :lol:

9. Thắng Việt

Các bác nói thế em lại phấn chấn quá ạ, tiết kiệm được hàng trăm triệu chứ chả chơi.
    Em mà không có tiền thì chỉ dám đeo loại dăm mười triệu 2hand chứ bỏ ra 5tr mua cái siêu fake đeo vô tay ra quán cafe toàn phải để tay xuống dưới bàn thôi, mỏi tay lắm ạ. Fake chỉ nhầm lẫn với người amater thôi chứ với dân hiểu chút về đồng hồ thì chỉ soi kỹ là biết thôi ạ.

10. nhapmon

nhapmon Advanced Member

Cụ tai, em xài cái đồng hồ này chưa đứa nào dám nói là hàng fake cụ ạ :D

Attached Files:

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Phải chữa lại là em có rất nhiều xiền, mỗi tội không mua được hàng xịn thoi , nên em chơi hàng face cho nó lành bác nào soi kệ ! vì biết hơn làm gì :mrgreen: :?:

12. Thắng Việt

Nói vui chút thôi chứ hàng fake so với cái càng đắt tiền nhìn càng phát hiện ra nhanh a.khuehn ơi. Em cũng chơi cái ít tiền thôi anh ạ, đang mơ con Ô. Speedmaster bằng mấy cái LP mà chưa kiếm ra đây anh ạ. :oops:

13. tai_trau

tai_trau Moderator

Fake lòi :mrgreen:

14. cudau

cudau Advanced Member

Bravo! Em nhiệt liệt ủng hộ ý kiến bác. Năm nay em mới ngoại tứ tuần, nhưng vốn liếng về kiến thức đồng hồ chỉ như trẻ trâu. Vậy nhưng em rất ái ngại mấy vụ "fake!". Lúc trước qua Cam, mấy anh bạn hè nhau mua hàng fake, nhìn ngầu lắm nhưng chỉ được dăm bữa rồi nhìn nhau cười! Cũng chỉ vì không tự đánh giá được nên chưa dám chơi hàng 2nd dù đôi lúc thấy rẻ cũng ham lắm!Qua đây muốn dành lời đa tạ sự nhiệt tình của bác!

15. Thắng Việt

Hơn 40t bác thử qua mấy style này trong budget 4.000$ của Omega hàng xịn sài lướt còn hộp sổ thẻ bao check toàn thế giới xem có thích không ạ ( trong chơi đồng hồ theo em thích là sướng nhất, mọi thứ tính thứ 2 :D )? Tuổi này em thấy chơi Omega cũng hay lắm đó.

Attached Files:

16. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Mấy con bác Thắng việt đưa đều rất hay và là lựa chọn phổ biến. Bác có nguồn nào bán hàng cũ?
    Seamaster thì đeo vào tay dễ đẹp hơn, là dòng có lẽ bán chạy nhất của omega. Đây là dòng dive watch, có rất nhiều hãng làm dive watch có chung kiểu dáng nhưng seamaster luôn có chỗ đứng. Vòng bezel có nhiều loại chất liệu, nên chọn gốm ceramic đỡ tróc sơn. Cao cấp hơn trong dòng seamaster là ocean planet, kiểu dáng lớn hơn, ngầu hơn, đắt hơn.
    Speedmaster hay đc gọi với cái tên Speedy cũng nổi tiếng nhưng đỡ ồn ào hơn seamaster, nếu tay chơi phải chơi speedmaster Pro, máy lên dây cót kiểu cũ chứ không phải máy automatic, con này nổi tiếng vì được Nasa sử dụng cho phi hành gia của họ nên còn có 1 tên gọi khác là Moon watch, nó là 1 legend dù không quá đắt. SPM thì dễ mặc quần áo lịch sự hơn, đằm hơn, ko phô trương nhưng ai biết sẽ đánh giá cao (dòng pro).
    Cả SMT và SPM đều có hàng chục năm phát triển rồi nên nếu mua máy cũ các bác chú ý máy loại gì (có coxial hay không), vật liệu gì và size bao nhiêu vì chủng loại nó cũng đa dạng lắm nên có nhiều mức giá khác nhau.

17. Thắng Việt

Cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin.
    Nhân tiện em xin nói qua 1 chút về dòng Seamaster: dòng này đời cổ thông thường size 35 tuy nhiên những cây ngựa biển đời mới thì size lại là 41-43mm nên khá kén tay người VN mình vì những ai tay nhỏ đều ngậm ngùi nhìn ngắm nó thôi ạ. :) Dòng Speedmaster thì size 39 rất hợp với tay dân Audio mình.
    Về đồng hồ đeo tay nói chung em vẫn khoái vỏ vàng hoặc niếng xoáy vàng cũng rất được ( không phải khoe mình đeo vàng đâu ạ :) ) bởi lẽ đồng hồ đeo tay rất dễ bị xước xát sau 1 thời gian đeo nên vỏ vàng ta có thể lau, đánh bóng nhẹ nhàng sẽ trở lại mới như cũ chứ dòng mạ không đánh bóng được nhiều.

18. GOLDCOIN

GOLDCOIN Advanced Member

Hôm nay em mới biết vnav có bài đồng hồ đeo tay :( , ( nên vỏ vàng ta có thể lau, đánh bóng nhẹ ) dân chơi đồng hồ vỏ vàng , platinum thì ko nên đánh bóng vỏ vàng như đồ trang sức vàng bạc , thường những đồng hồ có giá trị cao thường ít đeo nên sau nhiều năm vẫn đẹp . Chỉ có các bác thợ bán đồng hồ mới làm chiêu đánh bóng nhưng khi bán thường bảo chưa qua đánh bóng .
    Em cũng có 5 cái đồng hồ Liên xô sưu tập giá vài trăm ngàn vnd , cộng với kiến thức đọc trên mạng nên bác nào cần hỏi về đồng hồ CCCP em có thể tư vấn :D , cái gì ko biết thì em hẹn lên mạng nghiên cứu và trả lời :(

19. GOLDCOIN

GOLDCOIN Advanced Member

Rolex dùng bền , bán đỡ lỗ hơn các thương hiệu khác , nhưng ko phải đồ của dân chơi :D ,

20. Thắng Việt

Đồng hồ mua về để đeo chứ cất đi làm gì bác?
    Bác thử đeo nhiều xem nó có xước ko ạ, mà muốn hết xước thì phải dùng khăn nỉ đánh bóng tại gia, nặng thì phải có máy đánh bóng mới đẹp được chứ ạ. Chính vì thế em mới nói là cá nhân em thích đồng hồ vỏ vàng đặc là như vậy, đeo phải thoải mái chứ giữ gìn thì tay lại không vung tứ lung tung được thành ra không tự nhiên, đồng hồ phục vụ ta sao ta phải phục vụ nó ạ?
    Lại nói về đồng hồ Liên Xô giá tầm 5tr trở về toàn mạ vàng 10micron maximum 20micron thôi bác, đeo lâu cũng đã bị mòn vẹt trơ sọ sắt ra rồi nói chi đến đánh bóng bác ơi. Còn đồng hồ Liên Xô mà bằng vàng đặc cũng không rẻ đâu bác ( cỡ 15tr trở lên mới mua được ạ ).
    Diễn đàn vnav mặc dù nghe nhìn là chính nhưng cũng có nhiều ae yêu thích bộ môn khác lên đây chia sẻ có gì đâu mà :( ạ.

21. GOLDCOIN

GOLDCOIN Advanced Member

Đồng hồ Liên Xô 583 gold từ 1915-1978 của em đây ạ , tuy bình dân nhưng cũng đẹp ko kém gì Swiss :D :

Attached Files:

22. Thắng Việt

Dạ đây nữa của dân chơi audio đây ạ:

Attached Files:

23. GOLDCOIN

GOLDCOIN Advanced Member

Thường những đồng hồ cao cấp bằng vàng hồng , vàng đỏ , vàng vàng đều được hãng xi mạ thêm một lớp áo rất đẹp , hoặc được phay tia hoặc vệt rất sang trọng , nếu đánh bóng bằng máy sẽ làm mất lớp áo đó đi , vàng vẫn là vàng nhưng sẽ chỉ còn một mầu vàng trơn bóng mà thôi ạ :D . Đồng Liên xô đúng là thường mạ đến au 20 , nhưng cũng có một vài cái Luch hay poljot bọc vàng au 25 ..

Nga hoàng xưa mặt men , kim thép xanh , quai chảo kém gì Swiss siêu hạng hôm nay : :(

Attached Files:

24. Thắng Việt

Em cũng đeo mấy cây đồng hồ CCCP tuy nhiên phải công nhận độ chính xác của máy móc thì phải gọi Thụy Sỹ bằng thầy vì CCCP làm máy móc trông không khôn, nhanh chậm trong 24h cỡ 2-5 phút trong khi Thụy Sỹ thì chỉ 5-12 giây thôi ạ ( đó là dạng Swiss cỏ còn vừa vừa cỡ Omega Conte thì 5-10 giây / tuần ).

25. QuangMTDT

QuangMTDT Advanced Member

Nói đến Omega bát quái em lại thèm cây hôm trước bác bán, đẹp và hiếm quan trọng là rẻ nữa. :(
    Dạo này bác còn sinh hoạt bên Omegaforum không bác Thắng Việt?

Share This Page

Loading...