Thùng loa Hartsfield nhờ mọi người giúp đỡ

Discussion in 'Loa' started by newpower, 18/7/13.

1. newpower

newpower Advanced Member

Trước hết cám ơn rất nhiều AE trên diễn đàn tham gia đợt xả hang để có năng lượng setup cặp thùng Hartsfield. Đến nay Em đã chuẩn bị được một số thứ sau:
    1. Một cặp thùng loa Hartsfield do Bluestar tang (do bác ThanhVNS đóng)
    2. Một cặp JBL D130A-16
    3. Một cặp loa treble Fostex FT40H (thay cho 075 cho nhẹ xèng)
    4. Một cặp còi gang đúc clone lại từ nguyên bàn HL-89 chưa có lenses (do GOHOME tặng)
    Vấn đề là Em còn thiếu 1 cặp lenses và 1 cặp củ 2440. Bác nào có bản vẽ chi tiết phần lense của HL-89 cho Em với (nếu có hướng dẫn DIY luôn càng tốt) để Em làm trước trong khi chờ cặp củ 2440 từ nơi đâu đó về sau.
    Một vấn đề nữa là trong thùng nguyên mẫu loa bass hoạt động kiểu loa nén nhưng thùng này bác ThanhVNS đóng kiểu phản xạ có lỗ thoát hơi ra phía trước rất lớn. Theo bác ấy đây là mẫu do JBL chỉnh lại từ nguyên bản của Klipshorn). Em khg biết có ảnh hưởng gì khg. Bác nào có kinh nghiệm giúp đỡ Em với. Cám ơn rất nhiều

Tags:
  2. DaNangTubes

DaNangTubes Advanced Members

Có người vừa cởi đồ xuống biển. Chúc anh có nhiều sức khỏa để bơi :D

Len này e thấy trên VNAV có bác Cauyem đang chơi, anh thử PM nhờ bác ấy đo kích thước xem sao
    http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... &start=275

3. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Chúc mừng bác.
    Bác cho ít hình ảnh, kích thước cho anh em chiêm ngưỡng và ... chém ah.
    Em cũng có cặp vỏ thùng Canterbury cloned by Vns nhưng là bass reflex, chơi với AN 15" coax không hợp lắm nhưng lắp D130 -16 vào thì như cậu với mợ.
    D130 dải tần lên đến 8 kHz có suy giảm, 3,5 kHz ít suy giảm, nên chưa kiếm được 2440 thì bác bịt lỗ lại chơi 2 đường tiếng tạm đi. Có khi tiết kiệm được một mớ nữa :mrgreen:

4. regular

regular Advanced Member

Thùng này bass horn. D130 màng mỏng nếu được lắp cho Backhorn tiếng bass sẽ hay hơn. :mrgreen:
    D130 Vô thùng này thì...hên xui :p
    Nếu chưa tìm được 375 bác có thể chơi LE85 chơi tạm với D130 cũng tốt

5. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Bác Newpower cho em hỏi là bác Bluestar hiện có ở Sài Gòn không ạ. Đối với thùng Hartsfield, có lẽ bác ThanhVNS chế tạo ra nó sẽ có những lời khuyên hợp với em nó nhất, chúc bác sớm hoàn thiện dự án của mình

6. mucangchai

mucangchai Advanced Member

Em nghĩ horn do bác GOHOME tặng là ổn rồi (HL89 là một bộ cả horn và lens), vì 2309 hoặc H5039 đều giống nhau, đường cong của horn đơn giản nên clone lại chắc chắn thành công, không ảnh hưởng tới âm thanh. Thực tế em mua từ Mỹ về horn clone và lens original khi nghe không phát hiện ra khác biệt. Còn về lens 2310 hoặc L5090 đều giống nhau, 2310 nhôm anode màu đen, L5090 nhôm anode màu vàng, gồm 11 tấm ghép lại, nhưng muốn clone nó chắc chắn phải có mẫu thực tế thôi. Bs Lân đã clone được cặp lens này, nghe lại thấy dày dặn hơn. Theo em lens quyết định chất âm nhiều lắm nên ko nên clone, có lẽ lens 2310 hoặc L5090 "băm" nhỏ âm thanh ra và đi qua đường gấp khúc làm chậm phase lại cho phù hợp với phase từ bass horn phóng ra, thực tế khi bỏ lens ra thì mid, treble và bass ko ăn nhập gì với nhau.

Hiện nay theo em biết tại VN chưa có cặp thùng Hartsfield original nào nên ko biết chất âm nguyên thủy ra sao. Clone một cặp Hartsfield thành công hay ko chính là làm thùng bass horn vì phần horn mid treble là riêng biệt, ko bị ảnh hưởng bởi thùng. Vậy muốn nó ra được âm thanh của Hartsfield thì trước khi hay thì nó phải đúng, tất cả các thiết kế đầu Ngô mình Sở, hồn Trương Ba da hàng thịt tào lao rồi thẩm du (thủ dâm) thì khó nói lắm. Em nghe cặp thùng bác đang có bên quận 2 rồi, chính vì ko nghe được nên bác chủ đã bán cả 150-4C và 375 đi rồi.

Em hiện có hai bộ bản vẽ, một bộ mua trên Ebay kích thước tính theo hệ inch và một bộ của DIYer Nhật kích thước tính theo hệ met có kết cấu hoàn toàn giống nhau, cùng hàng trăm tấm hình mô tả các công đoạn khi lắp ghép vì bản vẽ lắp của Hartsfield tương đối phức tạp. Nếu bác cần em sẽ gửi qua email ạ.

Em cũng đã hơn hai năm mất ăn mất ngủ với Hartsfield, loay hoay với đủ loại driver sao cho tiếng bass, mid-bas tốt hơn nhưng cũng chưa vừa ý. JBL 150-4C được đánh giá hay nhất là tiếng mid-bas rất trong mà vẫn dày dặn nên theo em khó đòi hỏi gì tiếng bass ở Hartsfield và cũng như nói ở trên chưa được nghe Hartsfield original nào nên ko biết chất âm nguyên thủy ra sao.

Còn về driver bass thì theo em hay nhất vẫn là JBL 150-4C, sau đó đến JBL 130A (chứ ko phải D130 là loa instrument) sau đó đến TAD dòng TL 160..., tiếp đến JBL 15a,b.

7. Minh Thu

Minh Thu Advanced Member

Đúng vậy, có kha khá thành viên đã nghe cặp loa này và rất nhiều nhận xét negative. Bản thân em cũng nghe qua vài lần loa đó thấy bass hầu như rất ít mà không biết tại sao.

Nói chung, như Danangtubes nói bác Power chuẩn bị tinh thần bơi trên biển à nha.

mấy thứ này phải thử nghiệm từng cái thôi. Trước mắt, anh gắn cái loa bass vào nghe thực tế cái đã xem thế nào. Còn loa mid tính sau.

Kẹt quá thì dùng thêm cái sub, hoặc EQ để boost bass ---> thấy ngại quá .... hoặc xả lấy ván.....

8. GOHOME

GOHOME Advanced Member

Lens này em không có bản vẻ nhưng có ... mẩu :lol:
    Anh củng biết thông số của thùng loa không đo được vì không có đồ đo chuyên dụng , theo em tốt nhất nên bịt cái lổ hơi lại giử nguyên bản .
    Những driver bắt đầu từ số 15 ( 15 ; 150 ; 1500 ; 1501 ) của JBL khi ghép với driver 375 nếu thiếu bass thì nên xem lại amplifier , nhiều khi công suất của nó mới đủ cung cấp cho ... 375 . :wink:

Attached Files:

9. newpower

newpower Advanced Member

Cám ơn tất cả mọi người đã có ý kiến giúp đỡ. Gu nhạc của Em cũng khg yêu cầu tiếng bass quá sâu nên hy vọng có thể chỉnh vừa tai được. Em biết rang cặp loa này rất khó setup và Em đang tự đâm đầu vào lưới nhưng có niềm tin sẽ thành công (theo ý riêng minh) vì 1 số lý do sau:
    1. Em muốn sở hữu 1 cặp thùng đẳng cấp nhưng lại chưa đủ năng lực tài chính và vậy giải phái DIY là hợp lý.
    2. Thử một lần trải nghiệm với một cặp loa khó sẽ học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm
    3. Không muốn phụ lòng những người đi trước và nhữ người ủng hộ Em trong dự án này
    4. Tự DIY cũng có được cái thú của nó (phải chấp nhận khổ 1 chút mới thấy nó hay hơn đồ hãng).
    5. Nếu thất bại thì các củ này Em vẫn dùng được cho dự án khác không phải trả giá nhiều (Vì rất nhiều thứ được tang và AE để lại với giá hữu nghị)
    6. Trường hợp khg đạt được phần nghe thì cũng được phần nhìn để trong phòng cho nó hoành tráng (làm chân loa) rồi kê loa khác lên nghe.
    Hihi Em vẫn tiếp tục hướng tới phía trước. Cám ơn Bác Ngọc, bác GOME và một số AE khác đã có những ý kiến rất nhiều KN với cặp thùng này.
    Hiện nay Em còn kẹt ở phần lenses và cặp củ mid.
    - Về phần lenses chắc tìm hiểu mớ bản bẽ của Bác ngọc gửi cho rồi DIY luôn. Phần này Em dự định làm kiểu cơ động cho phép điều chỉnh số lá và khoảng cách lá để chỉnh cho đến khi pha của dải treble nghe tạm ổn với dải bass.
    - Về củ 2440, 2441 thì chưa tìm được nhưng đã tím được 2AE trên này đồng nhượng lại 1 cặp 2482 ,1 cặp 2445j. Các bác cho ý kiến là chon cặp nào trong số này đánh dải mid thay cho 375 là tốt nhất. Cám ơn nhiều

10. regular

regular Advanced Member

Là em thì em chọn 2445J :mrgreen:

11. WireWorld

WireWorld Advanced Member

Bác thay đổi gần hết driver thì còn gọi làm gì Hartsfield nữa . Theo em bác nên giữ vững lập trường thay driver tương đương 375 - 2440 - 2441

12. newpower

newpower Advanced Member

Tại tình thế khó wa bác WW ạ Em xả kho tube 1 tuần gom được có gần 20 củ lấy 1 cặp JBL 130A và 1 cặp FT40H rồi còn có 6 củ dự định xin gấu thêm chút it chỉ đủ kiếm 2440,2441 thôi nhưng chưa thấy ai có dư khg lẽ ngâm dự án hoài. Thôi bác nào còn cân tube nào nữa PM cho Em lục kho xả luôn kiếm đủ xèng chơi 375 luôn cho đúng HF

13. mucangchai

mucangchai Advanced Member

Nguyên thủy Hartsfield dùng 150-4C, 375 với X-cross N500H, do vậy 375 phụ trách dải mid-treble từ 500hz trở lên. Nay anh Úc đã có Fostex FT40H (cắt khoảng từ 7-8000hz trở lên) rồi do vậy 2482 hoặc 2445j chỉ làm việc ở 500 đến 7-8000hz thôi. Theo em nếu trong 2 lưa chọn trên nên lấy 2482 anico, diaphram fenolic nghe trầm ấm hơn, về phần nhìn cũng vintage hơn vì củ mid của Hartsfield nhìn được từ phía sau, giống 375 hơn.

Attached Files:

14. newpower

newpower Advanced Member

Sau khi tham khảo Em QĐ rồi dung 2440 hay 2441 khg phải lăn tăn khg có thì mua ebay. Thùng này khg có lổ phía sau củ mid nên khg nhìn thấy Anh Ngọc ạ

15. WireWorld

WireWorld Advanced Member

Em thấy nhiều bác bảo , clone loa này nghe "tiếng nặng , bass nhẹ " , bác đã đi nghe loa xịn và loa clone chưa ạ

16. newpower

newpower Advanced Member

Nghe rồi .........qua youtube thôi bác ạ :D hy vọng em clone khg going loa xịn trở thành tiếng và bass đều :lol: nhau

17. mtbc

mtbc Advanced Member

Em hổng hiểu lắm là ngay từ đầu thùng bass bác đã nói là không phải Hạt phiêu rồi thì phải bận tâm lắm về củ cho giống Hạt phiêu mần chi?

18. ttanh

ttanh Advanced Member

cái này em cũng thấy...là lạ :) tác giả có thể giải thích cho em tí được không ạ

19. newpower

newpower Advanced Member

Đâyy là nguyên văn thắc mắc của Em và trả lời của tác giả ạ:
    Chào Anh ThanhVNS!
    Tôi ở kênh 19/5, P. Bình Hưng Hòa gần chỗ của Anh. Hiện tại tôi đang tính lên lại cặp Harstfield từ cặp thùng Anh clone lúc trước đưa lên đấu giá sau 1 hồi chạy lòng vòng nó lại quay lại BHH. Cấu hình tôi định lên là D130A - 16, 2440 - 16G, và Fostex FT40H (thay vì 150-4C, 375, 075 như nguyên mẫu)
    Vì Anh khai sinh ra cặp thùng này nên Em nhờ Anh giúp đỡ 1 số vấn đế sau:
    1. Cấu hình Em lên như thế có ổn khg nếu Em khg yêu cầu quá cao (nghe nhạc vàng , vocal, classic, nhạc blue là chính). Cấu hình thì tuỳ theo khả năng anh ạ, với các Driver ấy có vẻ như cũng không có vấn đề gì
    2. THeo bản vẽ nguyên mẫu cặp loa bass nằm up nghiêng phía trên, phí sau loa là buồng kín nhưng trong thùng này loa nằm up mặt sau, mặt nghiêng trên trở thành lỗ phản xạ nối buồng sau với buồng trước khg biết có đúng khg (Vì Em sợ Em lắp sai. Hart có 2 bản vẽ gốc > 1 của Klispch và 2 là của JBL sau khi mua lại bản thiết kế của Klispch. Sau khi mua lại bản quyền thi JBL bố trí lại vị trí của Woofer như anh đã thấy

Trong cặp thùng thực tế này loa bass lắp thẳng đứng ngay buồng sau có 2 lỗ thông với buồng trước thành 2 lỗ phản xạ. kiến thức em kém cỏi bác nào có kinh nghiêm ghé wa em xem và tư vấn 1 chút. Em cám ơn nhiều ạ

20. newpower

newpower Advanced Member

Đây là hình ảnh Em chụp từ phía sau loa bass tới, 2 lỗ phản xạ khá lớn tạo thành ngắn mạch đường hơi từ buồng sau với buồng trước nên khg có tiếng bass ra được

Attached Files:

21. newpower

newpower Advanced Member

Hình chụp từ lỗ thong hơi dưới lên tận mặt trên (đèn em chiếu từ lỗ thong phía trên cho thấy buồng trước và sau loa bass thong với nhau loa bass làm việc khg tải

Attached Files:

22. newpower

newpower Advanced Member

Còn đây là hình ảnh thi công Hartsfield nguyên bản lỗ thong hơi trên và dưới có vách ngăn lại tạo thành buồng sau kín và buồng trước tạo thành 1 horn bass. Lỗi của cặp thùng này nằm ở 2 bức vách này nên khg ra bass được

Attached Files:

23. newpower

newpower Advanced Member

Dây cũng là hình loa nguyên mẫu..................

Attached Files:

24. newpower

newpower Advanced Member

Còn đây là tong thể bên ngoài cặp thùng của Em. Nhìn bên ngoài thi dẹp còn bên trong thì ........

Attached Files:

25. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Nếu đã tìm ra lỗi rồi thì khắc phục cũng đơn giản. Chúc bác sớm thành công. D130 của em 2 bộ đều đóng bass reflex đơn giản mà tiếng bass đầy nhà luôn.
    Muốn thử, em nghĩ bác cứ bịt hết các đường thông, chơi thử thùng kín thì em nó đã thể hiện được trên 70% công lực rồi.

Share This Page

Loading...