tiêu chuẩn kệ chân loa bookshelf

Discussion in 'Phụ kiện' started by lamnhamvn, 21/11/12.

1. lamnhamvn

lamnhamvn Approved Member

chào mọi người. cho em xin chút ý kiến :

1. kệ chân loa bookself nên làm bằng chất liệu gì cho chuẩn ạ ?
    a. Bằng nhựa ?
    b. Bằng kim loại ? có bị nhiễu tín hiệu gì không ạ ?
    c. bằng gỗ
    d. bằng đá
    2. Trọng lượng của chân kệ nên như thế nào cho phù hợp với trọng lượng của loa ?
    3. Mặt để loa và chân đế nên có diện tích thế nào so với loa ?
    4. Nếu không có kệ chân tiêu chuẩn mà chỉ để loa tạm trên ghế , bàn....thì sẽ ảnh hưởng thế nào đến âm thanh ?

cám ơn trước mọi người rất nhiều ạ.

Tags:
  2. newceco

newceco Advanced Member

1. Theo em thì chất liệu nào cũng được miễn là đảm bảo độ cứng, kết cấu của kệ phải chống rung tốt. Em thì thích gỗ cho nó hợp tông với loa.
    2. Trọng lượng chân kệ lại phụ thuộc vào vật liệu làm cái kệ đó. Nhưng nói chung tổng trọng lượng của kệ phải lớn hơn loa để ko bị lật.
    3. Mặt để loa thì bằng cái loa là ổn, còn cái chân đế nên làm bằng hoặc lớn hơn cho nó chắc chắn.
    4. Em hổng biết :D , vì nó còn tùy vào cái ghế, bàn mà bác để cặp loa lên.

3. vuduchieu79

vuduchieu79 Advanced Member

Shop ván sàn sẽ có câu trả lời cho bác

4. qbho

qbho Advanced Member

Theo em, bác tham khảo các shop đóng kệ và chân loa vì chắc chắn họ đang có những mẫu mà mọi người đang xài.
    Để anh em bóng bàn tốt hơn, bác cho biết loa của bác là loa gì và nền nhà của bác là nền gạch men, hay trải thảm (kể cả vị trí đặt loa) hay sàn gỗ?

5. pheulong

pheulong Advanced Member

tin hay không tùy bác,cái chân nặng nhất hội em là của lão NDT(khoảng 50kg),sau đến cái chân của em ước khoảng 30kg :lol:

6. KING

KING Advanced Members

Chả tin
    @nhà 2 lão này toàn "giặc cái" thoai, nó nghịch va vào, hư cái mặt tiền không xuất được thì toai

@bác chủ: nó còn phụ thuộc nhiều thứ lắm, có thể bác chụp vài tấm hình hiện trạng thiết bị, phòng hiện trạng,... thì các bác trên này mới có data để ... chém tiếp được ạ

7. pheulong

pheulong Advanced Member

đây vẫn 50/50 nhé,chứ không như nhà Tệ đâu :lol: ........................hừm................15 năm nữa biết thế nào là xào khan nhé :twisted: :lol:

8. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Em cũng ứ tin, cụ Phễu được nhiêu kí mà cái chân những 30 kí, lão Tệ lại còn ... 50 kí nữa, chân cẳng to, chắc khỏe mạnh thế ạ :lol: (em xì pam tí :mrgreen: )

9. pheulong

pheulong Advanced Member

hôm nào qua anh đẩy thử thé :lol:

10. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Các bác làm bằng cái gì mà nặng thế ? có lẽ phải nhồi chì vào trong cũng nên.
    Em làm 1 đôi theo kích thước của chân Stand 4, tấm sắt đề dầy 20 mm, tấm mặt dầy 10 mm, tuýp sắt đường kính 70, dầy 4mm , chân đinh , thế mà chỉ nặng tầm 20 kg/1 chân thôi, đang tính nhồi cát vào mà lười quá, không biết nhồi cát xong có tốt hơn không các bác ?

Attached Files:

11. pheulong

pheulong Advanced Member

đôi này giống của DYN bác nhỉ?của DYN giữa 2 tấm mặt (cái khe đen) là cao su đấy bác :) ...của em bằng 4 cây nhuôm rỗng đổ cát,2 mặt thép dầy 20 và 5,còn của lão Tệ bằng trục thép đặc :mrgreen:

12. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Vâng, nó là chân của Dyn C1 . Lúc đầu em cũng tính làm trụ bằng thép đặc cho nặng, nhưng khi xem thực tế chân Stand_4 thì thấy nó làm bình thường, không nặng lắm. Mặt và đáy của nó đều làm 2 lớp kim loại dầy tầm 5mm kẹp cao su ở giữa, các ống trụ thì chỉ dầy khoảng 2mm, em nghĩ nó làm rỗng như vậy để đổ cát có lẽ chống rung tốt hơn làm đặc nên bắt trước làm rỗng theo. mỗi tội đổ cát thì lười vì cái đoạn này lích kích quá, em thấy có bác nói là cát vàng phải mang sàng nhỏ rồi lại sàng to để lấy cát có kt tầm 2 mm, rồi đem rửa sạch, rồi đem rang xong mới đổ vào. Không biết bác đổ cát có làm qua mấy công đoạn đó không ?

13. pheulong

pheulong Advanced Member

có ông em có nhà máy kính cho 1 bao cát trắng khô,em chỉ việc đổ vào :)

14. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Bác ra chỗ bán lư hương mua 30 bịch cát lư hương, ra cửa hàng nhựa mua cái Phễu Long nhỏ nhỏ về thế là tha hồ đổ vô :lol: :lol: , nếu cát thì e dự chân của bác sau khi đổ nặng mỗi bên thêm dc 15kg đấy ah

15. audioinme

audioinme Advanced Member

em thấy hãng hay làm bằng thép pha sắt,nói chung là ko cần nặng lắm đâu ạ ,bác chú ý miếng thép ở dưới nên dày và rộng sẽ ko bị bập bênh.nếu bác ngồi salon nghe nhạc thì cao khoảng 60cm ,nếu ngồi bệt thì chỉ cần cao 50cm vì khi ngồi bệt thì cao quá bass sẽ hơi non,nếu thấp < 50cm thì hơi dội bass.còn trung ,cao thì vẫn long lanh như thường :lol:

16. pheulong

pheulong Advanced Member

chân em cao 78cm mà bass có thấy non đâu cụ,em ngờ do loa chứ cụ nhỉ :)

17. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Chuẩn ....nhưng phần bôi đậm sẽ... chuẩn hơn nếu thêm chữ chân loa phía trước dòng bôi đậm ! :mrgreen:
    Tiếng bass loa bookself bị ảnh hưởng khá nhiều ở cái...chân loa . Chân cao quá : thiếu bass ; chân thấp quá : bass bị rền . Chân càng nặng càng hay . Chân loa gắn đinh nhọn : đều dải , trung tốt . Muốn bass đậm tí thì dùng chân cao su !

18. thiet_fe

thiet_fe Advanced Member

Đổ cát trắng chưa ăn thua, đổ hạt thép nó mới gấu :mrgreen:

19. Nguyệt cầm-HN

Nguyệt cầm-HN Advanced Member

đôi loa của em cao 50cm thì nên mua chân loa cao 40cm hay- 50cm hay là cao-60cm hả các bác
    em ngồi nghe nhạc trên ghế salon nhé :D

20. audioinme

bác cứ nhìn cái loa bass cao hơn tai một chút là ok ,tùy theo vị trí bác ngồi là ok :D

21. az_ne

az_ne Advanced Member

Mặt đế tiếp xúc với loa bằng sắt thì có bị nhiễm từ không các bác? hay phải thay bằng mặt hợp kim nhôm

22. audioinme

bác ra chợ gời hàng bán cao su mua 8 cái miếng đệm cao su dày 1cm khoảng 5n\ cái về lấy keo 502 dính một mặt vào mặt sắt kê loa xong đặt loa lên rất chắc chắn , mút loa rất chắc .....nghe hay :D

23. pheulong

pheulong Advanced Member

đôi Sonus faber Guarneri Memento cả loa và chân cao đến 1,2m mà tiếng bass nó có kém đâu bác :)

24. khoainhac

khoainhac Advanced Member

He..he.. ý em nói là chân cao hay thấp tùy thuộc vào cái loa đặt lên trên nó chứ không có chuẩn cao chung cho tất cả loại loa bookself đâu ạ . Vì thế , cho dẫu có sẵn chân loa thật tốt thì khi thay loa khác lại phải chỉnh lại độ cao thấp để nghe cho cân bằng !

25. audioinme

đúng rồi bác ạ , nếu như loa màng nhựa , cabon , gân cao su dày ... nên đặt cao lên 1 chút :D

Share This Page

Loading...