Tìm DAC phù hợp để nghe nhạc lossless

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by pdh, 15/6/11.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Hình như NAS cũng là một máy tính rút gọn.

2. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác kiếm máy tính cũ (đời cũ mấy cũng được, chạy CPU ăn ít điện càng tốt, có card mạng Gigabit.. loại PC có cấp đường 19V DC thì cấp luôn linear cho nó thì càng tuyệt với) cài

- XPEnology ( hàng nhẩy từ hệ điều hành của Synology) : http://xpenology.me/downloads/
    - hoặc FreeNas http://www.freenas.org/

Các em bé bé loại 1-4 ổ cứng của Buffalo, QNAP, Synogy.. còn lâu mới theo được.

- Về performan khi stream, qua các phần mềm .. tương đương gần như nhau
    - Copy .. máy tính nhanh hơn
    - Build library hoặc xuất data cho các app remote.. cũng nhanh hơn
    - Về Price/ Performance .. thắng tuyệt đối

tranthanh70 and imj like this.
  3. quocdat

quocdat Advanced Member

Tại vì NAS lúc này đóng vai trò như một thiết bị cung cấp data. Do vậy nó giống như ổ cứng nếu dùng giao thức SAMBA của window (truy xuất như truy xuất thư mục trên Explorer). Dữ liệu đi qua dây LAN đến Transport Desktop. Hầu hết các chương trình trên máy tính đều có tính năng cache nên em thấy không có thay đổi gì rõ rệt. Đó là trên bộ dàn bình thường. Còn nếu dàn build tốt thì có thay đổi rõ hơn.
    Còn nếu stream audio (chương trình Jplay với cấu hình dual PC chẳng hạn), hoặc play nhạc video thì khc1 biệt giữa NAS và local HDD sẽ thấy rõ ràng hơn. Chất âm lúc này phụ thuộc rất nhiều yếu tố: model của ổ cứng, Nhà sản xuất của ổ cứng, dây SATA, hãng sản xuất của NAS, nguồn điện cung cấp cho NAS, dây LAN, nguồn điện cung cấp cho LAN switch, nhiễu điện nguồn AC tại thời điểm play.

4. audioinme

audioinme Advanced Member

dây lan hơi ảo với audio . cat 5 chạy vô tư rồi , em cũng dùng sợi cat 7 sspt cắm vào nghe na ná nghe quảng cáo chống nhiễu nên cũng đầu tư , nhưng về mặt tâm lý có vẻ yên tâm thôi . khoai tây đã viu nếu đọc o nhầm thì đừng nên tốn tiền vào dây lan :D . thời đại công nghệ nên dây dẫn sẽ trở về đúng giá trị , đầu tư nguồn phát kinh tế hơn
    ý chủ quan cá nhân

Attached Files:

5. quocdat

quocdat Advanced Member

Em bỏ gần 6 tháng để tự kỷ với HDD + mấy sợi dây LAN for audio + NAS + LAN switch + ADSL modem. Blind test em cũng làm vài lần rồi. Nên em bảo đảm là dây LAN có ảnh hưởng đến âm thanh ạ. Mức độ ít nhiều thì tùy cách thức ứng dụng và tùy phẩm chất của dàn.

tml3nr likes this.
  6. chauphuong

chauphuong Advanced Member

em test giữa dây Lan Cat5 no name và CAT8 Supra thấy khác nhau rõ rệt, nếu ko nghe ra sự khác biệt giữa 2 dây này trên hệ thống của em thì tai chắc có vấn đề.

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Chưa kịp đọc bài của bác Bọ cạp thì em đã xúc luôn con Trâu LinkStation 410D, giá seconhand 900K rẻ hơn cái PC cũ :)
    CPU TypeMarvell ARMADA 370 ARM (Dual Issue)
    CPU Speed1.2GHz
    PerformanceRead: 100+MB/s (Direct Gigabit Network Connection)
    RAMDDR3 512MB

@quocdat: mấy bữa nữa rảnh em sẽ thử xem giữa stream DLNA từ NAS vs laptop rồi báo cho bác. Chắc dàn nhà em dỏm nên không có chi khác nhau :) May quá.

Sắp tới sẽ là NAS (WD 3TB Red) -> CAT6e giga --> TP-Link Archer C20 --> wireless band 5Ghz --> iP 7 + Newtron --> DA

Mà cái phần mềm Newtron này chạy hao pin ghê hà

8. audioinme

audioinme Advanced Member

còn tuỳ vào giao thức vận hành . bác text với giao thức music sevrver đẩy nhạc vào hay dac kéo nhạc vào rồi xử lý , hai vấn đề này khác nhau đấy ạ :D

9. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chỉ có JPlay là ít lệ thuộc ổ cứng nhất vì play trực tiếp từ clipboard,còn tất cả chương trình khác ví dụ như JRiver M. 22 có tùy chọn copy to ram +play from memory đều ảnh hưởng rất nhiều từ ổ cứng HDD vs SSD,nguồn và dây nguồn cho ổ cứng,chất lượng dây sata.
    Với Máy của mình thì HDD chỉ để sưu tầm và lưu trữ thôi vì ngay cả những đĩa bluray gần 40G thì vẫn phải copy qua SSD thì mới xem,nghe được còn play trên HDD thì âm thanh bị giảm quá nhiều.Chịu thua...không nghe nổi.

10. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Sự thay đổi âm thanh của LAN cũng giống như các loại dây khác, mỗi hãng có 1 chất âm riêng. Em đang chơi Network Player cắm trực tiếp vào Pc nên sự thay đổi âm thanh rất dễ nhận ra, lức đầu em cũng chơi theo comment của hãng cat5/6 là ok rồi, sau đó chuột bạch CAT7 dòng bé thôi (AudioQuest Forest) em rùng mình với sự thay đổi của dây Lan và chẳng thể nào quay lại với mấy dây Lan theo máy.
    Tiếp theo cũng có test thử mấy loại dây Lan CAT7 như Dela, Blue Heaven, Heimdall thì sự thay đổi của âm thanh theo giá trị của từng loại.

11. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Chào Bác!
    quả thật cục nguồn 185G12 mãi đến hôm qua mới về đến nhà em.
    em định dùng cục nguồn này cho cho Nas snology 12V, 8A ạ.

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Bác build bộ nguồn tốt cho Nas dĩ nhiên là âm thanh sẽ cải thiện so với nguồn theo Nas.Tuy nhiên theo quan điểm cá nhân của mình:''Tất cả linh kiện,thiết bị đều góp phần làm giảm âm thanh.''thì nas cũng chỉ là phương tiện lưu trữ chứ không thể làm tăng chất lượng âm thanh khi mà đã có nguồn phát được xử lý tốt rồi.Cụ thể là với PC của mình sau khi đã thiết kế tốt bộ nguồn ,dây dẫn,dây sata cho SSD thì chỉ có thể nghe được trực tiếp từ PC+SSD này thôi còn ngoài ra chỉ để lưu trữ mà thôi.

13. quocdat

quocdat Advanced Member

Nghe trên local HDD cho ngon thì:
    Nguồn điện Desktop xử lý kỹ + dây SATA xịn + ổ SSD

Để nghe trên NAS tương đương với ở trên thì:
    Nguồn NAS xử lý kỹ + Nguồn LAN switch xử lý kỹ + dây LAN for audio xịn (tương đương với dây SATA thì đắt hơn nhiều do dài hơn)

14. trieuducphu

trieuducphu Approved Member

Mình đang tính mua cái máy nghe nhạc DAC của Sony hoặc ibasso hoặc astell, để nghe trực tiếp với amply vì nó có hỗ trợ DAC (coi như PC audio DAC) Các bác có ý kiến gì thêm không?

15. AmaZa

AmaZa Advanced Members

Chào bác dgnguyen và bác quocdat!
    cũng khó nhỉ.
    Nguồn nhạc mình thì nhiều chủ yếu lưu trong nas, ngoài ra còn có vài hdd không phải là SSD.
    Lan Switch thì em đã dùng nguồn linear biến áp C-core.
    dây Lan thì đang dùng dây thường.
    Nas thì vẫn chưa xử lý gì, nên chắc làm thử xem sao ạ.
    không biết Lan cho audio thì nên dùng loại nào ạ?
    và dây sata em thấy cũng đắt lắm, tự DIY thì nên mua dây nào vậy các bác.
    Cảm ơn các bác ạ.
    Vừa tìm thử thấy có mấy loại dây Lan rẻ tiền của Audio Quest và BELDEN LANケーブル 1874A MediaTwist CAT6 xem chừng mua được ạ. :)
    https://www.amazon.co.jp/s/ref=nb_sb_no ... 6%E3%83%AB

Chào bác. không biết bác test thử AudioQuest Forest với BELDEN 1874A MediaTwist® CAT6 chưa ạ.
    https://www.amazon.co.jp/%EF%BC%9C%E3%8 ... B00LGF8TUQ

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

17. chauphuong

Ssd hay hdd hay hơn thì cũng có cãi nhau khá tưng bừng đấy bác ạ, tùy tai thôi

18. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Vâng,luôn đúng là tùy tai,tùy dàn và cũng không bao giờ nên tranh cãi cả.Từ trước đến giờ bác cũng thấy mình chỉ phát biểu theo trải nghiệm và ý kiến cá nhân của mình thôi chứ cũng chẳng dám tranh luận đúng sai bao giờ.

19. quocdat

quocdat Advanced Member

Nói chung là cứ đầu bảng, nhì bảng mà quất bác ợ! :)
    Thật ra nếu mua mới thì em thấy dùng local SSD với dây SATA for audio kinh tế hơn.

20. thai64

thai64 Advanced Member

Quan sát một số anh em chơi nhạc Lossless dùng DAC rời :
    - Máy tính Apple Macbook Pro chạy phần mềm chơi nhạc Lossless có bản quyền, ổ cứng 512GB / SSD, RAM từ 4GB trở lên...
    - DAC có nguồn cấp điện bên ngoài...
    - Ổ cứng bên ngoài SSD lưu, chứa nhạc...
    - Dây USB...Tiếp đất cho hệ thống Audio

Có DAC rồi...ghép với bộ Audio vốn có, để đôi loa cho chất âm hợp với sở thích nghe của mình thật không đơn giản. :wink:
    Cái sự chơi...cầu kỳ, bất tận và cho ta nhiều cảm nhận thú vị. :p

21. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Em đang theo con đường output LAN đến DAC network player bằng cáp ethernet Rj45 loại for audio cắm thẳng vào Pc hi-end fanless (nối mass HDD đến cọc ground ổ cắm) thế là tận hưởng thôi.
    Em ngán output USB, SPDIF qua lọc & convert lắm rồi. Hiện nay em đang ngâm cứu và thử nghiệm các phương án thu gom nhiễu & xả nhiễu (nội tại thiết bị & từ môi trường bên ngoài) thế nào hiệu quả nhất cho hệ thống nghe của mình.
    Các bác có kinh nghiệm thu nhiễu & xả nhiễu hiệu quả chia sẻ em thử nghiệm với.
    Cám ơn các bác nhiều.

22. chauphuong

Thực ra trc giờ em vẫn nung nấu ý định mua ổ SSD 2TB về làm music storage. Gần đây thấy có ổ Crucial 2TB giá trên 500 tí thôi, đang định bóp cò thì đọc được nhiều topic tranh cãi tưng bừng trên CA vê có nên dùng SSD ko, thế là lại pause. Dĩ nhiên mình máu thì chơi thôi nhưng thấy 2 phe tranh cãi đều trình bày thực tế và lý thuyết rất kinh nên do dự bởi cũng cả mớ tiền chứ ít đâu.

23. quocdat

quocdat Advanced Member

24. quocdat

quocdat Advanced Member

Ổ SSD khác nhau cho âm thanh khác nhau bác ơi! Không phải mua SSD nào cũng được đâu.
    Phía trời Tây em tổng hợp được thì:
    - Hay nhất: thẻ Compact Flash cắm vào đầu chuyển SATA->CF và dùng như ổ cứng SATA. Dung lượng giới hạn bằng loại thẻ có dung lượng nhỏ nhất (4GB hay 8GB gì đó), mỗi lần nghe là phải chép album đó vào trước.
    - SSD hay nhất: Samsung dòng Pro -> Toshiba -> Samsung dòng Evo -> Intel. Các ổ khác miễn dùng.
    Còn thực tế thì em chưa xài cái SSD nào, nghe ké thì có :)

25. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Crucial thì mình chưa xài nhưng trong các loại đã xài qua:Samsung evo,Kingston,Plextor thì Samsung cho âm thanh dầy dặn,vững vàng hơn.Trước mắt bác cứ mua ổ 250G hoặc 500G coi như học phí để tự mình so sánh với HDD hơi đâu mà nghe tranh cãi cho mệt.Còn trong tương lai rất gần thì chắc chắn SSD sẽ thay thế HDD thôi,có khi lúc đó lại phải đi tìm kiếm HDD như hàng quí hiếm,

Share This Page

Loading...